[Funland] Quảng Trị

Trạng thái
Thớt đang đóng
Trưa chủ nhật e ngồi với tất cả " Bộ tư lệnh tối cao " của diễn đàn OF và có đề cập về vấn đề xoá thớt của cụ Ngao chỉ vì những comment thiếu kiềm chế hoặc định hướng xấu, các cụ ấy đã ghi nhận điều này và sẽ đưa ra giải pháp để bảo đảm vừa ko đánh mất những thớt có giá trị và chất xám vừa bảo đảm đúng tiẻu chí của diễn đàn và đúng pháp luật. Mod michaeljo lưu ý chút vấn đề này nhé
Ok e đã take note lão nhé. SN xong xử lý.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cám ơn cụ nhiều
Em đã sửa những sai sót này

2 ảnh đầu là Thiếu tá Tôn Thất Mãn người không tán thành đầu hàng nhưng không lên máy bay với cố vấn Mĩ rời căn cứ Tân Lâm.
Rất nhiều tư liệu bị nhầm đây là Trung tá Phạm Văn Đính.
ảnh cuối người bị hói đang đứng giữa 2 người bắt tay mới là Trung tá Phạm Văn Đính. Đối chiếu với bức ảnh chụp lúc phát biểu tại căn cứ thấy khớp.

kysingheo

Xe buýt
Tất nhiên là được
Không những sử ta, mà cả "sử tây" nữa đấy
Sắp đến kỷ niệm D-Day rồi
Em sẽ phải mở thớt vụ này
Chẳng biết các cụ có khoái không?
Có cụ mở nhé, cháu khoái súng ống, máy bay, xe tăng lắm

trancannam

Xe điện
  • Các thớt của Ngaos chủ yếu là tư liệu lịch sử nên các bác nhẹ tay chỉ ngắm nhìn và nhất thiết ko nên bình những câu nhạy cảm kiểu : này có phải khủng bố, sao quân ta dùng nhiều trẻ em quá, sao địch hiền thế, sao ko giống em đã từng học............các bác tự ngẫm và tự hiểu đừng tỏ ra nguy hiểm.

fun4u

Xe tăng
Cụ Ngao5 gọi bên tấn công là bộ đội Bắc VN, e thấy có gì đó không ổn ạ; về mặt gốc gác thì lực lượng đó là Bắc VN (QDNDVN/VNDCCH), nhưng khi sang lãnh thổ VNCH thì đã phải chuyển thành lực lượng của MTGP rồi ah, không thì sẽ tự gây nhiều rắc rối về mặt ngoại giao đó ạ (gây chiến, xâm lược nước khác).

Bài học bị tiếng xâm lược Campuchia vẫn còn nóng hổi ạ.

Quảng Trị Mùa Hè Đỏ Lửa 1972

11 giờ 30 ngày 30-3-1972, pháo binh Bắc Việt Nam nổ súng yểm trợ cho xe tăng và bộ binh Bắc Việt Nam vượt sông Bến Hải tấn công về phía nam: căn cứ Cam Lộ, Đầu Mầu, Tân Lâm (trước là Camp Caroll Mỹ trao lại cho VNCH), Động Toàn, Cà Lu...
Đồng thời tập kích Đông Hà, sân bay Ái Tử, thị xã Quảng Trị
4-4-1972, bộ đội Bắc Việt Nam chiếm được Gio Linh
9-4-1972, Bộ Tư lệnh Bắc Việt Nam cho các đơn vị tiến công vào đánh chiếm các cụm căn cứ Đông Hà, Ái Tử, La Vang, nhưng bị VNCH chặn đứng
Sáng ngày 28-4 một cuộc tấn công vũ bão của Bắc Việt Nam đã giành thắng lợi, tới 15 giờ ngày 28-4, chiếm được toàn bộ Đông Hà - Lai Phước
Đến 2-5-1972, Bắc Việt Nam chiếm được toàn bộ tỉnh Quảng Trị
Nguyễn Văn Thiệu cách chức Hoàng Xuấn Lãm, Tư lệnh Quân khu 1, thay bằng Ngô Quang Trưởng
Từ hôm đó, Mỹ, VNCH tung nhiều đợt phản công để tái chiếm Quảng Trị nói chung và Thành Quảng Trị nói riêng
B-52 và máy bay chiến đấu được huy động tối đa ném bom Thành cổ Quảng Trị, nợi bộ đội Việt Nam đang chiếm giữ suốt 81 ngày đêm, buộc ta phải rút lui về bờ bắc sông Thạch Hãn
Cho đến khi ký Hiệp định hoà bình Paris tháng 1-1973, sông Thạch Hãn trở thành biên giới giữa Chính phủ Cách mạng Lâm thời miền Nam Việt Nam và VNCH
Tại đây từng có cuộc trao đổi tù binh tháng 2-1973

Nguoimoivao3

Xe tăng
Tháng 9-1973, Fidel Castro là nguyên thủ quốc gia đầu tiên đến thăm vùng giải phóng Quảng Trị
8 giờ sáng 12-9-1973, ông cùng Thủ tướng Phạm Văn Đồng lên máy bay An-24 rời sân bay Gia Lâm đi Đồng Hới
Từ đây ô tô đưa ông đến thị xã Đông Hà rồi tới Căn cứ 241, tức Căn cứ Tân Lâm (Camp Carroll) trước đây mà Trung tá Đính đầu hàng bộ đội Bắc Việt Nam
Ông và Thủ tướng Phạm Văn Đồng dự cuộc mít tinh tại ngay Căn cứ 241, tức Căn cứ Tân Lâm (Camp Carroll)
Tướng Trần Nam Trung – Bộ trưởng Bộ Quốc phòng của Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam thông báo quyết định tặng Thủ tướng Cuba một chiếc xe tăng Mỹ M-48. Các chiến sĩ giải phóng cũng trao tặng Fidel nhiều súng tự động Mỹ, món quà tặng của chiến tranh rất có giá trị khiến ông rất xúc động.
Trên đường trở về Đồng Hới, nhìn cảnh bom bi nổ khiến nhân dân bị thương, ông quyết định tặng Đồng Hới một bệnh viện 500 giường (sau này Đội thanh niên tình nguyện Cuba đến Đồng Hới xây dựng bệnh viện này)
Ông cũng quyết định tặng Bộ tư lệnh Trường Sơn máy móc làm đường mà Cuba mua của Nhật Bản, đang được bốc dỡ xuống tàu đưa về Cuba. Tàu thuỷ đổi hướng đưa hàng đến Việt Nam
Chiếc cầu treo Dakrong ở ngã ba Đường 9 đi A Lưới là chiếc cầu treo do Cuba thiết kế và cùng ta xây dựng. Đó là chiếc cầu treo thứ hai (sau cầu treo Hang Tôm ở Lai Châu do Trung Quốc xây dựng, hoàn tất 1974)

Đây là chiếc cầu treo Dakrong em chụp từ xa khoảng cuối tháng 9-2004, khi hòn đá nặng 100 tấn rơi xuống đầu cầu, trước khi em qua một hôm
Hai hình chụp cùng một thời điểm

8 giờ sáng 12-9-1973, ông cùng Thủ tướng Phạm Văn Đồng lên máy bay An-24 rời sân bay
Gia Lâm đi Đồng Hới
Tình nghĩa Cuba dành cho Việt Nam thật đáng quý và đáng trân trọng!

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Tất nhiên là được
Không những sử ta, mà cả "sử tây" nữa đấy
Sắp đến kỷ niệm D-Day rồi
Em sẽ phải mở thớt vụ này
Chẳng biết các cụ có khoái không?
Em lại hóng tiếp , em rót cụ nhiều quá nên BĐH không có rót nữa. Sắp tới cụ phọt ảnh D-day là ảnh màu hay ảnh đen trắng vậy ?

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ Ngao5 gọi bên tấn công là bộ đội Bắc VN, e thấy có gì đó không ổn ạ; về mặt gốc gác thì lực lượng đó là Bắc VN (QDNDVN/VNDCCH), nhưng khi sang lãnh thổ VNCH thì đã phải chuyển thành lực lượng của MTGP rồi ah, không thì sẽ tự gây nhiều rắc rối về mặt ngoại giao đó ạ (gây chiến, xâm lược nước khác).

Bài học bị tiếng xâm lược Campuchia vẫn còn nóng hổi ạ.
Với một thớt giàu tư liệu lịch sử như vậy cụ không nên quá quan tâm đến mấy chi tiết đó làm gì. Cho đến giờ người ta vẫn còn cãi nhau rất nhiều về chuyện đó cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng