Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

workerbee2006

Xe tải
Cháu nộp thuế rồi cụ nhá :D Nên tối nay cháu mới được cấp visa đi ọp
Cụ rảnh đi vứi tụi em , ra quán mợ Xmiusic nhá Ít nhất có 5 mạng nhà Lẩn ở đó đấy !
Hị hị! Tối thế thì Lẩn đi đâu được hở cụ?
Nhà em có mỗi ông con zai đẹp zai nhất với em là thứ nhì, cụ bảo em Lẩn đi đâu được ợ? Huhu...

lewin

Xe điện
Hị hị! Tối thế thì Lẩn đi đâu được hở cụ?
Nhà em có mỗi ông con zai đẹp zai nhất với em là thứ nhì, cụ bảo em Lẩn đi đâu được ợ? Huhu...
Cụ ơi lẩn ở đơi có nghĩa là lẩn thẩn , là hội thơ tụi em đó cụ à :D

Dưng em nghĩa vụ xong roài thì mí dám quyền lợi ạ \m/

workerbee2006

Xe tải

lewin

Xe điện
Ấy cụ :bz đừng khách sáo thế chứ !

Bớ cụ kienbeu đâu òi , tối nay ra quán mợ X vứi tụi em đê (b)(b)(b)(b)

kienbeu

Xe điện
chúc các mợ và tất cả chị em phụ nữ luôn đc hoan hỉ & hạnh phúc!

lewin

Xe điện
Cháu giờ già roài , mắt toét nhoèm dương mục kỉnh lên , Ctrl + mấy lần mà vưỡn ứ đọc ró cái dòng đoa đỏa trong bức hình ?

Có phải nó dư lày : Nơi nào cối chày cối còn đập thì nơi đó còn gạo để ăn !

Cụ nào vào xác nhận hộ cháu với :D

B747

Xe tải
Cháu giờ già roài , mắt toét nhoèm dương mục kỉnh lên , Ctrl + mấy lần mà vưỡn ứ đọc ró cái dòng đoa đỏa trong bức hình ?

Có phải nó dư lày : Nơi nào cối chày cối còn đập thì nơi đó còn gạo để ăn !

Cụ nào vào xác nhận hộ cháu với :D
Em ạ cụ lewin. Cụ làm em cười từ lúc nãy đến giờ. À mà không phải em đâu nhá, cái tâm vọng tưởng của em nó đang cười đấy ;)).

lewin

Xe điện
Em ạ cụ lewin. Cụ làm em cười từ lúc nãy đến giờ. À mà không phải em đâu nhá, cái tâm vọng tưởng của em nó đang cười đấy ;)).
Phải roài ! Em cũng mong cụ đừng sớm dứt cái vọng tưởng ấy chứ ? Mềnh cũng chỉ người trần thoai mừ , cụ nhẩy :D

workerbee2006

Xe tải
Phải roài ! Em cũng mong cụ đừng sớm dứt cái vọng tưởng ấy chứ ? Mềnh cũng chỉ người trần thoai mừ , cụ nhẩy :D
Ơ sao cụ ở trần mà cứ bắt người khác không mặc áo thía :P

lifefun

[Tịch thu bằng lái]
Lại nói về vọng tưởng , em xin các cụ chỉ giáo em rằng (thực lòng em muốn biết ạ ) Với tư cách như là cụ chủ tạch chẳng hạn , hay các sư trong chùa đều đã và đang học Đạo và vẫn đang trên con đường đó ! Vâng , trên con đường tu học đó cũng luôn mong mỏi nhanh nhanh lĩnh hội mọi giáo lý ,pháp ...dù , kể cả có tư lợi cá nhân (ko phải là vì xiền nhá _ mà tranh giành bon chen trong khóa học ) em được chứng kiến rồi nhá :P Hay dẹp những hứa hẹn với môn đồ mà đi việc cá nhân mình sao cho được việc ... v v nhiều nhiều lắm ạ !
Vậy ,ngay trong những vị sư ,tăng ni Phật tử đó có được coi đó là vợng tưởng tràn trề ko ạ ???
Họ qua loa phiếm liếm mọi cái hòng đạt mục đích riêng trong tu tấn của họ ! Và giả sử , cái sự học đó , họ có đạt lên đến trình độ nào chăng nữa , bằng cấp chứng chỉ nào chăng nữa ...phỏng chăng cũng chỉ là mớ giấy mà thôi ạ ???
Dù biết thời cuộc làm ô loạn ,nhá nhem nhập nhằng ,em cũng biết vẫn luôn có người thật việc thật hoàn toàn chí công vô tư trong con đường tu dưỡng ...Nhưng vẫn không khỏi lăn tăn những ngang trái trước mắt ~X(~X(~X(

emdenmuon

Xe buýt
Em cảm ơn các Cụ nhiều! Em cũng xin chúc các Mợ ngày càng xinh đẹp, an lạc và hạnh phúc!

lewin

Xe điện
Lại nói về vọng tưởng , em xin các cụ chỉ giáo em rằng (thực lòng em muốn biết ạ ) Với tư cách như là cụ chủ tạch chẳng hạn , hay các sư trong chùa đều đã và đang học Đạo và vẫn đang trên con đường đó ! Vâng , trên con đường tu học đó cũng luôn mong mỏi nhanh nhanh lĩnh hội mọi giáo lý ,pháp ...dù , kể cả có tư lợi cá nhân (ko phải là vì xiền nhá _ mà tranh giành bon chen trong khóa học ) em được chứng kiến rồi nhá :P Hay dẹp những hứa hẹn với môn đồ mà đi việc cá nhân mình sao cho được việc ... v v nhiều nhiều lắm ạ !
Vậy ,ngay trong những vị sư ,tăng ni Phật tử đó có được coi đó là vợng tưởng tràn trề ko ạ ???
Họ qua loa phiếm liếm mọi cái hòng đạt mục đích riêng trong tu tấn của họ ! Và giả sử , cái sự học đó , họ có đạt lên đến trình độ nào chăng nữa , bằng cấp chứng chỉ nào chăng nữa ...phỏng chăng cũng chỉ là mớ giấy mà thôi ạ ???
Dù biết thời cuộc làm ô loạn ,nhá nhem nhập nhằng ,em cũng biết vẫn luôn có người thật việc thật hoàn toàn chí công vô tư trong con đường tu dưỡng ...Nhưng vẫn không khỏi lăn tăn những ngang trái trước mắt ~X(~X(~X(
Có thế mới là cuộc đời cụ à , nó cũng giống như cái chữ ký của cụ (mợ) nữa ạ !

Em tặng mợ câu này nha :

Ví phỏng đường đời bằng phẳng cả
Nhân tài hào kiệt có hơn ai ?

Chúc cụ /mợ hoan hỉ an lạc ! [-O<

Chỉnh sửa cuối:

ktphong

Xe tăng
Vâng, thưa cụ rằng là không phải ai cạo trọc đầu, mặc áo cà sa, sáng tối niệm phật, ăn chay cả ngày, và ngủ trong chùa, ... đều là người tu hành đâu ạ

ttdung

Xe hơi
Ăn mặn nói hay thì hơn ăn chay nói dối
Ăn chay nói dối đáng sợ hơn ăn mặn nói dối.

Các cụ ạ, có duyên gặp được ăn chay nói không dối thì............thì cũng thật khó để hiểu được a.

Chúc các cụ mợ thân tâm thường lạc.[-O<

hoalocvung

Xe điện
Mợ Vừng đi đâu không vào nhận lời chúc 8/3 à? ;))
He he, tưởng hôm nay Cụ đang bựn đi hái hoa để thay lời muốn nói. Lượn vào đây làm giề :)) Còn Vợ chồng em chúc nhau cả năm, sáng nào dậy cũng good day rồi. Chúc thêm khí hơi nhiều quá :)):)):)):)):))

Vâng, thưa cụ rằng là không phải ai cạo trọc đầu, mặc áo cà sa, sáng tối niệm phật, ăn chay cả ngày, và ngủ trong chùa, ... đều là người tu hành đâu ạ
Đức Phật đã dạy rõ là "Thà Chấp Có như núi Tu Di còn hơn là Chấp Không như hạt cải". Đó là tai họa lớn. Vì vậy người xưa hay nhắc nhở chúng ta đừng nên Chấp không, thế mà trong Bát Nhã nói cái gì cũng Không hết : không mắt, mũi, tai, thân, ý, sắc, vị ………....
Vậy có mâu thuẫn ở đây hay không, khi mà trong kinh nói không mà các vị tiền bối bảo đừng chấp không. Hai chữ không đó khác nhau chỗ nào?

Lắng lòng nghe tiếng Sắc Không
Ngóng lên vẫn vọng Sắc rồi lại Không
Ngồi xuống Lặng một cõi Lòng
Thong dong ta đã ngoài vòng trần ai

B747

Xe tải
Đức Phật đã dạy rõ là "Thà Chấp Có như núi Tu Di còn hơn là Chấp Không như hạt cải". Đó là tai họa lớn. Vì vậy người xưa hay nhắc nhở chúng ta đừng nên Chấp không, thế mà trong Bát Nhã nói cái gì cũng Không hết : không mắt, mũi, tai, thân, ý, sắc, vị ………....
Vậy có mâu thuẫn ở đây hay không, khi mà trong kinh nói không mà các vị tiền bối bảo đừng chấp không. Hai chữ không đó khác nhau chỗ nào?

Lắng lòng nghe tiếng Sắc Không
Ngóng lên vẫn vọng Sắc rồi lại Không
Ngồi xuống Lặng một cõi Lòng
Thong dong ta đã ngoài vòng trần ai
Tánh không và chân không phải không cụ ? Em sợ nhất cái vụ chấp không này đấy cụ Vừng ạ. Vẫn biết rằng NGỘ được cái lý nhân duyên và tìm được cho mình con đường chánh pháp thì phải có đủ duyên lành và không thể nóng vội. Nhưng sao em thấy mình vẫn đang loay hoay [-O<.

ktphong

Xe tăng
Tánh không và chân không phải không cụ ? Em sợ nhất cái vụ chấp không này đấy cụ Vừng ạ. Vẫn biết rằng NGỘ được cái lý nhân duyên và tìm được cho mình con đường chánh pháp thì phải có đủ duyên lành và không thể nóng vội. Nhưng sao em thấy mình vẫn đang loay hoay [-O<.
Cái này là do khác biệt ngôn ngữ mà ra này.
Hiểu cái Tánh không như duyên khởi theo Phật, hay nói theo Anh xì tanh thì nó là "trường thống nhất". Sắc là những gì mình thấy được, cảm nhận được hay được gọi là "tụ điểm của trường", Không tức là những gì mình quen gọi là chân không hay hư vô không có gì, là những cái vẫn thuộc trường thống nhất nhưng không hình thành tụ điểm nên mình ko biết về nó. Ví dụ như giữa 2 cục nam châm là 1 từ trường, mình ko nhìn thấy, ko cảm nhận được nhưng vẫn tồn tại.

e nói thêm tí nữa là cái khái niệm tính không (śūnyatā) có liên quan rất nhiều đến toán học về số 0 và vô hạn. Anh xì tanh cũng là người rất ngưỡng mộ triết học về tính không của Phật giáo, trường thống nhất là 1 học thuyết của ông liên quan đến các khái niệm này

Thiền sư Vạn Hạnh (bát nhã của cụ Vừng nhé) có câu thơ trùng với ý của cụ vừng đây:
Tác hữu trần sa hữu,
Vi không nhất thiết không.
Hữu không như thủy nguyệt,
Vật trước hữu không không.

Chỉnh sửa cuối:

hoalocvung

Xe điện
Thiền sư Vạn Hạnh (bát nhã của cụ Vừng nhé) có câu thơ trùng với ý của cụ vừng đây:
Tác hữu trần sa hữu,
Vi không nhất thiết không.
Hữu không như thủy nguyệt,
Vật trước hữu không không.
Bài thơ rất thú vị. Mới hay mọi cái cũng như bóng trăng đáy nước, nhìn thấy như có nhưng rồi lại không thực thế. Cho nên có cũng như không, chỉ vì duyên hợp tạm có.
Tâm Kinh mới có câu : ”Sắc tức thị Không, Không tức thị Sắc” cũng là nghĩa vậy.
Đã là duyên hợp, ta đừng lầm chấp nó thật thì sẽ không đau khổ. Ngẫm là vậy nhưng để thực hành nó, quả thật không dễ. Bởi vì ta thấy cái gì cũng thật nên dễ nhiễm, dễ kẹt, nhiễm kẹt thì sự tu không tiến. Còn khi thấy các pháp không thật thì chúng ta không có gì để chấp, mà không chấp thì đường tu hết sức dễ dàng. Nhưng, có lẽ là lại 1 chữ nhưng…không dễ chút nào.

oải.hương

Đi bộ
Bài thơ rất thú vị. Mới hay mọi cái cũng như bóng trăng đáy nước, nhìn thấy như có nhưng rồi lại không thực thế. Cho nên có cũng như không, chỉ vì duyên hợp tạm có.
Tâm Kinh mới có câu : ”Sắc tức thị Không, Không tức thị Sắc” cũng là nghĩa vậy.
Đã là duyên hợp, ta đừng lầm chấp nó thật thì sẽ không đau khổ. Ngẫm là vậy nhưng để thực hành nó, quả thật không dễ. Bởi vì ta thấy cái gì cũng thật nên dễ nhiễm, dễ kẹt, nhiễm kẹt thì sự tu không tiến. Còn khi thấy các pháp không thật thì chúng ta không có gì để chấp, mà không chấp thì đường tu hết sức dễ dàng. Nhưng, có lẽ là lại 1 chữ nhưng…không dễ chút nào.
em vừa ở trên ban thờ xuống xong, em cảm ơn Cụ, và các cụ vì những lời chúc 8/3 nhé! A DI ĐÀ PHẬT chúc các cụ và bạn của các cụ trong pháp giới hư không hết 1 báo thân này đồng sinh cõi CỰC LẠC! ADIDAPHAT![-O<

lewin

Xe điện
Hôm nay , em được trải nghiệm cả không và sắc ! :((

Mà hiện vẫn phải canh giấc ngủ của cả bà (thân mẫu em) và F1 dù vừa đi nhậu mệt về ! Em vưỡn đương gồng hết sức vốn có hơn 150 % con người em !

Ai chia sẻ với em nào :(