Quảng Châu - Đất khách quê người

emchuasay

Xe buýt
Phóng sự rất hay nhưng e thắc mắc một điều. Biển số Of của cụ Chã này hơi lạ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Chỉnh sửa cuối:

travel5

Xe đạp
Quảng Châu năm 2009
Điều còn đọng lại trong tôi mỗi khi nhớ đến Quảng Châu là để đi sang đường quay về chỗ mình đi là phải đi một đoạn đường dài gấp 2 thậm chí hơn đoạn mình vừa đi mới có chỗ quay đầu xe. Bình thường trên đường thì cũng toàn ô tô và lác đác xe máy (không có người đi bộ mấy) nhưng đến giờ tan tầm thì người đi bộ ở các đường hầm ở dưới đông đúc, cảnh sát giao thông thì lùa họ sang đường như lùa vịt ý ai không sang nhanh có lẽ chết cũng không được đền bù đâu. Các món ăn thì lạ lẫm, xuất ăn rất nhiều, người Việt khi du lịch Quảng Châu hay chọn nhà hàng Việt Nam là quán ăn lý tưởng khi không thích hợp với các món Trung Hoa. Ở đây người Việt cũng được ưu tiên vào hơn, người TQ thì sẽ xếp hàng chờ lâu hơn.

seeyou

Xe điện
em được đi tuor du lịch QC đúng 1 lần nhưng về nhà chẳng nhớ gì vì toàn đi là đi thôi không có những cảnh đẹp như của cụ. Vote cụ.

thangtran1986

Xe tải
Phong cảnh của Tàu khựa thì ngon thật, còn con người thì em kô thích lắm

BnLuxury

Xe buýt
Website
www.bn-luxury.com
QC ăn uống công nhận thích, ngon và rẻ. Ông bạn dẫn em đến một nhà hàng Sushi buffet, $10 hay $12 một người, ăn xả láng. Không hiểu sao QC đông dân mà ăn lại rẻ thế. Nhà hàng thứ hai cũng ấn tượng, ngon và giá hợp lý, em chả nhớ tên, chỉ nhớ nó nằm ở một cái đại lộ khá lớn trên tầng 2, nghe chủ nhà hàng khoe tài tử ca sĩ Lê Minh từng ăn ở đây, mình cũng gật gù, thế à, thế à, nhưng thực chất có biết Lê Minh là cái thằng nào đâu kekeke.

Sang QC em mới nghiệm ra một điều là thế giới quên chưa tặng giải Nobel kinh tế cho Đặng Tiểu Bình ? Vì sao? Là vì em phục cái ông này quá, lo cho 1,3 tỷ người đủ ăn không phải chuyện đùa. Nhìn dân TQ ăn mà phát khiếp, có cảm tưởng lượng thức ăn mà dân TQ ăn mỗi ngày chắc phải bằng dãy Himalaya. 1,3 tỷ thằng người mà nó đói thì chắc thế giới này loạn mất :))

@CL: Em nghe nói ở QC có một nhà hàng VN do một VK Canada mở rất thành công, dân TQ phải xếp hàng đặt hẹn mới có bàn, cụ confirm em phát có phải vậy kg?
By the way, trình chụp ảnh của cụ "tởm" quá, xem ảnh cụ em toàn muốn vứt máy ảnh em đi thôi :((
Em trả lời hộ bác CL nhé.NH này nằm gần đường BK.tên em nhớ ko nhần là Tiger farm thì phải,nó có 1 cái nằm trên tầng 6 của tòa nhà đối diện nữa,người Việt không fai xếp hàng mà vào thẳng.bà chủ người Việt nhưng quốc tịch Canada,chồng người Trung.em ăn nhiều ở đây nhưng hơn năm nay toàn ăn ở 1Nh Việt tên là Lemon leaf thì phải ở trên đường Đức Chính,đầu bếp ở đây toàn người việt nên hợp khẩu vị hơn,vì bọn e không ăn đc đồ tàu.(thinhvthoangr các bác có thể đổi khẩu vị ở quán cháo hải sản ở gần đấy ngon mà dễ ăn).Em tháng sang 3 lần mỗi lần 5 ngày nhưng cũng chỉ đi chơi được it quá,nể bac CL quá,bác lượn QC chắc ko sót chỗ nào

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Có cmt KCBT tưởng các Mods của Box này lười k chịu phạt thẻ, e đành phạt thẻ, ngó xuống thấy Mod chuotlang xuất hiện. Thôi Mod chịu khó xóa cmt quảng cáo trái phép nhé :D

T282B

Xe buýt
Website
phuchoa.com.vn

Cụ làm 1 vòng giống mợ Hoa Mộc Trắng ý, chỉ có shopping và shopping

2 tuần này đang Sale 50-70%

Mợ ý vừa đi về xong, 3 ngày tiêu hết 3 quyển :)
Em đi cùng các Cụ nên muốn đi danh lam thôi

chuotlang

Xe lừa
Em đã đi, đã đến QC nhưng không thấy được như cụ CL.

Mà sao cụ CL lại viết "Quảng Châu - Đất khách quê người" nghe xa xôi lạnh lùng quá. Lẽ ra cụ nên viết "Quảng Châu - quê hương thứ hai của tôi" có phải tình cảm không.
Sửa topic như ý cụ thì dễ ăn gạch đá lắm đấy hehe, cụ định xui em mất gốc à, quê huơng chỉ có 1 :)

Có biến cụ mouse này ..... :P
Uh em đang định xin đại lý cấp 1 bán rượu cho mợ ý đới hehe

Có nhiều khu hả cụ, cụ giới thiệu qua cho cháu mấy chỗ với. Sau tết cháu định qua đó 1 chuyến.
Kho 798, TIT, Red Story Factory, Thái Cổ, Tiểu Châu ...

Món gì đây cụ Chuột ơi, e nhìn mãi mà chả ra ?
Cà tím cụ à

chuotlang

Xe lừa
Có cmt KCBT tưởng các Mods của Box này lười k chịu phạt thẻ, e đành phạt thẻ, ngó xuống thấy Mod chuotlang xuất hiện. Thôi Mod chịu khó xóa cmt quảng cáo trái phép nhé :D
Thông cảm nhé, em vừa về VN nên chả có PC hehe, mãi mới kiếm đc 1 cái để online

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Quảng Châu năm 2009
Điều còn đọng lại trong tôi mỗi khi nhớ đến Quảng Châu là để đi sang đường quay về chỗ mình đi là phải đi một đoạn đường dài gấp 2 thậm chí hơn đoạn mình vừa đi mới có chỗ quay đầu xe. Bình thường trên đường thì cũng toàn ô tô và lác đác xe máy (không có người đi bộ mấy) nhưng đến giờ tan tầm thì người đi bộ ở các đường hầm ở dưới đông đúc, cảnh sát giao thông thì lùa họ sang đường như lùa vịt ý ai không sang nhanh có lẽ chết cũng không được đền bù đâu. Các món ăn thì lạ lẫm, xuất ăn rất nhiều, người Việt khi du lịch Quảng Châu hay chọn nhà hàng Việt Nam là quán ăn lý tưởng khi không thích hợp với các món Trung Hoa. Ở đây người Việt cũng được ưu tiên vào hơn, người TQ thì sẽ xếp hàng chờ lâu hơn.
Lùa vịt là tình nguyện viên trật tự chứ ko phải CSGT cụ ơi

chuotlang

Xe lừa
Em trả lời hộ bác CL nhé.NH này nằm gần đường BK.tên em nhớ ko nhần là Tiger farm thì phải,nó có 1 cái nằm trên tầng 6 của tòa nhà đối diện nữa,người Việt không fai xếp hàng mà vào thẳng.bà chủ người Việt nhưng quốc tịch Canada,chồng người Trung.em ăn nhiều ở đây nhưng hơn năm nay toàn ăn ở 1Nh Việt tên là Lemon leaf thì phải ở trên đường Đức Chính,đầu bếp ở đây toàn người việt nên hợp khẩu vị hơn,vì bọn e không ăn đc đồ tàu.(thinhvthoangr các bác có thể đổi khẩu vị ở quán cháo hải sản ở gần đấy ngon mà dễ ăn).Em tháng sang 3 lần mỗi lần 5 ngày nhưng cũng chỉ đi chơi được it quá,nể bac CL quá,bác lượn QC chắc ko sót chỗ nào
Tầng 8 chứ ko phải 6 :)

chuotlang

Xe lừa
Phóng sự rất hay nhưng e thắc mắc một điều. Biển số Of của cụ Chã này hơi lạ.
Dream biển 3 số, nhà hơi bị có gốc đới hehe
Đùa chứ, cụ cứ làm Tấm Lòng Vàng thì tứ quý còn được :)