[Funland] Quang Hải và Hà nội FC chính thức chấm dứt hợp đồng. Tương lai trời Âu ?

xbadboyz

Xe điện
Adriano Smidth trước còn trầy trật ở giải Hạng 4,5 nước Đức mà về VN còn hoá Cọp, thì các cụ hiểu trình độ Vleauge ở đâu rồi đấy. Quang Hải trụ được trong đội 1 Pau, chưa bị dí xuống tập với đội trẻ là rất tốt rồi. Dù sao Quang Hải cũng có điểm mạnh là kỹ thuật khéo léo, chuyền tỉa và dứt điểm khá tốt. Điểm yếu cần cải thiện bây giờ là chạy chỗ không bóng, còn thể lực và tốc độ thực ra khó nâng lên nhiều được nữa.
Cái lợi của QH là ông HLV có vẻ rất kiên nhẫn với Hải, luôn cố gắng tạo điều kiện ra sân và hoà nhập. Ngoài ra, theo một số người Việt ở Pau thì cđv Pháp rất thích thú với sự xuất hiện của QH, thậm chí còn đề nghị Hải phải bộc lộ cá tính mạnh hơn trên sân. Nó khác với VN là ko khiêm tốn thì dễ bị trù dập.
Ko biết tiếng đúng là cái hại vô cùng, xem cuối trận trước khi trọng tài thổi còi kết thúc, cầu thủ 2 đội trao đổi ôm ấp nhau thì ông em lùi lũi đi thẳng vào thay giầy.

Lucifer2306

Xe tăng
Ko biết tiếng đúng là cái hại vô cùng, xem cuối trận trước khi trọng tài thổi còi kết thúc, cầu thủ 2 đội trao đổi ôm ấp nhau thì ông em lùi lũi đi thẳng vào thay giầy.
Cũng khó thật mà cụ. Tiếng Pháp học để giao tiếp được còn khó hơn Tiếng Anh. Trước em cũng học ở Pháp mấy năm mà mấy đứa chuyên Pháp sang cùng em cũng toàn quay sang nói tiếng Anh cho tiện thôi. Mấy thằng mọi trong đội Pau nói tiếng Pháp được vì tuyền là thuộc địa cũ của Pháp, văn hoá chúng nó cũng tương đồng hết rồi. Quang Hải có thể dùng tiếng Anh để nói chuyện trong đội cũng là tốt lắm rồi.

mypleasure

Xe buýt
Cũng khó thật mà cụ. Tiếng Pháp học để giao tiếp được còn khó hơn Tiếng Anh. Trước em cũng học ở Pháp mấy năm mà mấy đứa chuyên Pháp sang cùng em cũng toàn quay sang nói tiếng Anh cho tiện thôi. Mấy thằng mọi trong đội Pau nói tiếng Pháp được vì tuyền là thuộc địa cũ của Pháp, văn hoá chúng nó cũng tương đồng hết rồi. Quang Hải có thể dùng tiếng Anh để nói chuyện trong đội cũng là tốt lắm rồi.
Em sợ Tiếng Anh có khi cũng không đủ dùng ấy chứ. Còn bọn Tây tiếng Anh bồi bập bẹ, lại chuyên môn bóng đá thì chúng nó nói được hết.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Cái này em nghĩ ko hẳn là do ko biết tiếng, vì thấy bảo thằng em cũng đc học ngoại ngữ mà, tuy chưa thể nói dc nhiều nhưng kiểu gì cũng bập bẹ dc vài câu xã giao đủ dùng.
Mà cái này đến phần nhiều là do vấn đề hoà nhập thôi. Bản thân thì chưa thể hiện dc gì nhiều, đồng đội thì chúng nó cũng ko quan tâm, lại là lần đầu ra nước ngoài trong thời gian dài mà ko có người quen nên càng thấy cô độc lạc lõng. Với lại tâm lý kiểu ở vn đang làm mưa làm gió, sang đấy lỗi tý là đồng đội nó nói luôn nên cũng áp lực.
Chứ bóng đá thì nhiều khi chẳng cần phải biết ngôn ngữ của nhau nhưng họ vẫn có cách để trao đổi thông tin. Ví dụ như vn đá với lào, trọng tài lại là ở nước thứ 3 trung lập, nhưng cần nói hoặc cảnh cáo thì cầu thủ 2 đội vẫn hiểu dc hết.
Cái cảm giác này cụ nào đi đá phủi mà thỉnh thoảng thay đổi sang đá đội khác là hiêủ rõ nhất.

Gionam72

Xe lăn
Cái này em nghĩ ko hẳn là do ko biết tiếng, vì thấy bảo thằng em cũng đc học ngoại ngữ mà, tuy chưa thể nói dc nhiều nhưng kiểu gì cũng bập bẹ dc vài câu xã giao đủ dùng.
Mà cái này đến phần nhiều là do vấn đề hoà nhập thôi. Bản thân thì chưa thể hiện dc gì nhiều, đồng đội thì chúng nó cũng ko quan tâm, lại là lần đầu ra nước ngoài trong thời gian dài mà ko có người quen nên càng thấy cô độc lạc lõng. Với lại tâm lý kiểu ở vn đang làm mưa làm gió, sang đấy lỗi tý là đồng đội nó nói luôn nên cũng áp lực.
Chứ bóng đá thì nhiều khi chẳng cần phải biết ngôn ngữ của nhau nhưng họ vẫn có cách để trao đổi thông tin. Ví dụ như vn đá với lào, trọng tài lại là ở nước thứ 3 trung lập, nhưng cần nói hoặc cảnh cáo thì cầu thủ 2 đội vẫn hiểu dc hết.
Cái cảm giác này cụ nào đi đá phủi mà thỉnh thoảng thay đổi sang đá đội khác là hiêủ rõ nhất.
Ngôn ngữ chuyên ngành đơn giản mà. Chỉ cần hiểu 1 từ là hiểu cả câu.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Giờ cứ có bóng rê 1 đoạn qua người sút ùm phát thành bàn là uy tín ngay. Cầu thủ đẳng cấp toàn làm thế. Bóng đá nó đơn giản thôi mà. Cứ ghi bàn + kiến tạo là uy tín ngay.
QH ko làm đc thì như quả bóng xì hơi dần thôi. Tội e nó, đang ở đỉnh cao tại VN, sang Pau nhung thật là ko đủ tầm.

thecourrier

Xe hơi
Em sợ Tiếng Anh có khi cũng không đủ dùng ấy chứ. Còn bọn Tây tiếng Anh bồi bập bẹ, lại chuyên môn bóng đá thì chúng nó nói được hết.
Hôm trc ông Tholot bảo QH tiếng Pháp ko biết, tiếng Anh cũng chỉ lớt phớt thì phải. Nhưng nói chung ở Pháp mà ko biết tiếng Pháp thì không thể sống thoải mái đc.
Em nghĩ cái văn hoá của cđv Việt Nam cũng ảnh hưởng nhiều đến việc hoà nhập của QH. Gì chứ các cầu thủ Pau lên fan page của clb thấy cđv VN vào chê bai hết từ hlv kém đến các cầu thủ chân gỗ, kiểm lâm với trình độ Pau không bằng V-League chắc bọn nó cũng ngứa mắt.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Giờ cứ có bóng rê 1 đoạn qua người sút ùm phát thành bàn là uy tín ngay. Cầu thủ đẳng cấp toàn làm thế. Bóng đá nó đơn giản thôi mà. Cứ ghi bàn + kiến tạo là uy tín ngay.
QH ko làm đc thì như quả bóng xì hơi dần thôi. Tội e nó, đang ở đỉnh cao tại VN, sang Pau nhung thật là ko đủ tầm.
50/50 lắm cụ ạ. Rê dắt sút vào thì ko sao, thậm chí có ghi dc bàn thắng thì đồng đội, ban huấn luyện nó cũng vẫn cần thời gian để kiểm chứng. Nhưng nếu rê dắt mà mất bóng để đồng đội nó phải cong đít chạy về thì chúng nó tế sống ngay, hoặc đồng đội nó ở vị trí ngon hơn mà ko chuyền cho nó thì cũng rách việc.
Cầu thủ đẳng cấp theo em là nó phải hoà nhập nhanh đc với bất cứ đội bóng nào, lối chơi nào.

oto.giacmoxa

Xe điện
Tâm lý người Việt sang nước ngoài thường tự ti không dám thể hiện hết mình vì sợ người khác chê cười, khi đã tự ti thì không thể hiện được 100% nội lực và cũng không hoà nhập được.

Quang Hải cũng không ngoại lệ. Vấn đề của QH là tự chất lên vai minh trách nhiệm to lớn là mở đường cho cầu thủ Việt sang đá ở châu Âu.

QH nên đá theo sở trường của mình, đá hết mình không cần để ý HLV hay đồng đội nghĩ gì về mình. Không thành công cũng thành nhân.

Chỉnh sửa cuối:

Catmatpat

Xe điện
Xem 3 trận trên sân em thấy khi Hải gọi đồng đội để chuyền cho mình toàn "ê ê". Theo em thì em nó nên thuộc lòng tên các đồng đội của mình thì hay hơn. Nếu là em Hải nó gọi Cát ơi Cát ơi em chuyền ngay nhưng ê ê em sẽ suy nghĩ :D

toduongvpvn

Xe hơi
Tâm lý người Việt sang nước ngoài thường tự ti không dám thể hiện hết mình vì sợ người khác chê cười, khi đã tự ti thì không thể hiện được 100% nội lực và cũng không hoà nhập được.

Quang Hải cũng không ngoại lệ. Vấn đề của QH là tự chất lên vai minh trách nhiệm to lớn là mở đường cho cầu thủ Việt sang đá ở châu Âu.

QH nên đá theo sở trường của mình, đá hết mình không cần để ý HLV hay đồng đội nghĩ gì về mình. Không thành công cũng thành nhân.
Em đồng quan điểm với cụ. 1 lần chơi lớn cho b nó giật mình. Đá vật vờ như này cũng chả khá lên đc, mà em nó có gì để mất bên ấy nữa đâu.

hoviba

Xe container
Xem 3 trận trên sân em thấy khi Hải gọi đồng đội để chuyền cho mình toàn "ê ê". Theo em thì em nó nên thuộc lòng tên các đồng đội của mình thì hay hơn. Nếu là em Hải nó gọi Cát ơi Cát ơi em chuyền ngay nhưng ê ê em sẽ suy nghĩ :D
Bên Tây cách xưng hô khá quan trọng, thể hiện mức độ thân mật. Nên em đồng quan điểm với cụ là Hải nên nhớ tên và cách gọi đồng đội. Điều này vừa thể hiện sự giao lưu thân thiết, vừa thể hiện sự tôn trọng đồng đội.

Lucifer2306

Xe tăng
Phi ngôn ngữ cũng rất quan trọng. Có thể chưa dùng ngôn ngữ để trao đổi được với nhau nhưng thái độ của Hải phải tốt thì mới lấy được cảm tình của đồng đội, HLV và cổ động viên. Em đề nghị ông Dark Văn và đám truyền thông có đọc topic này thì làm ngay mấy việc sau:
- Bảo Hải con dùng ngoại ngữ nhiều vào, tiếng Pháp càng tốt. Không nói được ngay lập tức thì viết ra giấy đọc hoặc đưa cho mấy thằng đồng đội cũng được. Thái độ chân thành mới quan trọng chứ chúng nó nghe Hải nói tiếng Pháp cũng như mình nghe người nước ngoài nói tiếng Việt thôi, hơi khó nghe nhưng vẫn thích.
- Rủ Jason Quang Vinh đi ăn và đi chơi. Bảo nó chỉ điểm cho. Nó là người Pháp, cầu thủ Pháp nên văn hoá với bóng đá Pháp nó rõ hơn mình nhiều, chứ tự ngồi quan sát thì lâu lắm. Với cả cũng phải hangout với vài thằng Pháp, cái này bên nó là nét văn hoá rồi, như mình rủ nhau đi nhậu thôi.

braveheart2810

Xe tải
Các cụ cứ suy đoán tùm lum , thực tế có khi Hải nó cũng chán và đá vật vờ để tránh chấn thương nữa .
Nó cũng có những toan tính riêng , tại sao phải hi sinh mạo hiểm cho một đội bóng nhỏ , nguy cơ chấn thương cao ? Vv
Có khi lúc này team của H cũng xúc tiến bến đỗ mới cũng nên .
Tâm lý đã không thoải mái và hết mình thì đôi chân cũng chỉ vật vờ cho đủ số thôi .

xbadboyz

Xe điện
Xem VL thì thấy tốc độ chậm thật, cầu thủ chuyền qua lại ngắm nghía, 1 2 anh chạy. Nhận bóng đỡ chán chê mới có anh áp lưng. Bdvn vẫn thế này cầu thủ chắc chỉ đá quốc nội thôi.

Anita Emi

Xe điện
Các cụ cứ suy đoán tùm lum , thực tế có khi Hải nó cũng chán và đá vật vờ để tránh chấn thương nữa .
Nó cũng có những toan tính riêng , tại sao phải hi sinh mạo hiểm cho một đội bóng nhỏ , nguy cơ chấn thương cao ? Vv
Có khi lúc này team của H cũng xúc tiến bến đỗ mới cũng nên .
Tâm lý đã không thoải mái và hết mình thì đôi chân cũng chỉ vật vờ cho đủ số thôi .
Khó thế mà cụ cũng nghĩ ra được :))

Đá vật vờ ở đội hạng 2 của Pháp chờ xúc tiến sang MU ạ?

piano

Xe điện
Trong khi đó ở Nhật Bản, Supachok lần thứ 2 vào sân, cũng là lần thứ 2 kiến tạo.
Thực sự thì CP, Tuấn Anh lúc sang Nhật mặt bằng cũng thuộc dạng khá so với bóng đá VN rồi. Thể lực ko kém, cầm bóng được, tư duy tạm ổn. Dù có nhiều người chế giễu Bầu Đức là nổ, pr vớ vẩn thì vẫn phải khẳng định CP, TA là ổn. Vậy mà đá ở đội hạng bét của J2 ko nổi , trong khi Thái đang đá ơt J1 ngon lành
Có điểm yếu nào đó trong khâu đào tạo cầu thủ VN khi hòa nhập vs 1 nền bóng đá cao hơn.
Kể cả gương mặt sáng giá nhất hiện tại của bóng đá VN là Hoàng Đức, thì em cũng ko thấy cửa đá ở Jleague đâu