Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

Hồng Nguyễn

Xe tăng
dùng gương lợi ích để đánh giá hành động thì lúc nào cũng xuất hiện lợi ích và thiệt thòi. nếu xem lợi ích là cái tồn tại ko tránh đc đối với mợ, thì những thuộc tính đi kèm với nó (như đấu tranh, như bảo vệ thành quả) cũng ko thể chối bỏ đc.
Tâm thanh thản khi nào, khi mợ nhìn lợi ích mợ đang chấp nhận tồn tại ko thuộc về mợ, mà là thuộc những người xung quanh. Mợ đấu tranh để có lợi ích cho gia đình, cho con cái, cho xã hội,... thì mợ hoàn toàn thanh thản trong tâm. nhưng nếu mợ đấu tranh để mợ khẳng định đẳng cấp của mợ hơn ng khác thì tìm kiếm tâm thanh thản là 1 con đường chông gai, do nó mâu thuẫn quá nhiều trong lăng kính của lợi ích.

Em hơi ngược ngược chút, quan niệm hạnh phúc của em nó hơi khác với những người thân trong gia đình, e cũng đã cố gắng hài hòa vì những người xung quanh nhưng phải mất rất lâu mới nhận ra mình đã ko là mình, và bản thân mình không hạnh phúc , việc dung hòa các quan điểm lợi ích là rất khó. Và cách sống của em bây giờ là hãy sống như thế nào để cho chính em cảm thấy hạnh phúc vui vẻ đã cho dù có xung đột với ai đi chăng nữa.
Nếu mình không yêu mình thì trời chu đất diệt dù mình có xấu xa cỡ nào đi nữa. Giờ em chọn đúng quan điêm sống như vậy vì xét cho cùng phải chính mình ổn, mình hạnh phúc thật sự thì mới mang lại hạnh phúc cho người thân.
Hôm nay em dành 1 ngày quyết triệt phá sự nóng giận nên nói có hơi nhiều lời, mong các Cụ mợ thông cảm

Chỉnh sửa cuối:

sidecardesigner

Xe điện
Vậy là mợ cũng đã có cái Ruyên dồi :D . Cứ ung dung tự tại thôi ko cần phải gò ép gắng gượng !

Thú thật , ban đầu mình cũng như bao người nghe Phật pháp thây cao siêu kỳ bí lắm ...Nhưng càng đi vào tìm hiểu càng ngộ ra ...Cứ đi rồi đến mợ à (*)
:) Em chưa nghĩ tới việc nghiên cứu hay đi sâu vào phật pháp. Một phần do em chưa đủ kiến thức xã hội để có thể hiểu hết mọi việc và phần nữa là do cơm áo gạo tiền nó mần em như chong chóng.
Có những lúc căng thẳng quá, chỉ muốn trốn đến cửa chùa để tìm kiếm cho mình những khoảng thời gian an nhàn và vô nghĩ.
Thèm nhưng chưa thực hiện được dù chỉ 1 vài ngày.

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em hơi ngược ngược chút, quan niệm hạnh phúc của em nó hơi khác với những người thân trong gia đình, e cũng đã cố gắng hài hòa vì những người xung quanh nhưng phải mất rất lâu mới nhận ra mình đã ko là mình, và bản thân mình không hạnh phúc , việc dung hòa các quan điểm lợi ích là rất khó. Và cách sống của em bây giờ là hãy sống như thế nào để cho chính em cảm thấy hạnh phúc vui vẻ đã cho dù có xung đột với ai đi chăng nữa.
Nếu mình không yêu mình thì trời chu đất diệt dù mình có xấu xa cỡ nào đi nữa. Giờ em chọn đúng quan điêm sống như vậy vì xét cho cùng phải chính mình ổn, mình hạnh phúc thật sự thì mới mang lại hạnh phúc cho người thân.
Hôm nay em dành 1 ngày quyết triệt phá sự nóng giận nên nói có hơi nhiều lời, mong các Cụ mợ thông cảm
Theo Phật dạy, mình không đc làm người khác khổ đau, nóng giận,.... Mình cũng là cái thân giả hay cũng là người khác nên tu tập rèn luyện tâm tính làm sao không làm cho chính mình đau khổ, nóng giận...
Không chỉ làm hại người khác là tội lỗi nghiệp chướng mà hại chính mình cũng là điều tội lỗi nghiệp chướng không khác. Chính vì vậy mỗi con người nên tự tìm và sống hạnh phúc với mình:)

workerbee2006

Xe tải
Tặng các cụ các mợ 1 mẩu chuyện về Đức Phật, nói về sự vô nhiễm trước cảnh của ngài.

Có lần Đức Phật đi khất thực vào xóm của Bà-la-môn. Các đệ tử Bà-la-môn thấy Đức Phật khất thực, họ đem cơm cúng dường. Ngài đến dưới cội cây ngồi ăn, sau đó thuyết pháp cho họ nghe. Kết quả họ xin quy y theo Đức Phật hết. Qua đôi ba lần, xóm đó từ từ chuyển thành Phật tử hết. Các thầy Bà-la-môn tức quá, chờ Đức Phật vào làng khất thực, họ theo sau kêu tên tục Đức Phật chửi rất thậm tệ. Chửi thì chửi Đức Phật cũng cứ đi từ từ, không trả lời chi hết. Chịu hết nổi, vị thầy Bà-la-môn kia chặn đầu Ngài hỏi:
- Cồ-đàm, có nghe tôi chửi không?
Đức Phật nói:
- Nghe.
- Nghe sao không trả lời?
Đức Phật đáp:
- Như nhà ông có đám giỗ mời thân quyến tới dự. Khi cúng kính xong, quà còn nhiều nên ông phân chia để tặng họ. Những thân quyến không nhận, vậy những món quà đó thuộc về ai?
- Tôi tặng mà người ta không nhận thì nó thuộc về tôi, chớ về ai?
Đức Phật nói:
- Cũng vậy, ông chửi mà ta không nhận thì những lời ấy thuộc về ai?

Câu chuyện rất thâm thúy và sâu sắc. Thói quen của tâm thường tiếp nhận thông tin và xử lý cực nhanh theo lối mòn nó đã đi, theo kinh nghiệm nó đã được học và thu nhận từ bé. Đôi khi ta chỉ phanh lại, nhìn lại con đường quen thuộc mà nó vẫn đi, ta sẽ hoảng sợ mà nhận ra rằng, ta không làm chủ được cả thân lẫn tâm mình X_X

NghiaRex

Xe điện
Sáng nay Vợ em nhập viện rồi, chắc trong nay hoặc mai là sinh. Hì.:">
Nên từ nay chắc em khó có thời gian vào đàm đạo cùng các Cụ, Mợ được. Mong là thời gian qua vào đàm đạo cùng các Cụ, Mợ, có gì không phải mong mọi người hoan hỉ cho. :-h
Nhanh nhanh cho nhà Phật pháp có "người nối dõi" nhá, chúc cụ & cả nhà an lạc! :)

ktphong

Xe tăng
Chúc mừng cụ vừng nhé. săn rồng thành công rồi

(sao otofun ko add được nick vào comment như facebook nhỉ)

ttdung

Xe hơi
Chính những kẻ tiểu nhân là những kẻ đang sống trong tức tối và ganh tị. Mợ không dại gì mà sống trong trang thái đó với họ. Phụ nữ dịu dàng thật đáng iu:D
Người xưa có dạy:Giận ai đến bầm gan tím ruột.
Gấu nhà iem đi chợ về kể có 2 lady, 1 trẻ, 1 già cãi nhau.
Già thì rủa trẻ chết sớm. Trẻ thì vặn lại, mụ già hơn thì phải die trước.
Chẳng biết thế nào mà ngay sau cuộc cãi lộn đó, mợ già hơn lăn đùng ra bất tỉnh, ......sau đó thì liệt giường liệt chiếu luôn.

Phụ nữ dịu dàng thật đáng iu mợ nhể.(f)
Chỉ có những kẻ ngu si mới sống trong tức tối và ganh tỵ ......mợ nhờ.

lewin

Xe điện
:) Em chưa nghĩ tới việc nghiên cứu hay đi sâu vào phật pháp. Một phần do em chưa đủ kiến thức xã hội để có thể hiểu hết mọi việc và phần nữa là do cơm áo gạo tiền nó mần em như chong chóng.
Có những lúc căng thẳng quá, chỉ muốn trốn đến cửa chùa để tìm kiếm cho mình những khoảng thời gian an nhàn và vô nghĩ.
Thèm nhưng chưa thực hiện được dù chỉ 1 vài ngày.
Nói thế này cho mợ đỡ ngứa nghề nhá : Anh mua cái ví của mợ hay cái túi , dây lưng ... vì mợ làm đẹp mà lại độc đáo , giề giề nữa ...nhưng chung lại là vì anh muốn có nó và dùng nó .!

Vậy anh có đi tìm hiểu mợ mua nguyên liệu ở đâu ? Gia công dư lào ? khắc laze dư lào ...chi phí bóc tách ...abc... dư lào đâu ? mà khi anh có nó rồi thì anh thích , và toại nguyện :D

Cứ đan rổ dư rứa cho nhẹ cái đầu , hà tất phải câu lệ chuyên sâu hay chiên da , mợ Sid xênh điệp hẩy ? ! ? :D

workerbee2006

Xe tải
Nói thế này cho mợ đỡ ngứa nghề nhá : Anh mua cái ví của mợ hay cái túi , dây lưng ... vì mợ làm đẹp mà lại độc đáo , giề giề nữa ...nhưng chung lại là vì anh muốn có nó và dùng nó .!

Vậy anh có đi tìm hiểu mợ mua nguyên liệu ở đâu ? Gia công dư lào ? khắc laze dư lào ...chi phí bóc tách ...abc... dư lào đâu ? mà khi anh có nó rồi thì anh thích , và toại nguyện :D

Cứ đan rổ dư rứa cho nhẹ cái đầu , hà tất phải câu lệ chuyên sâu hay chiên da , mợ Sid xênh điệp hẩy ? ! ? :D
Ạ cụ ! Cụ dạy phải quá!
Nhiệm mầu đến đâu! Bất khả tư nghì đến đâu cũng chỉ nhằm mục đích "nhẹ cái đầu", giải thoát tư tưởng thoai.

kienbeu

Xe điện
Tặng các cụ các mợ 1 mẩu chuyện về Đức Phật, nói về sự vô nhiễm trước cảnh của ngài.

Có lần Đức Phật đi khất thực vào xóm của Bà-la-môn. Các đệ tử Bà-la-môn thấy Đức Phật khất thực, họ đem cơm cúng dường. Ngài đến dưới cội cây ngồi ăn, sau đó thuyết pháp cho họ nghe. Kết quả họ xin quy y theo Đức Phật hết. Qua đôi ba lần, xóm đó từ từ chuyển thành Phật tử hết. Các thầy Bà-la-môn tức quá, chờ Đức Phật vào làng khất thực, họ theo sau kêu tên tục Đức Phật chửi rất thậm tệ. Chửi thì chửi Đức Phật cũng cứ đi từ từ, không trả lời chi hết. Chịu hết nổi, vị thầy Bà-la-môn kia chặn đầu Ngài hỏi:
- Cồ-đàm, có nghe tôi chửi không?
Đức Phật nói:
- Nghe.
- Nghe sao không trả lời?
Đức Phật đáp:
- Như nhà ông có đám giỗ mời thân quyến tới dự. Khi cúng kính xong, quà còn nhiều nên ông phân chia để tặng họ. Những thân quyến không nhận, vậy những món quà đó thuộc về ai?
- Tôi tặng mà người ta không nhận thì nó thuộc về tôi, chớ về ai?
Đức Phật nói:
- Cũng vậy, ông chửi mà ta không nhận thì những lời ấy thuộc về ai?

Câu chuyện rất thâm thúy và sâu sắc. Thói quen của tâm thường tiếp nhận thông tin và xử lý cực nhanh theo lối mòn nó đã đi, theo kinh nghiệm nó đã được học và thu nhận từ bé. Đôi khi ta chỉ phanh lại, nhìn lại con đường quen thuộc mà nó vẫn đi, ta sẽ hoảng sợ mà nhận ra rằng, ta không làm chủ được cả thân lẫn tâm mình X_X
Một câu chuyện rất hay và ý nghĩa! Những mong chư vị Phật Tử luôn có đc cái Tâm Tĩnh như Ngài!
A Di Đà Phật!

emdenmuon

Xe buýt
Em mới về nhà thấy nhiều tin vui quá! Chúc gia đình Cụ hoalocvung hạnh phúc bên thành viên mới nhé!

emdenmuon

Xe buýt
Em xin kể với các cụ chuyện nhà em đây, hy hữu phết. Cách đây 1 thời gian em và gấu đi phóng sinh tại chùa Pháp Vân, sau buổi lễ phóng sinh em thì xuống tu tập cùng các vãi cao tuổi, gấu nhà em thì làm khóa lễ với Hội Bông Sen của mợ Emdenmuon trên này, hôm đó là ngày rằm . Gấu nhà em để điện thoại trong túi và để rung vì đang làm khóa lễ. Đang lúc làm thì sếp gấu gọi có việc, gọi nhiều lần không nghe nên máy rung chắc rơi ra chiếu ( chiếu chính trước bàn Tam Bảo chính), thế là làm khóa lễ xong chả thấy điện thoại đâu nữa, gọi điện thì tắt máy. Việc này cũng nhỏ, lại vừa làm lễ xong tâm tính thanh tịnh nên cũng thấy rất nhẹ nhõm, gọi mấy lần ko đc em nhẵn cái tin "mong làm phúc, xin lại điện thoại và xin chuộc", thì có người nghe máy và hẹn lên bến xe Giáp Bát, sau đó mới biết bà lấy máy của gấu nhà em là bà bán hàng ở bến xe Giáp Bát đi lễ chùa ngày rằm và nhặt luôn máy của gấu em và bọn em phải chuộc.
Câu chuyện thì chả có gì nhưng gấu em bảo đúng là Phật tại tâm, đến trước Tam Bảo lễ Phật mà vẫn ăn trộm đc, gần Tam Bảo như thế mà Tâm ko có Phật thì cũng là kẻ vô minh, thế mới thấy bây giờ nhiều người đến lễ để xin theo cơ chế xin cho, thật đáng thương:D
Tí quên :D Chúc gia đình cụ Lewin bình an nhé:) em vẫy chưa đẩy đc để mời các cụ đi ăn chay cụ ạ:))
Có chuyện đó hả Cụ? :D

City_nhỏ

Đi bộ
Vợ em bảo em là sao anh có pháp danh, là phật tử mà em chẳng thấy a đi chùa ngày rằm ngày lễ. e bảo vợ e là a ko chịu nổi cảnh phật bị lợi dụng để kinh doanh kiếm tiền. Đi chùa nhiều khi phiền não thêm các cụ ạ, e buồn Giáo hội phật giáo VN lắm.
Kệ chứ cụ nhỉ, Phật dậy:"lấy ma quân làm bạn đạo." cũng được mà! Hj :)

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Ạ cụ ! Cụ dạy phải quá!
Nhiệm mầu đến đâu! Bất khả tư nghì đến đâu cũng chỉ nhằm mục đích "nhẹ cái đầu", giải thoát tư tưởng thoai.
Giáo lý Phật giáo giúp con người "nhẹ cái đầu" đôi khi hơi A Quy với hoàn cảnh. Phật Giáo là công cụ tốt cho giai cấp cầm quyền để ru ngủ XH, dập tắt tư tưởng đấu tranh.
- Xăng tăng ư cứ tụng kinh sẽ thấy thoải mái...ừ mất tí tiền vẫn sống tốt
- Điện tăng ư cũng vậy...
- Phí GT tăng ư, bán xe đi đạp xe đạp cho thon người...
....
Thú thực từ hồi có mấy cái Đại Đại Quốc Tự, Đại Đại Lễ...do XXX dựng nên kinh tế , XH Việt nam càng ngày càng Đại đại Khủng hoảng

Nghĩ nhiều làm gì...thoát xác...thoát xác...nào cùng hoan hỉ với phí lưu thông (b)

Chỉnh sửa cuối:

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Một câu chuyện rất hay và ý nghĩa! Những mong chư vị Phật Tử luôn có đc cái Tâm Tĩnh như Ngài!
A Di Đà Phật!
Với người thường liệu có A Quy kô nhỉ, nhân vật A Qui sẽ nghĩ rằng "Ah nó đang chửi bố nó" :(

Chỉnh sửa cuối: