[Funland] Quảng Trị

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

onghabeo

Xe tăng
Viết sai chính tả mới làm bẩn thớt, nhé!

Diễn đàn Fun họ thích nghĩ viết thế nào kệ họ, nhé. Miễn ko phạm nội quy, nhé.

Không phải nhà cụ có người cầm súng là lên mặt coi thường người khác đâu, nhé.
E dân Quê lại chạy xe ôm lên văn hóa có hạn Cụ thông cảm nhé , với nhà em thi Lờ lào cũng nà Nờ , sai chính tả mà Cụ cũng soi thì Cụ đúng là dân trí thức rồi , còn em đâu có Vinh Quang và Hào Hùng éo đâu mà Cụ bảo em lên mặt

Em rón rén comment chút.
Nồi da xáo thịt là lấy da nó nấu thịt nó, chỉ việc anh em một nhà đánh nhau.
Ở đây là chuyện TQLC Mỹ đánh nhau với BĐ Bắc Việt Nam cho nên câu nồi da xáo thịt là không hợp ngữ cảnh.
Cụ không thấy ảnh lính dù VNCH hay sao , xem hết đi rồi hãy gõ bàn phím

onghabeo

Xe tăng
Viết sai chính tả mới làm bẩn thớt, nhé!

Diễn đàn Fun họ thích nghĩ viết thế nào kệ họ, nhé. Miễn ko phạm nội quy, nhé.

Không phải nhà cụ có người cầm súng là lên mặt coi thường người khác đâu, nhé.
E dân Quê lại chạy xe ôm lên văn hóa có hạn Cụ thông cảm nhé , với nhà em thi Lờ lào cũng nà Nờ , sai chính tả mà Cụ cũng soi thì Cụ đúng là dân trí thức rồi may mà OF nó chưa có luật cấm nông dân vào đây còm với dân trí thức Cụ nhỉ , còn em đâu có Vinh Quang và Hào Hùng éo đâu mà Cụ bảo em lên mặt

Em rón rén comment chút.
Nồi da xáo thịt là lấy da nó nấu thịt nó, chỉ việc anh em một nhà đánh nhau.
Ở đây là chuyện TQLC Mỹ đánh nhau với BĐ Bắc Việt Nam cho nên câu nồi da xáo thịt là không hợp ngữ cảnh.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Mạng chậm quá, em dừng lại để thu dọn tư liệu và đưa vào Flick để các cụ có thể xem được những hình ảnh có chât lượng cao hơn (do format của Otofun chỉ cho phép upload những hình size < 960 dpi)

Về Quảng Trị, ngay sau khi em thu dọn xong, chừng 2 giờ, em sẽ post tiếp (hơn 400 hình nữa)

1. núi đá Rock Pile: một trạm quan trắc pháo binh và tiếp vận radio cho Khe Sanh: 30 hình

2. Quảng Trị mùa hè 1972: 113 hình

3. Sông Thạch Hãn: 20 hình

4. Quảng Trị (nói chung: người, phong cảnh, các hoạt động quân sự, sân bay, căn cứ Carroll, Cà Lu, Cam Lộ….) chừng 250 hình

5. Đông Hà 113 hình

6. Cửa Việt: 20 hình

Đến đó, kêt thúc thớt Quảng Trị

Mục đích của em là chia sẻ tư liệu, cụ nào cần hình rõ hơn, vào flick của em lấy ra dùng

Những chú thích trong bức hình đôi khi có “sạn”, hoặc sai sót về địa điểm, thời gian… cụ nào thấy nghi ngờ hoặc biết chính xác, xin cho em biết để em sửa lại cho sát thực tế hơn.

minhhainhim

Xe buýt
Mạng chậm quá, em dừng lại để thu dọn tư liệu và đưa vào Flick để các cụ có thể xem được những hình ảnh có chât lượng cao hơn (do format của Otofun chỉ cho phép upload những hình size < 960 dpi)

Về Quảng Trị, ngay sau khi em thu dọn xong, chừng 2 giờ, em sẽ post tiếp (hơn 400 hình nữa)

1. núi đá Rock Pile: một trạm quan trắc pháo binh và tiếp vận radio cho Khe Sanh: 30 hình

4. Quảng Trị (nói chung: người, phong cảnh, các hoạt động quân sự, sân bay, căn cứ Carroll, Cà Lu, Cam Lộ….) chừng 250 hình

5. Đông Hà 113 hình

Mục đích của em là chia sẻ tư liệu, cụ nào cần hình rõ hơn, vào flick của em lấy ra dùng

Những chú thích trong bức hình đôi khi có “sạn”, hoặc sai sót về địa điểm, thời gian… cụ nào thấy nghi ngờ hoặc biết chính xác, xin cho em biết để em sửa lại cho sát thực tế hơn.
Rất cảm ơn cụ Ngao, cụ đã đưa những tư liệu lịch sử vô giá cho mọi người cùng chiêm ngưỡng. Kính chúc cụ sức khỏe. Em tàu ngầm hóng thớt cụ suốt giờ mới vào comment
Đôi lời với một số cụ khác: Thớt của cụ Ngao các cụ cứ coi đơn thuần là chia sẻ các dữ liệu mang tính lịch sử. Lịch sử đã qua không viết lại được, rất mong các cụ tôn trọng chủ thớt để mọi người có thể xem được những tư liệu quý giá này. Mọi nhận định, phán xét xin các cụ đừng lôi vào thớt này, các cụ có thể mở thớt riêng mà tự do ngôn luận, âu cũng là cùng tôn trọng nhau. Chúng em tôn trọng tự do ngôn luận của các cụ nếu các cụ mở thớt khác, và các cụ cũng nên tôn trọng cụ Ngao và những người muốn xem tư liệu đơn thuần như chúng em để khỏi bị bay những thớt quý như thế này. Nhận định ai cũng có, cái tôi ai cũng có, nhưng sử dụng nó vào những thời gian và địa điểm phù hợp em hi vọng một số cụ hiểu và làm được. Kính các cụ.

TÉP

Xe buýt
E dân Quê lại chạy xe ôm lên văn hóa có hạn Cụ thông cảm nhé , với nhà em thi Lờ lào cũng nà Nờ , sai chính tả mà Cụ cũng soi thì Cụ đúng là dân trí thức rồi may mà OF nó chưa có luật cấm nông dân vào đây còm với dân trí thức Cụ nhỉ , còn em đâu có Vinh Quang và Hào Hùng éo đâu mà Cụ bảo em lên mặt

Cụ ơi em cũng nhìn cẩn thận lắm, cho đến còm của em ở #175 thì chỉ có duy nhất 01 ảnh có 01 bạn lính dù VNCH, còn lại 99,99% là TQLC US, vậy câu chuyện ai đánh nhau với ai chắc không cần phải tranh cãi thêm cụ nhỉ.
Mà nói luôn cho nhanh, lính VNCH tay đôi với lính Bắc Việt không bao giờ có cửa, ra đi trong vòng 2 nốt nhạc thôi cụ ạ, vây nên tốt nhất không nên tính lính VNCH vào trận Khe Sanh này.

TÉP

Xe buýt
Lội 1 phát hết 12 tr. Xem ảnh em lại nhớ truyện. 20 năm sau giải phóng còn 1 đơn vị Bộ đội vẫn ém ở trong rừng chưa biết là đã hết CT. Cụ nào biết rõ thông não em phát. Em mời ạ.
Em có nghe hai chuyện: 1 là có mấy bác được lệnh trông kho trong rừng, không dám đi đâu xa nên hết chiến tranh đã lâu mà các bác í vẫn kiên trì thực hiện nhiệm vụ. Hai là có 1 bác bị thương vào đầu, sống hoang dã trong rừng rất lâu sau chiến tranh.

mcuongico

Xe buýt

5. Đông Hà 113 hình

Bẩm cụ Ngao5 , chuyện là thế nầy: nhà cháu ở quê, mạng mẽo thì tậm tịt, cứ lúc nào vào dc cái in-tẹc-net là cháu lại vào hóng bài của cụ ngay. Ấy thế mà có nhiều bài của cụ đương hay, quay ra quay vô, đã bay đâu mất tiêu. Lý do là nhiều cụ vào bày tỏ thái độ không đúng mực quá làm các Chã ra tay chém thớt. Cứ mỗi lần như vậy, cháu lại thấy buồn buồn. Nay, kính cụ một chén nhưng máy nó ko cho, nhân đây cụ cho cháu xin địa chỉ nhà cụ, đặng cháu khăn gói, laptop, ổ cứng đến xin cụ một chút tư liệu để về nghiên cứu. sau này còn có chút để chỉ dạy F1. Cháu viết thế này hơi đường đột, nhưng cứ mỗi lần xem thớt của cụ, cháu cứ thấp thỏm sợ nó bay mất, mong cụ thông cảm cho nhà cháu.
Cám ơn cụ và cháu chờ tin cụ ạ!

edc

Xe lăn
Cụ ơi em cũng nhìn cẩn thận lắm, cho đến còm của em ở #175 thì chỉ có duy nhất 01 ảnh có 01 bạn lính dù VNCH, còn lại 99,99% là TQLC US, vậy câu chuyện ai đánh nhau với ai chắc không cần phải tranh cãi thêm cụ nhỉ.
Mà nói luôn cho nhanh, lính VNCH tay đôi với lính Bắc Việt không bao giờ có cửa, ra đi trong vòng 2 nốt nhạc thôi cụ ạ, vây nên tốt nhất không nên tính lính VNCH vào trận Khe Sanh này.
Chuẩn khỏi chỉnh. chỉnh là không chuẩn

Chỉnh sửa cuối:

onghabeo

Xe tăng
chuẩn khỏi chỉnh. chỉnh là không chuẩn
Chắc 2 Cụ này cùng học trong các ngôi trường XHCN ngày xưa với em đây mà , em còn tin là 1 anh đặc công VN đánh chết 12 ông đặc nhiệm Mỹ cơ , chứ lính VNCH chỉ nghe thấy tiếng bộ đội ta nói là đã đái ra quần rồi , Các Cụ xem phim chiến tranh do Mỹ , Nga nó làm chưa , luôn luôn tôn trọng địch , bắt lính phải biết sợ kẻ thù chứ không nứng lên mà phi ầm ầm vào chỗ chết vì mấy thằng nhà văn ngu ngốc chuyên thủ dâm

edc

Xe lăn
Chắc 2 Cụ này cùng học trong các ngôi trường **** ngày xưa với em đây mà , em còn tin là 1 anh đặc công VN đánh chết 12 ông đặc nhiệm Mỹ cơ , chứ lính VNCH chỉ nghe thấy tiếng bộ đội ta nói là đã *** ra quần rồi , Các Cụ xem phim chiến tranh do Mỹ , Nga nó làm chưa , luôn luôn tôn trọng địch , bắt lính phải biết sợ kẻ thù chứ không nứng lên mà phi ầm ầm vào chỗ chết vì mấy thằng nhà văn ngu ngốc chuyên thủ dâm
- Em nghĩ không nên làm loãng thớt cụ Ngao. Lính bên nào thiện chiến hơn thì cụ chỉ cần để ý sau khi lính Mỹ rút, cụ sẽ thấy nó kết thúc bằng ngày 30/4.
- Em chả đứng về bên nào trong cuộc chiến này ( khi đây là 2 anh em trong 1 nhà ). Nhưng đây là một giai đoạn của lịch sử, em thì cần biết.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Quảng Trị Mùa Hè Đỏ Lửa 1972

11 giờ 30 ngày 30-3-1972, pháo binh Bắc Việt Nam nổ súng yểm trợ cho xe tăng và bộ binh Bắc Việt Nam vượt sông Bến Hải tấn công về phía nam: căn cứ Cam Lộ, Đầu Mầu, Tân Lâm (trước là Camp Caroll Mỹ trao lại cho VNCH), Động Toàn, Cà Lu...
Đồng thời tập kích Đông Hà, sân bay Ái Tử, thị xã Quảng Trị
4-4-1972, bộ đội Bắc Việt Nam chiếm được Gio Linh
9-4-1972, Bộ Tư lệnh Bắc Việt Nam cho các đơn vị tiến công vào đánh chiếm các cụm căn cứ Đông Hà, Ái Tử, La Vang, nhưng bị VNCH chặn đứng
Sáng ngày 28-4 một cuộc tấn công vũ bão của Bắc Việt Nam đã giành thắng lợi, tới 15 giờ ngày 28-4, chiếm được toàn bộ Đông Hà - Lai Phước
Đến 2-5-1972, Bắc Việt Nam chiếm được toàn bộ tỉnh Quảng Trị
Nguyễn Văn Thiệu cách chức Hoàng Xuấn Lãm, Tư lệnh Quân khu 1, thay bằng Ngô Quang Trưởng
Từ hôm đó, Mỹ, VNCH tung nhiều đợt phản công để tái chiếm Quảng Trị nói chung và Thành Quảng Trị nói riêng
B-52 và máy bay chiến đấu được huy động tối đa ném bom Thành cổ Quảng Trị, nợi bộ đội Việt Nam đang chiếm giữ suốt 81 ngày đêm, buộc ta phải rút lui về bờ bắc sông Thạch Hãn
Cho đến khi ký Hiệp định hoà bình Paris tháng 1-1973, sông Thạch Hãn trở thành biên giới giữa Chính phủ Cách mạng Lâm thời miền Nam Việt Nam và VNCH
Tại đây từng có cuộc trao đổi tù binh tháng 2-1973

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Quảng Trị trước cuộc chiến 1972

Trạng thái
Thớt đang đóng