[Funland] Quê em gọi là "cái nờ", quê các cụ gọi là cái gì?

Có cái L mà các cụ cũng cãi nhau

Leanh65

Xe container
Cái " núm" mà bác nói mới chính là cái "hom" đấy ạ. Thế nên các cụ mới có câu " chồng là cái giỏ, vợ là cái hom", có nghĩa là người đàn bà phải quản lý kinh tế gia đình tôt, không thất thoát hoang phí.
Giỏ và hom đây ah
View attachment 6451790

Đúng cái hom đó bác
Ý bác là tiền đưa cho vợ thì dễ, nhưng lấy ra khó và dễ chảy máu tay giống như thò tay vào hom hở bác. Thảo nào ngan già nó giữ chặt hơn cả hom.

coolpix8700

Xe ngựa
Những cái này ngay xưa em thấy họ thường gọi là cái đó (hay dó), còn lờ thì thấy to hơn 1 chút. Hình như gọi là lờ vì được đặt ở ngược chỗ nước chảy.
Có bác nào trên kia nói "Lờ lươn" chắc hiếm, vì lươn người ta đặt ống nứa, chứ bằng mấy thứ đan này chúng chui ra hết!

Dogmatix

Xe tăng
Nó là cái Lờ chứ còn cái gì nữa :>

nhtruong

Xe tải
Chỗ em gọi là cái "Đó"!

Pilota

Xe điện
Cái " núm" mà bác nói mới chính là cái "hom" đấy ạ. Thế nên các cụ mới có câu " chồng là cái giỏ, vợ là cái hom", có nghĩa là người đàn bà phải quản lý kinh tế gia đình tôt, không thất thoát hoang phí.
Giỏ và hom đây ah
View attachment 6451790

Đúng cái hom đó bác

Có vẻ như quê em gọi cái hom hơi khác. Để em hỏi lại người già. Bao năm từ giã mấy cái đồ nghề này nên chữ nghĩa rơi đi ít nhiều. Ngày còn bé thì tầm mùa này ở quê em là mùa cá đồng. Ít khi bọn em có mặt ở nhà. Nếu nước đồng còn lớn thì 3h sáng đã dậy rang cám để đi kéo vó tôm, còn nước đồng rút thì đi kéo vó lớn, hoặc đặt đó, đặt lờ, chúm. 6h đã về đến nhà, lùa vội bát cơm, rồi phi đi học. Buổi tối cũng đi từ 6h đến 9, 10h thì về, nhưng ít hơn vì còn phải học bài. Vậy mà vẫn xúc được giải thi học sinh giỏi tỉnh, giải quốc gia. Chứng tỏ ngày xưa học nhàn hơn các cháu bây giờ nhiều cụ ạ. 😊

Vulcan V70

Xe trâu
Có vẻ như quê em gọi cái hom hơi khác. Để em hỏi lại người già. Bao năm từ giã mấy cái đồ nghề này nên chữ nghĩa rơi đi ít nhiều. Ngày còn bé thì tầm mùa này ở quê em là mùa cá đồng. Ít khi bọn em có mặt ở nhà. Nếu nước đồng còn lớn thì 3h sáng đã dậy rang cám để đi kéo vó tôm, còn nước đồng rút thì đi kéo vó lớn, hoặc đặt đó, đặt lờ, chúm. 6h đã về đến nhà, lùa vội bát cơm, rồi phi đi học. Buổi tối cũng đi từ 6h đến 9, 10h thì về, nhưng ít hơn vì còn phải học bài. Vậy mà vẫn xúc được giải thi học sinh giỏi tỉnh, giải quốc gia. Chứng tỏ ngày xưa học nhàn hơn các cháu bây giờ nhiều cụ ạ. 😊
Nước cạn ( theo con nước) thì tổ chức đi úp dập ( có nơi gọi là cái "cụp") ngoài sông nữa bác. Úp dập ngoài sông phải đi rất đông và có 2 đội từ 2 phía úp dồn cá vào giữa, úp dập sông thường bắt được cá to như : trôi, chép, nheo...
Đội chíp chíp đi theo thì dùng nơm úp ở sát bờ bắt con rô, con diếc... vui như hội bác ạ
Trên mạng có cảnh úp dập bắt cá trong ao nhà :D

Nơm cá

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Te, chắc là cái vó ở trên, thì đâu cứ phải về quê!
Ngày xưa ở HN ao hồ rất nhiều, mà nước hồ lại không bẩn như bây giờ, cứ mưa rào là tụi trẻ con theo mấy anh thanh niên ra hồ. Hội thanh niên kéo vó hay dùng siên. Còn tụi nhỏ hơn dùng cọng rau muống buộc sợi chỉ câu tôm càng, tôm nhỏ hơn thì dùng thính rải trên mặt nước chỗ có cái te, thấy tôm xúm vào đớp cám là dùng cái que nhấc lênh. Tôm nhảy tưng tưng trên mặt vải màn...!

biahoihanoi

Xe lăn
Cái NỜ là nói ngoooongj rồi. Cái LỜ mới đúng.

Vulcan V70

Xe trâu
Chỗ em gọi là cái "Đó"!
Đó thì hơi khác cái " Lờ" bác ạ. Hồi xưa bọn trẻ con hay đọc câu toàn vần " đ" : Đang đêm đông, đốt đèn đi đâu đấy? Đốt đèn đi đổ đó đây, đánh đổ đèn đ.él đổ đó được"
@ Đổ đó: đó thường để qua đêm đến sáng mới nhắc về, nhưng những hôm nhiều cá , tôm vào chật giỏ thì khoảng nửa đêm người ta phải tháo cái giỏ đó ra để đổ tôm, cá ra mang về rồi lại đặt đó tiếp. Vì nhiều tôm cá quá chật lồng giỏ chúng sẽ chết.
Các cụ xưa có câu " Ăn như hùm đổ đó" : là cảnh ông hổ bê cái giỏ đó dốc ngược đổ hết tôm, cua cá vào họng ông ấy.
Em tìm mãi mới có bức tranh, họa sĩ vẽ ông hùm xấu vãi, nhìn như chuột cống :P

Vulcan V70

Xe trâu
Te, chắc là cái vó ở trên, thì đâu cứ phải về quê!
Ngày xưa ở HN ao hồ rất nhiều, mà nước hồ lại không bẩn như bây giờ, cứ mưa rào là tụi trẻ con theo mấy anh thanh niên ra hồ. Hội thanh niên kéo vó hay dùng siên. Còn tụi nhỏ hơn dùng cọng rau muống buộc sợi chỉ câu tôm càng, tôm nhỏ hơn thì dùng thính rải trên mặt nước chỗ có cái te, thấy tôm xúm vào đớp cám là dùng cái que nhấc lênh. Tôm nhảy tưng tưng trên mặt vải màn...!

" Te" dùng để đi biển bác ạ. Các bác "đi te" thường vác theo mấy cặp cà kheo. Ra xa, hoặc thủy triều lên cao là phải dùng cà kheo
" vó te" của các bác ngư dân miền biển giống như trong clip nhưng kéo bằng tay nên có kích thước nhỏ hơn.
Mấy năm trước về vùng cửa sông Hồng ( Ba Lạt, Xuân Thủy, NĐ) nhà cháu vẫn thấy các bác ngư dân vác bộ te, cà kheo ra bể

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
" Te" dùng để đi biển bác ạ. Các bác "đi te" thường vác theo mấy cặp cà kheo. Ra xa, hoặc thủy triều lên cao là phải dùng cà kheo
Te đi biển thì em chưa thấy,
Nhưng tụi em vẫn gọi cái te là thứ làm bằng vải màn, căng 2 sợi nứa (tre) để cất tôm - tép nhỏ như trên hình. Nó trông như cái vó, nhưng chỉ rộng độ 2 gang thôi!
Cất te không dùng 1 cái mà đặt cải dẫy vài cái, rải thính lần lượt xong cũng dùng que cất lên lần lượt!

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Te đi biển thì em chưa thấy,
Nhưng tụi em vẫn gọi cái te là thứ làm bằng vải màn, căng 2 sợi nứa (tre) để cất tôm - tép nhỏ như trên hình. Nó trông như cái vó, nhưng chỉ rộng độ 2 gang thôi!
Cất te không dùng 1 cái mà đặt cải dẫy vài cái, rải thính lần lượt xong cũng dùng que cất lên lần lượt!
Cái mà bác mô tả là làm bằng vải xô màn, gọi là vó tôm bác ạ, thả mồi bằng cám rang, gạo rang giã nhỏ ( thính), có lẽ từ " thả thính" bắt nguồn từ loại mồi này :))
Vó tôm dùng để bắt tôm, tép... hồi xưa ở các sông, mương vùng đồng bằng Bắc bộ nhiều lắm

Còn đây, các bác ngư dân đi cà kheo cất "vó te" đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Cái này nhỏ hơn, dùng để chạy ở mương người ta gọi là cái xiếc, nhưng trên mạng thì xiếc lại là 1 loại lưới cào ở biển. Tên tùy theo địa phương.
Còn em đang mô tả mấy cái từ tụi em gọi (nhà lúc em còn nhỏ trong ngõ Văn Hương, Hàng Bột, phố Tôn Đức Thắng bây giờ. Tuy số 12 nhưng chỉ qua mấy nhà nữa là bắt đầu là hồ)!

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe ba gác
Người OF
Cái này nhỏ hơn, dùng để chạy ở mương người ta gọi là cái xiếc, nhưng trên mạng thì xiếc lại là 1 loại lưới cào ở biển. Tên tùy theo địa phương.
Còn em đang mô tả mấy cái từ tụi em gọi (nhà lúc em còn nhỏ trong ngõ Văn Hương, Hàng Bột, phố Tôn Đức Thắng bây giờ. Tuy số 12 nhưng chỉ qua mấy nhà nữa là bắt đầu là hồ)!
Đúng là đi xiếc cá, hai đầu là hai cái gộc tre cong cong lên.

@xichlo@

Xe điện
Cái mà bác mô tả là làm bằng vải xô màn, gọi là vó tôm bác ạ, thả mồi bằng cám rang, gạo rang giã nhỏ ( thính), có lẽ từ " thả thính" bắt nguồn từ loại mồi này :))
Vó tôm dùng để bắt tôm, tép... hồi xưa ở các sông, mương vùng đồng bằng Bắc bộ nhiều lắm

Còn đây, các bác ngư dân đi cà kheo cất "vó te" đây ạ
View attachment 6452376
View attachment 6452380

Em khoái nhất đặt Đăng, nước suối chảy xiết, làm cái chòi bên cạnh, 3,4 thằng bạn, bếp ga đầy đủ... cá nhảy đành đạch lên con nào là xào con đấy, nóng hổi, xé tay đưa vào mồm, làm miếng ớt với rau thơm xong xúc miệng ngụm cao gạo, xong khà một cái... Chẹp....

Vulcan V70

Xe trâu
Em khoái nhất đặt Đăng, nước suối chảy xiết, làm cái chòi bên cạnh, 3,4 thằng bạn, bếp ga đầy đủ... cá nhảy đành đạch lên con nào là xào con đấy, nóng hổi, xé tay đưa vào mồm, làm miếng ớt với rau thơm xong xúc miệng ngụm cao gạo, xong khà một cái... Chẹp....
Cá suối thì sạch và ngon thôi rồi bác nhỉ?
Mà suối nước chảy mạnh, đáy suối không có bùn sao cắm đăng dfuowjc bác?

@xichlo@

Xe điện
Cá suối thì sạch và ngon thôi rồi bác nhỉ?
Mà suối nước chảy mạnh, đáy suối không có bùn sao cắm đăng dfuowjc bác?
Hôm nào em chụp quả đăng của bạn em cho nhé :) hệ cọc đỡ sàn đăng bằng bê tông lun!