Quảng Châu - Đất khách quê người

chuotlang

Xe lừa

VN mình ko bao giờ cho món này vào nhà hàng mấy, nhưng nơi đây món này bán lại rất chạy

chuotlang

Xe lừa

Nếu cầu kỳ, có thể giữ nhiệt bằng những thố đá

chuotlang

Xe lừa

QC ko có muối tiêu canh ớt gia vị như VN
Họ ăn hấp, xào .. cũng chẳng giống giang me, giang muối

Nhưng CL thích món này,vị hành khô tỏi cay

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện
Cụ chuột chụp đẹp quá, máy và ống gì đấy cụ?

chuotlang

Xe lừa

Ốc hương ở đây được chấm với xì dầu + chút wasabi

chuotlang

Xe lừa

Món này đậm đà hương vị VN mà CL rất thích, nhưng nó ko phải món VN

Đậu nhồi thịt áp chảo với dưa chua

Chỉnh sửa cuối:

BSK

Xe tăng
Chưa thấy ''true color'' đâu nhờ ??? E thích bác chủ thớt nói thêm về cuộc sống về đêm ở thủ phủ của tỉnh QĐ này :-bd

chuotlang

Xe lừa
Chưa thấy ''true color'' đâu nhờ ??? E thích bác chủ thớt nói thêm về cuộc sống về đêm ở thủ phủ của tỉnh QĐ này :-bd
Ơ hay, bụng chưa no thì làm sao mà đi đc hehe
Đang nói ấm thực cơ mà

Phần sau sẽ có nhắc chút TrueColor :P

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Cua lông, ko biết VN gọi còn này là cua gì, nhưng mùa ngon nhất là loanh quanh 2 tháng trung thu
Cua vùng Thái Hồ này có giá cũng nhiều chủng loại, nó chỉ để ăn gạch

chuotlang

Xe lừa
Nếu để ăn món Quảng ngon nhất, ko phải thuộc loại Decor xịn nhất chắc có lẽ CL vote cho nhà hàng HuiShiJia

Từ lúc biết quán này, các bạn bè cũng như các thành viên trong gia đình CL đều tổ chức sinh nhật ở đây

Ở đây có thể kiếm được những chú tôm tích thuộc loại Bigsize mà nơi khác không có

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Con Nhum ở đây làm rất ngon

Đc để lên đĩa đá với chất tạo khói sương mờ, ăn sống với lá tía tô + washabi

chuotlang

Xe lừa

Nó được bày lên bàn tròn xoay kính, loại bàn phổ biến trong các nhà hàng ở bản loại 6-10 người

QC ăn uống công nhận thích, ngon và rẻ. Ông bạn dẫn em đến một nhà hàng Sushi buffet, $10 hay $12 một người, ăn xả láng. Không hiểu sao QC đông dân mà ăn lại rẻ thế. Nhà hàng thứ hai cũng ấn tượng, ngon và giá hợp lý, em chả nhớ tên, chỉ nhớ nó nằm ở một cái đại lộ khá lớn trên tầng 2, nghe chủ nhà hàng khoe tài tử ca sĩ Lê Minh từng ăn ở đây, mình cũng gật gù, thế à, thế à, nhưng thực chất có biết Lê Minh là cái thằng nào đâu kekeke.

Sang QC em mới nghiệm ra một điều là thế giới quên chưa tặng giải Nobel kinh tế cho Đặng Tiểu Bình ? Vì sao? Là vì em phục cái ông này quá, lo cho 1,3 tỷ người đủ ăn không phải chuyện đùa. Nhìn dân TQ ăn mà phát khiếp, có cảm tưởng lượng thức ăn mà dân TQ ăn mỗi ngày chắc phải bằng dãy Himalaya. 1,3 tỷ thằng người mà nó đói thì chắc thế giới này loạn mất :))

@CL: Em nghe nói ở QC có một nhà hàng VN do một VK Canada mở rất thành công, dân TQ phải xếp hàng đặt hẹn mới có bàn, cụ confirm em phát có phải vậy kg?
By the way, trình chụp ảnh của cụ "tởm" quá, xem ảnh cụ em toàn muốn vứt máy ảnh em đi thôi :((

chuotlang

Xe lừa
QC ăn uống công nhận thích, ngon và rẻ. Ông bạn dẫn em đến một nhà hàng Sushi buffet, $10 hay $12 một người, ăn xả láng. Không hiểu sao QC đông dân mà ăn lại rẻ thế. Nhà hàng thứ hai cũng ấn tượng, ngon và giá hợp lý, em chả nhớ tên, chỉ nhớ nó nằm ở một cái đại lộ khá lớn trên tầng 2, nghe chủ nhà hàng khoe tài tử ca sĩ Lê Minh từng ăn ở đây, mình cũng gật gù, thế à, thế à, nhưng thực chất có biết Lê Minh là cái thằng nào đâu kekeke.

Sang QC em mới nghiệm ra một điều là LHQ quên chưa tặng giải Nobel kinh tế cho Đặng Tiểu Bình ? Vì sao? Là vì em phục cái ông này quá, lo cho 1,3 tỷ người đủ ăn không phải chuyện đùa. Nhìn dân TQ ăn mà phát khiếp, có cảm tưởng lượng thức ăn mà dân TQ ăn mỗi ngày chắc phải bằng dãy Himalaya. 1,3 tỷ thằng người mà nó đói thì chắc thế giới này loạn mất :))
Sushi thì nhiều lắm, nhưng em có ăn đồ Nhật thì em ăn ngay gần nhà em nó có quán Japanese Cusine ZhongShen Ming Cai, là nhà hàng Nhật lớn nhất Châu Á, ko hề đắt tý nào

Dẫn bạn bè VN sang ăn 1 Set 3 người mà có 55$, đủ thứ bà lằn, pate gan ngỗng ăn mệt luôn :P
Nói chung gọi riêng món thì chỉ có bọn bò Kobe và cua Alaska thì hơi đắt, nhưng cũng rẻ chán so với VN

chuotlang

Xe lừa

Cá làm kiểu cháy cạnh, ở QC có rất nhiều loại cá mà chả biết VN dịch ra là gì vì hình như không thấy có :)

chuotlang

Xe lừa
Thôi tạm gác ẩm thực sang 1 bên, nó rồi, em đi hút ShiSha :)

chuotlang

Xe lừa

Cuộc sống của những chú Tây thường thế này

Ăn Buffet Brasil cho nhiều đạm, nhiều thịt, tối ShiSha hưởng thụ, đêm vào Bar nhưng uống đệm trước ở các cửa hàng 24h