Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

workerbee2006

Xe tải
Hôm nay , em được trải nghiệm cả không và sắc ! :((

Mà hiện vẫn phải canh giấc ngủ của cả bà (thân mẫu em) và F1 dù vừa đi nhậu mệt về ! Em vưỡn đương gồng hết sức vốn có hơn 150 % con người em !

Ai chia sẻ với em nào :(
Có em đây! Kể ra thì hơi muộn cụ nhỉ :)

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Thời gian này, lúc rảnh rỗi em thường nghe " Khuyên người Niệm Phật" của cư sĩ Diệu Âm Úc Châu. Em nghe online trên mạng, đĩa hôm cụ mặt trời hồng tặng em không bật được, không hiểu tại sao. Nghe online chừng hơn 30 hồi, mỗi hồi hơn 1h, em cứ cần mẫn nghe từng hồi một, có lúc nghe đi nghe lại, thấy thấm từ từ ạ. Năm nay, em có ước nguyện tu tập được khẩu nghiệp của em, vì em hay nói năng hỗn hào cãi lời mẹ cha, mà vấn đề vẫn còn chấp nhiều thứ cha mẹ nói nữa cơ, em cũng để quyển Kinh vu lan trong túi, thỉnh thoảng trên đường đi rỗi rãi mở ra đọc để thấm công ơn cha mẹ.

Các chị quen em dặn em đi chùa, nghe kinh, nghe pháp nhiều vào, dần đần tu tập, sửa đổi tính nết, khỏi khổ. Ngoài ra, nhiều cái trong tâm tính em thay đổi khiến em hoan hỉ như là em đã tiết kiệm rất nhiều so với trước đấy, cách đây 1 năm thôi em quyết mua xe Q7 để đi nhưng nay em thấy ko cần thiết nữa, em đi lại bằng xe buýt ok, mới đây em còn mua thêm cái xe đạp còn đi đâu loanh quanh thì em lấy xe nhân viên và cứ đi hôm nào thì đổ đầy xăng, thế là chị em cùng hoan hỉ.

Năm mới, em mong gặp các cụ để em được học tập, tu tập thêm tinh tấn.
Chúc các cụ một ngày mưa buồn nhưng an vui, an lạc.

Chỉnh sửa cuối:

lewin

Xe điện
Thời gian này, lúc rảnh rỗi em thường nghe " Khuyên người Niệm Phật" của cư sĩ Diệu Âm Úc Châu. Em nghe online trên mạng, đĩa hôm cụ mặt trời hồng tặng em không bật được, không hiểu tại sao. Nghe online chừng hơn 30 hồi, mỗi hồi hơn 1h, em cứ cần mẫn nghe từng hồi một, có lúc nghe đi nghe lại, thấy thấm từ từ ạ. Năm nay, em có ước nguyện tu tập được khẩu nghiệp của em, vì em hay nói năng hỗn hào cãi lời mẹ cha, mà vấn đề vẫn còn chấp nhiều thứ cha mẹ nói nữa cơ, em cũng để quyển Kinh vu lan trong túi, thỉnh thoảng trên đường đi rỗi rãi mở ra đọc để thấm công ơn cha mẹ.

Các chị quen em dặn em đi chùa, nghe kinh, nghe pháp nhiều vào, dần đần tu tập, sửa đổi tính nết, khỏi khổ. Ngoài ra, nhiều cái trong tâm tính em thay đổi khiến em hoan hỉ như là em đã tiết kiệm rất nhiều so với trước đấy, cách đây 1 năm thôi em quyết mua xe Q7 để đi nhưng nay em thấy ko cần thiết nữa, em đi lại bằng xe buýt ok, mới đây em còn mua thêm cái xe đạp còn đi đâu loanh quanh thì em lấy xe nhân viên và cứ đi hôm nào thì đổ đầy xăng, thế là chị em cùng hoan hỉ.

Ối giời ! Em cảm ơn mợ Linh nhiều nhiều !

Vì em cũng vừa thay đổi quyết định y chang dư mợ ...Em định lấy cái Boing 747 rồi lại nghe cụ boing 747 can ngăn lào nà ló hao xăng ...lào nà ló mất riện tích...bla bla thế là em chuyển qua đi xế độp vừa bảo vệ môi trường (ấy em có mặc đủ quần áo nhé :P) vừa nuyện tập độ jẻo zai...nhất cử nưỡng tiện !

Hê hê giờ em thấy mềnh đã có quyết định xáng xuốt ạ :))

Chúc cả nhà an lạc ! [-O<

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Vì em cũng vừa thay đổi quyết định y chang dư mợ ...Em định lấy cái Boing 747 rồi lại nghe cụ boing 747 can ngăn lào nà ló hao xăng ...lào nà ló mất riện tích...bla bla thế là em chuyển qua đi xế độp vừa bảo vệ môi trường (ấy em có mặc đủ quần áo nhé :P) vừa nuyện tập độ jẻo zai...nhất cử nưỡng tiện !

thế mà sang thớt em kêu đói, rủ đi khất thực thì không đi:))

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn

Vưỡn còn xế độp cơ à, chuyển sang căng hải cho lành cụ ơi.

lewin

Xe điện

lifefun

[Tịch thu bằng lái]
Chào cả nhà !

Hôm qua em được tặng cả hoa lẫn quà tuy ko nhiều nhưng em rất vui ạ ! Hôm nay lại được mấy người mời ăn trưa , em lăn tăn quá , cả cty biết em có Sói với F1 rồi ! :-t

Chúc các mợ luôn xinh đẹp trẻ trung đáng yêu ạ ! Cùng các cụ luôn galang chiều các mợ nhá \m/

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Chào cả nhà
Hôm qua e phải hoan hỉ, an lạc gấp rưỡi ngày thường bây giờ mệt toá, may mùng 8/3 qua rồi #:-s

Chúc các cụ các mợ hưởng lạc

Gửi cho các cụ các mợ câu chuyện, chúc các cụ mợ đi đò không mất tiền:
THIỀN SƯ VÀ CÔ LÁI ĐÒ
Cô lái đò đưa khách qua sông. Đò cập bến cô lái thu tiền từng người. Sau hết đến nhà sư. Cô lái đò đòi tiền gấp đôi. Nhà Sư ngạc nhiên hỏi vì sao? Cô lái mỉm cười: - Vì Thầy nhìn em… Nhà sư nín lặng trả tiền và bước lên bờ. Một hôm nhà sư lại qua sông. Lần nầy cô lái đòi tiền gấp ba. Nhà sư hỏi vì sao? Cô lái cười bảo: - Lần nầy Thầy nhìn em dưới nước. Nhà sư nín lặng trả tiền và bước lên bờ. o0o Lần khác nhà sư lại qua sông. Vừa bước lên đò nhà sư nhắm nghiền mắt lại đi vào thiền định. Đò cập bến cô lái đò thu tiền gấp năm lần. Nhà sư hỏi vì sao? Cô lái đáp: - Thầy không nhìn nhưng còn nghĩ đến em. Nhà sư trả tiền và lên bờ. o0o Một hôm nhà sư lại qua sông. Lần nầy nhà sư nhìn thẳng vào cô lái đò… Đò cập bến, nhà sư cười hỏi lần nầy phải trả bao nhiêu? Cô lái đáp: - Em xin đưa Thầy qua sông, không thu tiền. Thiền sư hỏi: - Vì sao vậy? Cô lái cười đáp: - Thầy nhìn mà không còn nghĩ tới em nữa… Do vậy em xin đưa Thầy qua sông mà thôi...

Em thì không dám đi đò bao giờ vì sợ bị phải tội: Nghĩ mà không dám làm

oải.hương

Đi bộ
gửi cho các cụ các mợ câu chuyện, chúc các cụ mợ đi đò không mất tiền:
Thiền sư và cô lái đò
cô lái đò đưa khách qua sông. đò cập bến cô lái thu tiền từng người. Sau hết đến nhà sư. Cô lái đò đòi tiền gấp đôi. Nhà sư ngạc nhiên hỏi vì sao? Cô lái mỉm cười: - vì thầy nhìn em… nhà sư nín lặng trả tiền và bước lên bờ. Một hôm nhà sư lại qua sông. Lần nầy cô lái đòi tiền gấp ba. Nhà sư hỏi vì sao? Cô lái cười bảo: - lần nầy thầy nhìn em dưới nước. Nhà sư nín lặng trả tiền và bước lên bờ. O0o lần khác nhà sư lại qua sông. Vừa bước lên đò nhà sư nhắm nghiền mắt lại đi vào thiền định. đò cập bến cô lái đò thu tiền gấp năm lần. Nhà sư hỏi vì sao? Cô lái đáp: - thầy không nhìn nhưng còn nghĩ đến em. Nhà sư trả tiền và lên bờ. O0o một hôm nhà sư lại qua sông. Lần nầy nhà sư nhìn thẳng vào cô lái đò… đò cập bến, nhà sư cười hỏi lần nầy phải trả bao nhiêu? Cô lái đáp: - em xin đưa thầy qua sông, không thu tiền. Thiền sư hỏi: - vì sao vậy? Cô lái cười đáp: - thầy nhìn mà không còn nghĩ tới em nữa… do vậy em xin đưa thầy qua sông mà thôi...

Em thì không dám đi đò bao giờ vì sợ bị phải tội: Nghĩ mà không dám làm
bồ tát lái đò, bồ tát chân đất, bồ tát áo rách,...chẳng mấy khi thấy bồ tát an tọa trong chùa các cụ nhỉ!!!

Chỉnh sửa cuối:

workerbee2006

Xe tải
Ngẫm là vậy nhưng để thực hành nó, quả thật không dễ. Bởi vì ta thấy cái gì cũng thật nên dễ nhiễm, dễ kẹt, nhiễm kẹt thì sự tu không tiến. Còn khi thấy các pháp không thật thì chúng ta không có gì để chấp, mà không chấp thì đường tu hết sức dễ dàng. Nhưng, có lẽ là lại 1 chữ nhưng…không dễ chút nào.
Cụ dạy phải! Cái chữ "Nhưng..." nó quá sâu dày rồi, buông ra rồi lại nắm lại thôi.

n.bich17

Xe tăng

em cũng đang nghe mợ ah nghe xong thấy mình còn nhiều mê muội quá

ô tô

Xe đạp
bồ tát lái đò, bồ tát chân đất, bồ tát áo rách,...chẳng mấy khi thấy bồ tát an tọa trong chùa các cụ nhỉ!!!
Bồ tát không có thời gian ở trong chùa ạ :)Các vị Bồ tát còn phải đi giác ngộ chúng sinh, lặn ngụp cùng họ...

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

kienbeu

Xe điện
Khi gặp bạn hiền trí
Hãy sống chung hạnh lành
Vượt qua mọi hiểm nguy
Hoan hỉ sống chánh niệm!

Kinh pháp cú.

trungson.vnn

Xe buýt
Website
loidich.com
Dạ hoan hỉ như vui vẻ còn chánh niệm thì cụ cứ tạm nghĩ như chính nghĩa là đc ạ:))
Vâng. Cảm ơn cụ ạ :-B
Chữ ký của cụ Ông nội em cũng hay dùng ạ. Ông em là giáo làng về hưu hơn 20 năm rồi. Gần đây cũng nghiên cứu về phật giáo ạ.

NghiaRex

Xe điện
Vâng. Cảm ơn cụ ạ :-B
Chữ ký của cụ Ông nội em cũng hay dùng ạ. Ông em là giáo làng về hưu hơn 20 năm rồi. Gần đây cũng nghiên cứu về phật giáo ạ.
Giờ mới phát hiện, cụ "vi phạm bản quyền" nơi Thường ở của em nhá ~X(

Sống chánh niệm là không nên làm thế cụ ạ ;))

workerbee2006

Xe tải
Cảm ơn cụ. Em đọc rồi ngẫm nhưng không thiểu hết ý câu cuối ạ.
Đây là trích đoạn trong Phẩm Voi, kinh Pháp Cú.
Em gửi nốt cụ 2 đoạn nữa tiếp theo đoạn mà cụ Kienbeu đã post để cụ ngâm cứu.

329. Không gặp bạn hiền trí.
Đáng sống chung, hạnh lành
Như vua bỏ nước bại,
Hãy sống riêng cô độc,
Như voi sống rừng voi.

330. Thà riêng sống một mình,
Không kết bạn người ngu.
Độc thân, không ác hạnh
Sống vô tư vô lự,
Như voi sống rừng voi.

Em xin phép cụ Kienbeu nói rõ hơn 1 chút về chánh niệm :D
Sống chánh niệm là biết rõ, quan sát rõ thân và tâm của mình, sống tỉnh thức, không bị lôi kéo, dính mắc, hoặc chìm đắm bởi ngoại cảnh hay nội cảnh.

Chỉnh sửa cuối: