Quan niệm của các bác - Thế nào là sành điệu

OmegaO9

Xe container
Em thì ít về VN, nhưng em thấy các cô chú sinh viên mới sang bên em du học, phải công nhận 9x chửi bậy nhiều hơn 8x
Mà các em gái nhìn xinh xắn phết, thở ra câu nào câu nấy nghe choáng luôn
Công cha như núi thái sơn, nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra
Câu nào cũng nhớ ơn cha mẹ hết, ít ra phải nhắc đến ***cha ***mẹ lặp đi lặp lại trong câu nói

Đeo đc cái túi (chưa biết fake hay xịn) mà mặt mũi vênh vênh váo váo
Đấy là mấy em đó sang bên đó lạ nước lạ cái, còn giữ kẽ nhiều đấy cụ ợ :))
Lúc nào về cụ thử ra ngồi mấy quán trà đá ven trường cấp 3 ,có khi cụ còn thấy đỏ đỏ tai,tím mặt khi mấy em đó nói chuyện với nhau ý chứ,cụ ít về thì càng bất ngờ vì ngôn ngữ giờ phong phú hơn nhiều rồi,nói chuyện mà không đệm câu này câu kia vào thì nó không "sành điệu".
Chung quy lại nó cũng là cái tiến bộ của xã hội thôi, thời sau nó phải hơn thời trước chứ, nam nữ trước thì thụ thụ bất thân, giờ thì nam nữ thụ thụ cái thân.
Nhớ lại trước lớp cuối lớp 8 em đã tán gái ầm ầm,cứ tuần 2 làn đến nhà nàng,bố mẹ đi làm sáng đến tối mới về, tha hồ cơ hội, ấy thế mà giờ nhiều lúc em vẫn chửi mình ngu vì có làm ăn gì đâu.:((

long way

Xe hơi
Mặt như trái cam sành, nhưng mà điệu ợ.

peroxide

Xe buýt
Gấu nhà em có cái ghế cho F1 ở giữa xe nên chả sành điệu được

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Người ta tạo dáng, phô đường cong, làm điệu sexy cũng là 1 cách tạo cảm hứng cho các bác, thế mà các bác còn dè bỉu. Em chả hiểu các bác nghĩ gì!?
Ra đường nhìn các em trông đần đần thì lại bảo là ngoan, mà ngoan hay không chả thể căn cứ vào cái ưỡn ngực cong mông hày đần đần các cụ nhé!
Em thấy bác Chuôtlang này cũng khá sành điệu đấy chứ.
E thích mỗi bài này.
Nhiều cụ chê ra chê vào nhưng không phải nói phét chứ cụ nào cũng nhìn xoáy vào đấy là cái chắc. E thề

master_guy

Xe buýt
Phạm trù "sành điệu" rất rộng. Trong khuôn khổ tham gia giao thông bằng xe ga thì em thấy là đi xe nhiều tiền cũng chưa thể hiện cái sành điệu. Có thể cách ngồi là để chị em tạo dáng thôi, chứ thực ra em chưa thấy cái "sành điệu" ở đâu cả.
Em để ý một số nước, xe máy tay ga chỉ để sử dụng để giao bánh pizza hoặc là ra công viên chụp ảnh dạo thôi ạ.
Khái niệm "sành điệu" mỗi nước một khác nhau. Ở 1 số nước SĐ là chỉ số tận hưởng cuộc sống và ở khía cạnh nào đó là : anh làm gì để cống hiến cho đất nước. Xe chỉ là phương tiện (ko nói tới tầng lớp đại gia, chơi xe độc).
Ở VN, thế nào là SĐ thì em chệu. Với em, SĐ là tham gia OTOfun và xây dựng văn hoá giao thông.
Em hết ạ!

dream1235

Xe buýt
E thích mỗi bài này.
Nhiều cụ chê ra chê vào nhưng không phải nói phét chứ cụ nào cũng nhìn xoáy vào đấy là cái chắc. E thề
Em cũng thề là bác cũng nhìn vào đấy giống em..........:))

hongxinh_hd

Xe tải
Website
luatvutran.com
Xin lỗi các cụ, em dốt nên cũng không nắm rõ định nghĩa sành điệu là gì, nên em phải search và tìm thấy bài này ợ
Sành điệu là thử thách đến thành đạt

Giá trị của sự sành điệu là kiêu hãnh, mà sự kiêu hãnh đích thực chỉ có được khi bản thân tạo nên mọi thứ cho mình.

Nhiều người trẻ cho rằng, sành điệu là ăn mặc đúng mốt và đi trước mốt, là dùng những đồ vật đắt tiền và khác người… Nhưng người từng trải thì bảo rằng, sành điệu nhất chính là biết chấp nhận thử thách và dấn thân vào thử thách của cuộc đời.

Sành điệu là không sợ khó khăn

Nếu miêu tả cốt lõi của hai chữ sành điệu, có nghĩa là sự tự tin vào giá trị của mình. Vì vậy, cô gái trẻ không bao giờ ngại khó, cản trở có thể khiến cô lùi lại vài bước để lấy đà vượt qua chứ không thể bắt cô biến sắc mặt hay yếu đuối.

Thời đại toàn cầu với bao cái mới, biết bao cạm bẫy; tất cả đều không phải là quà tặng ngẫu nhiên. Cô gái muốn theo kịp thời đại nên tiến vào những thanh ba-ri-e chắn ngang, đó có thể là rào cản ngoại ngữ, là khác biệt lối sống, là khoảng cách quan niệm… Nhưng nếu sợ cái gì thì không bao giờ hiểu được để chinh phục nó, chỉ có cách thử sức mà thôi.

Sành điệu là tự lập

Giá trị của sự sành điệu là kiêu hãnh, mà sự kiêu hãnh đích thực chỉ có được khi bản thân tạo nên mọi thứ cho mình. Cô gái thời hiện đại với trang sức đắt giá, đồ dùng sang trọng chỉ đáng nể nhất khi chính cô tự lập nên. Vì do chính sức mình, trí óc mình là ra nên cô gái hiểu rõ phẩm chất hàng hoá, giá trị đồ vật quanh mình.

Sành điệu không đồng nghĩa với chọn đồ hàng hiệu

Quần áo không cứ phải dán mác cao cấp, son phấn không cứ phải đắt tiền quá chừng. Sự sành điệu đúng nghĩa tức là đẹp, mà là phải được sự phối hợp hài hoà ăn ý giữa các chi tiết với tổng thể. Hãy tin rằng: sự thanh lịch cũng là sành điệu và sự thanh lịch ở các cụ già tóc trắng như cước, ở các bà lớn tuổi tóc quyện hai màu… chính là một giá trị lâu bền của sự sành điệu.

Sành điệu cũng giản dị

Có những nhà tạo mẫu nổi tiếng xuất hiện trước công chúng thường xuyên với trang phục chỉ hai màu trắng đen, đường nét đơn sơ, đôi khi như thô vụng nữa. Thật ra, họ tin rằng đã đạt đến sự sành điệu cao cấp, nó cho phép họ không bị lệ thuộc vào những chi tiết rườm rà, cầu kỳ của vải vóc và kiểu cách.

Một trong những thước đo của sự sành điệu đến tinh tế cũng là giản dị; sự ngạc nhiên của khán giả khi bắt gặp những cô người mẫu danh tiếng ngoài đời cũng giải thích cho điều đó, bởi có khi họ còn ăn vận giản dị hơn tất cả nhiều.

Sành điệu là một giá trị sâu sắc, không chỉ thể hiện ở vẻ bề ngoài

Nếu hình thức bóng lộn mà nghênh ngáo, công chúng thường không khâm phục. Trước một nhân vật điềm đạm mà hài hoà từ trong ra ngoài, dù người đó chưa thể hiện một chút gì, đám đông cũng thích được chiêm ngưỡng.

Quy luật của cuộc sống hiện đại không còn thích hợp thường xuyên cho nguyên tắc hữu xạ tự nhiên hương, người tài giỏi đến sành điệu không còn chỉ ẩn mình kín tiếng. Hình thức tinh tế của họ, khả năng sâu sắc của họ, sự sành điệu đích thực của họ được chính họ và được người chung quanh truyền tụng.

Nói cho cùng, sành điệu là tiêu chí của sự thành đạt, của tài năng. Đó là phần thường lớn, là đích đến của người hiện đại.

Đây là 1 trong rất nhiều phẩm chất của thanh niên thời nay.

Theo như bài này thì cái mà cụ chuotlang nói đến không phải là sành điệu đâu ợ. :)

chuotlang

Xe lừa
E thích mỗi bài này.
Chê là cái mồm em nó chê

Nhìn là cái mắt em nó cứ nhìn

Thế mới mấu thuẫn chứ, các bác chắc cũng vậy nhỉ

chuotlang

Xe lừa
Xin lỗi các cụ, em dốt nên cũng không nắm rõ định nghĩa sành điệu là gì, nên em phải search và tìm thấy bài này ợ

Đây là 1 trong rất nhiều phẩm chất của thanh niên thời nay.

Theo như bài này thì cái mà cụ chuotlang nói đến không phải là sành điệu đâu ợ. :)
SD kiểu VN thì đc các em gái VN mang sang đây, nó hơi khác cái quan niệm của SD nơi em đang sống
Nôm na là phải chơi những mốt thời thượng, biết ăn ngon mặc đẹp, cư xử văn minh
Chứ mồm chửi bậy xoen xoét đi đứng con cớn vênh vênh váo váo như nhiều em VN thì ko ai coi là SD
Nhưng các em ý đang tự coi minh là rất SD
Em về VN gặp nhiều mợ đi 4 bánh mà người vẫn ngồi cong ưỡn cả ra, chết cười mà em ko chộp đc tấm hình nào
Nhìn đúng là bên nước ngoài nó tưởng bị tật nguyền ;)

Vote mợ đã có công tìm tòi

Bobby Car

Xe buýt
Sành điệu là không phải khoe khoang . Khi người ngoài đánh giá mình là sành điệu , nhưng chính mình không biết thì đó mới là sành điệu.:P

hp30s3704

Xe buýt
SD kiểu VN thì đc các em gái VN mang sang đây, nó hơi khác cái quan niệm của SD nơi em đang sống
Nôm na là phải chơi những mốt thời thượng, biết ăn ngon mặc đẹp, cư xử văn minh
Chứ mồm chửi bậy xoen xoét đi đứng con cớn vênh vênh váo váo như nhiều em VN thì ko ai coi là SD
Nhưng các em ý đang tự coi minh là rất SD
Em về VN gặp nhiều mợ đi 4 bánh mà người vẫn ngồi cong ưỡn cả ra, chết cười mà em ko chộp đc tấm hình nào
Nhìn đúng là bên nước ngoài nó tưởng bị tật nguyền ;)

Vote mợ đã có công tìm tòi
Cụ ơi! Chị em chạy 4b ở VN, sở dĩ ngồi cong ưỡn như cụ thấy là để canh mấy thằng chạy 2b tạt đầu đấy ạ...chứ ko phải điệu đà gì đâu..

Mr.Gà

Xe hơi
theo cháu người sành điệu là người nhìn 1 cái là người khác phải để ý đến cái phong thái và gu thẩm mỹ của họ

chuotlang

Xe lừa
Cụ ơi! Chị em chạy 4b ở VN, sở dĩ ngồi cong ưỡn như cụ thấy là để canh mấy thằng chạy 2b tạt đầu đấy ạ...chứ ko phải điệu đà gì đâu..
Xe nó có cái chỉnh ghế lên cao mà cụ
Nó thiết kế ra người cao 1m4 cũng ngồi đc mà
Em thấy nhiều người ngồi xe sai vị trí ghế, rất nguy hiểm, chằng chịu dựa lưng vào ghế ý chứ

momoyama68868

Xe điện
Em nhận được 1 comment như sau:

chuotlang viết
Em thấy nhìn mấy em Sing thấy lành lành, ko kiểu vênh váo như mấy em VN
Nói chung loanh quanh DNA, có khi VN mình chị em ăn mặc sexy nhất ý chứ
Có cái xe tay ga lượn thì ưỡn cong người xong mặt vênh thượng lên ;)

Trả lời:
Trình độ khác nhau nên cách thể hiện khác nhau mà cụ...với cả bên đấy toàn đi Public Transportation thì lấy đâ ra ưỡn cong người hử cụ;), bên đấy mà đi cứ ưỡn cong người, người khác lại tưởng tật nguyền mất:)

Cho nên em lập thớt này để chúng ta cùng share chút

Comment đc trích từ http://www.otofun.net/threads/224469-singapore-gia-dinh-tu-tuc
Bài này em đang viết dở

Bác kia comment em thấy khá đúng, với xã hội phát triển hơn thì cách nhìn nhận người ta khác
Thực ra chị em VN nhà ta hay có kiểu ngồi trên xe Ga mà ngực tấn công mông phòng thủ mới là sành điệu, tỏ ra ta đây có $ v..
Cái gì mình sở hữu mới là nhất
Nhạc mình nghe mới là hay
vv.......
Theo em ko phải là như vậy, đó là cái VN nhất thời thôi, em cũng đi nhiều nc rồi, theo quan điểm của em chẳng có phụ nữ nào ngồi kiểu ngực tấn công mông phòng thủ giống VN cả
Còn nhạc hay thời hiện đại thì em cứ thấy bọn có tiền nhất trên thế giới mới là sành điệu
Như kiểu biểu diễn ở Dubai vv..... ý ạ
Hay và ko hay, chỉ là quan niệm
Người ta quen đc thì mình cũng quen đc thôi

Câu này k chuẩn cần phải chỉnh, k phải phụ nữ VN nhà ta ai đi xe ga cũng ngồi như vậy, chỉ có một số: hoặc là mẫu giới thiệu xe, hoặc mấy em "hàng", một số chị e muốn "show hàng"....thế thôi, chứ k phải như nhận xét của cụ chủ đâu, cụ đừng nhận xét kiểu vơ đũa cả nắm thiếu khách quan.....................như vậy là chưa SÀNH và không ĐIỆU

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Sành điệu thì nó vô cùng lắm, em nghiệm thấy thế này (đúng nghĩ từ sành điệu chứ ko bias hay xét chuyện tốt/xấu, đúng/sai gì cả; vì suy cho cùng thì "tôi sống cuộc sống của tôi, bạn sống cuộc sống của bạn" và chúng ta nên tôn trọng nhau).

1. Nhiều cô giàu thì sành điệu với họ là đồ dùng, vẻ ngoài càng "xấu xấu, bẩn bẩn" càng tốt (nhưng thực ra toàn đồ xịn).
2. Với các cô đam mê công nghệ (Gadget guys) thì phải luôn luôn dùng đồ "state-of-the-art" thì mới là sành điệu.
3. Với các cô thích thể hiện thì luôn tiêu tiền quá khả năng của mình là sành điệu.
4. Với nhiều cô gái thì nhiều vệ tinh, người tình mới là sành điệu.
5. Với những cô cáo già thì "càng tỏ ra ngây thơ ngất ngơ" càng sành điệu.
6. Với một số cô ở bển về thì càng dùng nhiều từ đệm "tiếng Anh" là càng sành điệu.
7. ưỡn ngực, cong mong mà là sành điệu là suy nghĩ của mấy con cave, hoặc thích làm cave.
.... Còn nhiều nữa.
Cụ hơi sành điệu đấy ;)

koj.k0ol

Xe tăng
sành điệu á.... em thích chơi với người sành, nhưng điệu quá là em té... :D

kar

Xe điện
Mệt với các thầy quá! Bàn chuyện sành điệu thì cứ bàn nhưng đem cái chuyện chị em người ta ngồi xe ra sao mà phán xét này nọ thì không ổn tý nào. Mấy đ/c phán chị em như đúng rồi thế này sẽ rơi vào các trường hợp sau:
1. Là các chị già xấu tính, ưỡn không được nên đành bảo các em nó hư!
2. Là mấy anh có vợ là các chị phía trên.

Cơ bản là vậy, còn các anh khác nữa nhưng không nên tốn t/g cho kiểu đàn ông vậy.

chuotlang

Xe lừa
Câu này k chuẩn cần phải chỉnh, k phải phụ nữ VN nhà ta ai đi xe ga cũng ngồi như vậy, chỉ có một số: hoặc là mẫu giới thiệu xe, hoặc mấy em "hàng", một số chị e muốn "show hàng"....thế thôi, chứ k phải như nhận xét của cụ chủ đâu, cụ đừng nhận xét kiểu vơ đũa cả nắm thiếu khách quan.....................như vậy là chưa SÀNH và không ĐIỆU
Cụ làm ơn đọc hết cả thớt hãy nên phát biểu, cũng nhiều comment lắm ạ, em ko vơ đũa cả nắm đâu, thống kê có cả

chuotlang

Xe lừa
Mệt với các thầy quá! Bàn chuyện sành điệu thì cứ bàn nhưng đem cái chuyện chị em người ta ngồi xe ra sao mà phán xét này nọ thì không ổn tý nào. Mấy đ/c phán chị em như đúng rồi thế này sẽ rơi vào các trường hợp sau:
1. Là các chị già xấu tính, ưỡn không được nên đành bảo các em nó hư!
2. Là mấy anh có vợ là các chị phía trên.

Cơ bản là vậy, còn các anh khác nữa nhưng không nên tốn t/g cho kiểu đàn ông vậy.
Bác nói khó hiểu phết
Em sắp phải đi học tiếng Vn thôi

Chỉnh sửa cuối: