Quảng Ninh: Bái Tử Long, Vân Đồn, Quan Lạn - Ăn, Chơi, Ngủ, Nghỉ ở đâu?

Pobeda

Xe buýt
Bác lưu ý là đường từ Hạ Long về đến Cửa Ông hầu hết là chỉ được chạy 50km/h thôi đấy.Duy có đoạn tránh Cẩm Phả thì được coi là ngoài đô thị nhưng có rất nhiều đường ngang cắt qua mà thanh niên vùng này đi xe máy cực ẩu.

Tầu thủy ra Quan Lạn có hai chuyến 7 giờ và 14 giờ tuy nhiên không hẳn như vậy.Bác cứ ra cảng hỏi tầu nào sắp nhổ neo thì lên.Ô tô có thể gửi ngay gần cảng.

Chúc bác vui.

Mr.Beng

Xe máy
Giúp cháu kinh nghiệm đi Vân Đồn

Thưa các cụ, tình hình là cuối tuần này cháu định đưa đại gia đình đi chơi 1 chuyến. Nghe nói ở Vân Đồn mới khai thác du lịch và lại gần Móng Cái để tiện thể đi shopping. Có cụ nào hay đi hay là đã đi rồi truyền cho cháu kinh nghiệm, chỗ ăn ở, đi chơi thế nào cho hợp lý với ạ. Nhà cháu dự tính đi 3 hôm. Cháu xin cảm tạ các cụ và mời các cụ (b) ạ.

ChiePCW

Xe tăng
Thưa các cụ, tình hình là cuối tuần này cháu định đưa đại gia đình đi chơi 1 chuyến. Nghe nói ở Vân Đồn mới khai thác du lịch và lại gần Móng Cái để tiện thể đi shopping. Có cụ nào hay đi hay là đã đi rồi truyền cho cháu kinh nghiệm, chỗ ăn ở, đi chơi thế nào cho hợp lý với ạ. Nhà cháu dự tính đi 3 hôm. Cháu xin cảm tạ các cụ và mời các cụ (b) ạ.
Nếu cụ đi Vân Đồn không thì em tư vấn được cho cụ chứ cụ bảo gần MC để tiện thể đi thì em can cụ, gần 200km đấy cụ ạ.

9Dragon

Xe tăng
Kụ nghe ai đồn mà bẩu là Vân Đồn gần Móng Cái thế hả cụ. Nếu cụ đi từ HNội thì Hạ Long nằm ở giữa HN và Móng Cái. HN- HL: 160-170 km, HLong-Móng Cái: cũng khoảng thế. Từ Hạ Long cụ xuôi khoảng 30km sẽ tới Vân Đồn.
Chắc cung đường HN- HL cụ biết rồi vì có nhiều bài ở đây đã đề cập.
Từ HLong xuống Vân Đồn cụ xuôi theo quốc lộ 18. Qua Đèo Bụt (có An Lạc Viên) rồi tới Cẩm Phả (HLong- CPhả tầm khoảng trên 20km). Từ Cẩm Phả cụ xuôi xuống Cửa Ông (CPhả- Cửa Ông có cách nhau mấy cây số). Từ Cửa Ông (có Đền Cửa Ông rất nổi tiếng, nơi thờ Tướng quân- Đức ông Trần Quốc Tảng) cụ hỏi đường đến Vân Đồn (cũng cách nhau vài km, qua mấy cái cầu là tới).
Vân Đồn là một huyện đảo của Quảng Ninh. Ở đây cảnh quan còn hoang sơ (nhiều khi phát buồn nếu ở lâu).
Tới đó thích ngủ Ri-sọt thì cụ té vào Bãi Dài. Không thì cụ ra nhà nghỉ tư nhân cũng ok. Thích nhậu Hải sản thì xuống bè chỗ gần trạm soát vé vào Vân Đồn.
Hành trình này nếu đi từ HN thì nên đi tầm 2 ngày là đủ , nhiều quá là ngấy .
Chúc vui vẻ
PS : Vân đồn là nơi sinh ra và nhớn lên của cô bạn gái cùng lớp hồi ĐH của em nên em biết (b)

Mr.Beng

Xe máy
Vâng, em xin cảm ơn cụ. Em cứ tưởng Vân Đồn gần MC co bỏa mịe không chứ lại. Kiểu này dễ phải mò lên Trà Cổ chơi vậy
Em mời cụ 9Dragon 1 ly nhá (b)

9Dragon

Xe tăng
Vâng, em xin cảm ơn cụ. Em cứ tưởng Vân Đồn gần MC co bỏa mịe không chứ lại. Kiểu này dễ phải mò lên Trà Cổ chơi vậy
Em mời cụ 9Dragon 1 ly nhá (b)
Ơ hơ từ HN (chỗ Lê Văn Hưu nhà cụ) đến Trà Cổ còn xa hơn đến trung tâm thành phố Móng Cái đấy ah
Moiừ bác vào đây xem bản đồ Quảng Ninh nhá : http://giaothong.members.winisp.net/Images/BanDoGiaoThong/VN_Road_26-27-28.jpg
Chỗ Vân Đồn chính là Cái Rồng (gần Vịnh Bái Tử Long ý) trên bản đồ đấy. Cụ cứ soi theo cái đường quốc lộ 18 ý nhé

Chỉnh sửa cuối:

huytct

Xe tăng
2 tháng trước em mới đi Vân Đồn. Hiện nay khu Bãi Dài thì biển đẹp lắm nhưng buồn. Đường vào thì hơi xấu vì chưa trải nhựa hết. Chỉ được mỗi cái là khi đi qua mấy cây cầu bắc qua biển thì đẹp thật. Tóm lại là không nên đi bác ạ! (Đấy là theo ý em thôi:21:)

tiger

Xe tăng
Tầm này theo em ko nên đi, giờ lạnh roài - ko tắm đc và vắng lắm. Bọn em đi sau 2/9 thì 1 mình 1 bãi. KS 300n/ đêm
Nếu ở bãi Dài thì đi ăn hơi xa (cỡ 10km). Tối rảnh em tìm mấy cái ảnh chỗ ăn ở cho cụ

inochi

Xe điện
Các bác cho em hỏi thăm cung đường Hà Nội-Cửa Ông

Hi các bác

Cho em hỏi thăm cung đường đi từ Hà Nội - Cửa Ông (Quảng Ninh)
Em chưa đi cung đường này bao giờ, từ trước chỉ ngồi trên xe người ta chở thôi, nhưng đi cũng ít. Đợt này có việc đưa người nhà đi về đó. Các bác đã lái xe tuyến này rồi cho em hỏi thăm:
- Đường xá đi ra sao ?
- Chú ý những điểm nào hay bắn tốc, điểm dễ dính máy bắn tốc ?
- Các điểm đen cần chú ý (mới đọc báo thấy bảo chỗ chân cần Bãi cháy là một điểm) ?
- Các điểm cần để ý khác ... ?
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bác

Cám ơn đã đọc

(P/s: Bác Mod move nó sang mục Hỏi Đường giúp em với, sorry mới tham gia em post nhầm mục. Thanks bác)

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Bắt đầu đi từ HN,rẽ sang đường 5 thì đi đúng tốc độ và cấm vượt phải ở Sài Đồng.Rẽ trái lên cao tốc,đi đến lối rẽ đi Phả Lại là phải giảm tốc dưới 50.Đến Phố Mới cũng phải đi đúng tốc độ.Qua cầu Phả Lại có biển thị trấn cũng phải giảm tốc ngay vì CSGT hay chốt ở Sao Đỏ cũng chạy xuống dưới Phả Lại bắn.Đến Sao Đỏ phải giảm tốc trước biển báo thị trấn và khi đi qua hết biển báo mới được tăng tốc vì chỗ này chuyên bắn đầu biển báo và cuối biển báo,chưa qua hết biển mà tăng tốc là tèo đấy,chỗ này chú ý vạch liền nữa.Đông Triều và Mạo Khê thì không thấy chốt nhưng xe CSGT lại rất hay lượn ở đây.Uống Bí đoạn rẽ đi đường vành đai(bên phải)thì chú ý khi qua chỗ ray tàu hỏa vì chỗ này chỉ có 20km/h.Chỗ này ít khi CSGT đứng nhưng nhiều khi mát trời là đứng ngay ở đoạn rẽ đi quá 20 là cũng đòm,nếu không có thì quá cũng chả sao.Khi về phải đi qua nội thị Uông Bí thì nhớ đi đúng 30km/h,đừng có nhìn thấy xe khác vượt mà phóng theo là cũng dễ tèo luôn.Đến Hạ Long mà không đi qua bãi biển Bãi Cháy mà vẫn đi đường 18 thì lên cầu luôn thì không phải chú ý nhưng nếu đi qua Bãi Cháy rồi mới lên cấu thì tốt nhất đi đúng tốc độ.Đến Cẩm Phả nếu đi tối thì không sao nhưng ban ngày thì chú ý tốc độ.Đến Cửa Ông cũng giống như Cẩm Phả,tối thì không sao nhưng ban ngày chú ý lỗi.

Và nói chung là bây giờ,lái xe thì nên chú ý biển báo 1 chút vì đa phần 1 thị trấn mà đi qua đều có CSGT làm chốt.Cũng như thêm nhiều CSGT quán nước ngồi rình tốc độ.Chúc chuyến đi tốt lành,nhanh chậm thì cũng sẽ đến nơi thế nên chậm 1 chút cũng chả chết ai

inochi

Xe điện
Cám ơn bác đã chỉ dẫn
Thường thì đi em cũng chạy đúng tốc độ, nhưng với những cung đường mới mình không rõ những chỗ giao nhau thay đổi tốc độ từ 80-50 chẳng hạn, rất dễ bị bắn.

kklong12

Xe tải
Những đoạn mà biển báo hạn chế tốc độ 20 km và 30km mà bị rình thì chết là cái chắc:102:

inochi

Xe điện
Hì, chắc vừa đi vừa dò đường vậy, có ông chú đi cùng cũng thạo đường nhưng thường ông ý toàn hành quân bằng xe máy, nên sẽ hỏi ông ý theo từng đoạn như các bác hướng dẫn, và giảm tốc độ từ xa vậy, chứ đang đi 50 mà nhìn thấy biển 20, 30 làm sao mà dừng ngay được

WHITE TIGER

Xe container
Hì, chắc vừa đi vừa dò đường vậy, có ông chú đi cùng cũng thạo đường nhưng thường ông ý toàn hành quân bằng xe máy, nên sẽ hỏi ông ý theo từng đoạn như các bác hướng dẫn, và giảm tốc độ từ xa vậy, chứ đang đi 50 mà nhìn thấy biển 20, 30 làm sao mà dừng ngay được
50 thì ăn thua gì,đi QN có đoạn đang chạy 80 thì có ngay 1 cái biển 40:'(

hieu78

Xe tăng
đến Cẩm phả , đoạn đường đôi , giữa CP và Cửa Ông , cọc 7 , đang làm cầu vượt , có biển đi thẳng đường cụt , bắt buộc phải rẽ tay phải , đường mới sửa đi tốt , bác nhớ phải rẽ phải nhé , ko có mất công quay đầu.

Đi đoạn đường tránh này hơi xóc , đến gần đường tàu có 2 cái hố to , hay tác ở đây , xe ngược chiều toàn đè đường để tránh hố , bác chú ý.

Nếu bác đi Đền , bãi gửi xe gần đền , chật mà lộn xộn , bác đi thẳng xuống , cách đó khoảng hơn 100 m , bên tay phải có trường tiểu học và đó gửi xe rộng rãi và yên tâm, lễ xong chạy qua Vân Đồn ăn trưa

(b)(b)(b)(b)(b)

inochi

Xe điện
cám ơn các pác đã chỉ đường giúp, ngày mai là em lên đường có gì về thông báo với các pác sau nhé

Thanks

inochi

Xe điện
Chào các bác

Em đã làm chuyến du xuân Hà Nội -> Yên Tử -> Cửa Ông về
Chuyến đi tốt đẹp, thuận buồn xuôi gió.
Sau đây em xin report về chuyến đi
Hà Nội em khởi hành lúc 8h 30 đến Yên Tử lúc 11h
Đi từ Hà Nội đến Yên tử nói chung mình cũng chỉ để ý mấy điểm như bác white tiger nói, Hà Nội đến đầu cầu Phù Đổng thì 50 ta quất, đến đường 1A mới thì cứ 80, rồi đến đoạn quẹo Bắc Ninh Phả Lại. anh em chú ý đoạn Phố mới, Phả lại, Sao đỏ, Đông triều đi 50 thôi và chú ý đi đúng làn đường, các đoạn này đều có các anh đứng cả. Qua Sao đỏ đến giáp địa phận Quảng Ninh góc quẹo đầu tiên đường cong thấy nhiều pác bị tóm chắc lỗi lấn đường.
Em từ Yên Tử về Quảng Ninh lúc 15h 30, đi đoạn Quảng Ninh là cam co nhất vì QN có nhiều biển 20 quá, đoạn Đông Triều, Mạo Khê thì bình thường không đi quá 50, không lấn đường thì OK, nhưng đoạn Uông bí chỗ đường tàu (đang làm cầu vượt) cắm 20 mà chỉ chiều Hà Nội - Quảng Ninh là cho xe 4 chỗ và 24 qua vô tư, chiều về thì các bác chú ý chạy nội thị nhé, có biển cấm, em đi không để ý nên lúc để ý thì đi qua rồi cứ liều chạy đúng là chỉ có mình mình là xe con may không gặp các anh :D.
Em đi đường vành đai nên cầu Bãi cháy, Đoạn đầu cầu Bãi cháy hướng Bãi cháy Hòn Gai các bác chú ý cách đầu cầu khoảng 500m (song song với nhà máy đóng tầu) cắm cái biển 20 mà chỉ có một đoạn khoảng 100m (bố tây mà đỡ được nếu mà đi qua đoạn này), số hên chạy lúc này trời sẩm tối các anh nghỉ nên không dính mà có nhìn thấy đâu, lúc về mới để ý đấy chứ mới thấy. Đoạn sau qua Uông bí, nhờ pác hiêú78 chỉ trước nên em không đi vào chỗ đường cụt đang làm cầu vượt (thanks pác lần nữa).
Đêm đến bọn em không nghỉ ở Cửa Ông mà xuống Cái Rồng nghỉ, được cái phòng ốc đẹp, nghỉ ngơi lấy sức mai rồi đi lễ tiếp :D

hieunt

Xe máy
Em cũng đang có kế hoạch đi Cửa Ông .Các bác cho hỏi ăn ở Vân đồn là khu vực nào ạ .

WHITE TIGER

Xe container
Chào các bác

Em đã làm chuyến du xuân Hà Nội -> Yên Tử -> Cửa Ông về
Chuyến đi tốt đẹp, thuận buồn xuôi gió.
Sau đây em xin report về chuyến đi
Hà Nội em khởi hành lúc 8h 30 đến Yên Tử lúc 11h
Đi từ Hà Nội đến Yên tử nói chung mình cũng chỉ để ý mấy điểm như bác white tiger nói, Hà Nội đến đầu cầu Phù Đổng thì 50 ta quất, đến đường 1A mới thì cứ 80, rồi đến đoạn quẹo Bắc Ninh Phả Lại. anh em chú ý đoạn Phố mới, Phả lại, Sao đỏ, Đông triều đi 50 thôi và chú ý đi đúng làn đường, các đoạn này đều có các anh đứng cả. Qua Sao đỏ đến giáp địa phận Quảng Ninh góc quẹo đầu tiên đường cong thấy nhiều pác bị tóm chắc lỗi lấn đường.
Em từ Yên Tử về Quảng Ninh lúc 15h 30, đi đoạn Quảng Ninh là cam co nhất vì QN có nhiều biển 20 quá, đoạn Đông Triều, Mạo Khê thì bình thường không đi quá 50, không lấn đường thì OK, nhưng đoạn Uông bí chỗ đường tàu (đang làm cầu vượt) cắm 20 mà chỉ chiều Hà Nội - Quảng Ninh là cho xe 4 chỗ và 24 qua vô tư, chiều về thì các bác chú ý chạy nội thị nhé, có biển cấm, em đi không để ý nên lúc để ý thì đi qua rồi cứ liều chạy đúng là chỉ có mình mình là xe con may không gặp các anh :D.
Em đi đường vành đai nên cầu Bãi cháy, Đoạn đầu cầu Bãi cháy hướng Bãi cháy Hòn Gai các bác chú ý cách đầu cầu khoảng 500m (song song với nhà máy đóng tầu) cắm cái biển 20 mà chỉ có một đoạn khoảng 100m (bố tây mà đỡ được nếu mà đi qua đoạn này), số hên chạy lúc này trời sẩm tối các anh nghỉ nên không dính mà có nhìn thấy đâu, lúc về mới để ý đấy chứ mới thấy. Đoạn sau qua Uông bí, nhờ pác hiêú78 chỉ trước nên em không đi vào chỗ đường cụt đang làm cầu vượt (thanks pác lần nữa).
Đêm đến bọn em không nghỉ ở Cửa Ông mà xuống Cái Rồng nghỉ, được cái phòng ốc đẹp, nghỉ ngơi lấy sức mai rồi đi lễ tiếp :D

Đường dốc từ đường 5 sang đường 1 khi hết đường lên sẽ có biển cấm xe chạy trên 80 mới cắm thế nên qua cầu Phù Đổng chạy 80 vô xờ tư đi