Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

ktphong

Xe tăng
Hehehe...cụ lại nâng cao quan điểm òi. Cũng chỉ tranh luận cho vui thôi mà cụ bức xúc thế :). E chỉ nói đến khía cạnh nào đó của giáo lý đạo Phật, quan điểm vui sướng tại tâm và biết hài lòng với hoàn cảnh. Tranh luận phù hợp với nội dung của thớt "quan điểm về hạnh phúc của đạo Phật".

Ai đó nói "Hạnh phúc là đấu tranh" nó có vẻ đi ngược với thuyết giáo của đạo Phật nhưng e thấy nó đúng. Tại sao ta ko dám chèo thuyền ra xa vượt qua bão táp mà như tính chuyện quay đầu về bờ hường an bình ??? Liệu cái an bình như vậy có thực sự là hạnh phúc ??? Nghe cú diều uốn lưỡi chửi mắng mà tâm vẫn thản nhiên tự tại liệu có phải là vô tâm ???
E ko phải bức xúc đâu, e đang tranh luận rất nhẹ nhàng với cụ mà.
câu nói hạnh phúc là đấu tranh có đến 2 khái niệm. Hạnh phúc là 1 khái niệm mơ hồ, thay đổi liên tục theo thời gian và môi trường, đồng thời có tính cá nhân rất cao. Như vậy, đấu tranh cũng phải có những biến động tương tự. hoặc những biến động của đấu tranh chính là mang lại hạnh phúc cho 1 người nào đó. Vì ko có hạnh phúc đứng nguyên, ko có công thức chính xác và bất biến cho hạnh phúc nên đấu tranh ko thể là 1 khái niệm bất biến và chính xác được.
Vậy cụ hiểu đấu tranh là thế nào?

Jo9926

Xe điện
Đấu tranh với cái tâm ma của chính mình.

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Đấu tranh với cái tâm ma của chính mình.
Em rất đồng quan điểm với cụ Jo. Cách hướng tới Phật Pháp của Cụ luôn đi từ những cái nhỏ nhất, gần nhất, chính diện với con người nhất, hàng ngày thường nhật cuộc sống nhất, không hề cao siêu vời vợi.
Em thích câu nói Người ta thường quên đi những cái nhỏ nhặt và chết vì chính nó.
Em thích cái triết lý ăn ít thịt đi và đấu tranh với những cái xấu của chính mình, chỉ từng ấy thôi là quá đủ. Tâm Phật chứ không cần Khẩu Phật

springsea

[Tịch thu bằng lái]
E ko phải bức xúc đâu, e đang tranh luận rất nhẹ nhàng với cụ mà.
câu nói hạnh phúc là đấu tranh có đến 2 khái niệm. Hạnh phúc là 1 khái niệm mơ hồ, thay đổi liên tục theo thời gian và môi trường, đồng thời có tính cá nhân rất cao. Như vậy, đấu tranh cũng phải có những biến động tương tự. hoặc những biến động của đấu tranh chính là mang lại hạnh phúc cho 1 người nào đó. Vì ko có hạnh phúc đứng nguyên, ko có công thức chính xác và bất biến cho hạnh phúc nên đấu tranh ko thể là 1 khái niệm bất biến và chính xác được.
Vậy cụ hiểu đấu tranh là thế nào?
Hạnh phúc là khái niệm được định nghĩa rất rõ ràng và luôn đúng với mọi tôn giáo. Con người sinh ra đều mưu cầu Hạnh phúc nói nôm na mục đích của cuộc sống là kiếm tìm sự " Sướng". Hạnh phúc không phải nằm ở cái đích cuối mà nó ở chính trên hành trình kiếm tìm đơn giản vậy thôi. Cho nên với e khái niệm "Hạnh phúc là đấu tranh" luôn đúng vì đấu tranh cũng chính là hành trình kiếm tìm sự sung sướng, một cuộc sống tốt đẹp hơn :)

Chỉnh sửa cuối:

ktphong

Xe tăng
Hạnh phúc là khái niệm được định nghĩa rất rõ ràng và luôn đúng với mọi tôn giáo. Con người sinh ra đều mưu cầu Hạnh phúc nói nôm na mục đích của cuộc sống là kiếm tìm sự " Sướng". Hạnh phúc không phải nằm ở cái đích cuối mà nó ở chính trên hành trình kiếm tìm đơn giản vậy thôi. Cho nên với e khái niệm "Hạnh phúc là đấu tranh" luôn đúng vì đấu tranh cũng chính là hành trình kiếm tìm sự sung sướng, một cuộc sống tốt đẹp hơn :)
Tưởng giếng sâu e nối sợi gầu dài. Hei za.
Ok cụ, cụ cứ tiếp tục đi tìm sự sướng nhé, hạnh phúc thật giản đơn và đấu tranh cũng thật đơn giản, đúng ko cụ.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Tưởng giếng sâu e nối sợi gầu dài. Hei za.
Ok cụ, cụ cứ tiếp tục đi tìm sự sướng nhé, hạnh phúc thật giản đơn và đấu tranh cũng thật đơn giản, đúng ko cụ.
Đó là đúc kết ngắn gọn chính xác ý nghĩa của cuộc sống, hạnh phúc, đấu tranh. Đôi khi ta cứ huyễn hoặc nó lên mây lên gió nhưng thức tế giản đơn vậy thôi không phải đến cái gầu dài của cụ đâu ạ :). Đức Phật cũng là người đi kiếm tìm và cố lý giải cho mỗi từ "Sướng" đó thôi sao. Nếu cụ hứng thú e sẽ tiếp chuyện cụ theo cách khoa học về cái sự "Sướng" này :D

Chỉnh sửa cuối:

Alanphan

Xe hơi
"Ôi hạnh phúc đâu chỉ có cơm ăn và áo mặc.... cuộc đời này còn có những nụ hôn....:x

workerbee2006

Xe tải
Với em, hạnh phúc là ... hết bất toại nguyện :>

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Với em, hạnh phúc là ... hết bất toại nguyện :>
Thì chính bởi vậy nên Hạnh phúc nó sẽ là journey vì cái "Bất toại nguyện" thì không bao giờ có thể hết được chỉ trừ khi cụ dứt bỏ bụi trần quy y cửa Phật :D

Chỉnh sửa cuối:

oải.hương

Đi bộ
Nam mô a di đà phật! chúc cả nhà ngày mới an lạc, hoan hỉ!

PHẬT NHÌN CHÚNG SINH ĐỀU LÀ PHẬT, CÒN CHÚNG SINH THÌ NGƯỢC LẠI CÁC CỤ NHỈ

lewin

Xe điện

Nam mô a di đà Phật ! Hôm nay nhà vui nhỉ :D

Cười Thiền

Tâm Không - Vĩnh Hữu

Thiền lâm vi tiếu ngàn xưa
Cười đời sảng khoái vẫn chưa cạn cười
Cười ngất ngưỡng với héo tươi
Cười đau đớn ngộ, cười ruồi nhiếp tâm
Như Lai chúm chím hoa cầm
Nụ cười Ca Diếp hành thâm pháp Thiền
Tổ cười thế sự đảo điên
Ngọn lau vượt sóng băng xuyên uế trần
“Trăm hoa cười đón mùa Xuân
Đêm qua, mai nở trước sân, một cành”
Chén mẻ cười bỡn chén sành
Khai tâm điểm đạo tan tành sắc không
Tăng cười cõng nữ qua sông
Đồng tu chẳng cõng mà lòng lại vương
Sư cười một nụ khiêm nhường
“Thế à?”, oan ức giữa đường gánh khiêng
Thầy cười bằng bước thản nhiên
Miệng đời thêu dệt ưu phiền gió bay
Em cười còn đọng nơi này
Tôi cười nắm hốt vào tay đánh phèn...
A ha... ngửa mặt cười thiền
Đời tuồng ảo mộng xích xiềng xổ tung!

Tâm Không- Vĩnh Hữu
---o0o---

Chỉnh sửa cuối:

workerbee2006

Xe tải
Thì chính bởi vậy nên Hạnh phúc nó sẽ là journey vì cái "Bất toại nguyện" thì không bao giờ có thể hết được chỉ trừ khi cụ dứt bỏ bụi trần quy y cửa Phật :D
Are U sure :-? Cụ cứ thử hỏi mấy trăm mấy nghìn cửa Phật ở VN này có mấy người "hết bất toại nguyện" ^#(^ Có khi làm dâu trăm họ còn nhiều bất toại nguyện hơn cả trong đời ý chứ.

lewin

Xe điện
Kụ pringsea có quan điểm hơi thái quá rồi . Em thắc mắc là chả hay kụ có hiềm khích gì với nhà chùa ko ợ ? :P

Sống đời ko ai có cách nhìn nhận về Phật giáo như kụ ! Rồi 10 -20 năm nữa biết đâu kụ lại là 1 tăng ni ngoan Đạo nhứt hẩy :D

ttdung

Xe hơi
Nam mô a di đà phật! chúc cả nhà ngày mới an lạc, hoan hỉ!

PHẬT NHÌN CHÚNG SINH ĐỀU LÀ PHẬT, CÒN CHÚNG SINH THÌ NGƯỢC LẠI CÁC CỤ NHỈ
Votka cho mợ rùi nhá.
Biết mình có tâm Phật nhưng suy nghĩ, hành động toàn tâm của chúng sinh.

Tâm xuất Phật biết, mợ nhỉ.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Sống đời ko ai có cách nhìn nhận về Phật giáo như kụ ! Rồi 10 -20 năm nữa biết đâu kụ lại là 1 tăng ni ngoan Đạo nhứt hẩy :D
Em chả hiểu ý bác lắm. Tăng là tăng, mà ni là ni... cái nữa, em đồ rằng bác springsea là đàn ông, theo bác dự cho bác ý "là 1 tăng ni" thì em không hiểu làm thế nào để thành đây! Cắt chăng???? :P

j/k

hehehe....

ttdung

Xe hơi

ttdung

Xe hơi
Em chả hiểu ý bác lắm. Tăng là tăng, mà ni là ni... cái nữa, em đồ rằng bác springsea là đàn ông, theo bác dự cho bác ý "là 1 tăng ni" thì em không hiểu làm thế nào để thành đây! Cắt chăng???? :P

j/k

hehehe....
Tăng là tăng, mà ni là ni.
Sau vài chục năm tu hành chân chính, đắc đạo ......rồi giải thoát sinh tử, làm giề còn khái niệm tăng, hay ni. Cụ Đi chậm nhẩy.

workerbee2006

Xe tải

ktphong

Xe tăng
Đó là đúc kết ngắn gọn chính xác ý nghĩa của cuộc sống, hạnh phúc, đấu tranh. Đôi khi ta cứ huyễn hoặc nó lên mây lên gió nhưng thức tế giản đơn vậy thôi không phải đến cái gầu dài của cụ đâu ạ :). Đức Phật cũng là người đi kiếm tìm và cố lý giải cho mỗi từ "Sướng" đó thôi sao. Nếu cụ hứng thú e sẽ tiếp chuyện cụ theo cách khoa học về cái sự "Sướng" này :D
À, chắc cụ nhầm ý em, e nối sợi gầu dài vì cụ chứ ko phải vì khái niệm hạnh phúc đâu. :D. Tự nhiên hứng thú bàn thêm về cái sướng mang tính khoa học giản đơn của cụ bay vèo mất rồi. Hẹn cụ dịp khác vậy

oải.hương

Đi bộ
votka cho mợ rùi nhá.
Biết mình có tâm phật nhưng suy nghĩ, hành động toàn tâm của chúng sinh.

Tâm xuất phật biết, mợ nhỉ.
nam mô bổn sư thích ca mâu ni phật!

Phật bảo làm theo lời phật dậy, chứ phật có bảo bắt chiếc phật đâu nhỉ! Tại sao phật làm thế này thế kia chỉ phật biết thôi ạ!