[Funland] Quận Hoàn Kiếm sát nhập vào Quận nào vậy

Dân miền núi TM

Xe điện
Ngta nào có quan tâm tới nhg nơi ấy. Và dấu ấn về các dân tộc anh em nào có đậm bằng điều này:
Các cụ vẫn hay tự mâu thuẫn kiểu vậy.
Thực tế mọi vấn đề các cụ thắc mắc hay nghi ngại nó chả có gì mới, thậm chí các cụ đã tự chấp nhập và sống cùng nó cả chục năm rồi.:))

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Thành quận Ba Tây nghe cũng sang các cụ nhỉ. Nó có một tây mình có hẳn 3 tây. Được không ạ.
Ba Tây là tên Hán Việt gọi Brazil
Vậy phải đổi thành Brazil cho đúng tên gốc chứ

congdanhang3

Xe tải
Đến năm 2030 thì quận Ba Đình cũng thuộc diện phải sáp nhập, giả sử sáp nhập Ba Đình, Tây Hồ, Đông Anh làm 1 và lấy tên Đông Anh, lúc đấy sẽ có tít như: Hôm nay Quốc hội khai mạc tại tòa nhà quốc hội... quận Đông Anh nghe hay phết cụ nhỉ
Quận Ba Anh Tây chứ cụ :))

Bigtits

Xe tăng
Ghép quận xong còn phải ghép phường nữa. Mà các phường của Hoàn Kiếm bây giờ toàn là tên phường theo địa danh lịch sử, mà kể cả tên quận cũng vậy.
Để cân đối diện tích và dân số, chắc ghép với Long Biên hợp nhất, ngày xưa thì Long Biên cũng chỉ là 1 khu tính kể từ Ga Long Biên đổ ra bãi giữa, qua cầu dân vẫn tính là sang Gia Lâm (hay còn gọi là Lâm Gia Trang ngày xưa)
Em ủng hộ ý kiến này. Cho con gấu nhà e nó hết tí toe nó quê huyện Hoàn Kiếm với e =))

cadan

Xe container
Các cụ vẫn hay tự mâu thuẫn kiểu vậy.
Thực tế mọi vấn đề các cụ thắc mắc hay nghi ngại nó chả có gì mới, thậm chí các cụ đã tự chấp nhập và sống cùng nó cả chục năm rồi.:))
Có đuọc lấy ý kiến đâu mà chả chấp nhận hay ko chấp nhận

Chả có gì là mâu thuẫn cả

longphúc

Xe tăng
Vừa đọc được cái này thấy chán,tưởng sát nhập đỡ ngân sách nhiều chứ nhỉ
Screenshot_20230803-202525_Trình chạy Pixel.png

Min Autumn

Xe tải
Đây là đường lối chỉ đạo từ TW mà ạ. Nên chuyện sáp nhập các quận, theo em đoán, nó không phải là để phục vụ mục tiêu đơn giản là để tinh giảm bộ máy. Muốn tinh giảm thì chỉ cần sáp nhập các phường lại với nhau là giảm luôn.

Chuyện sáp nhập quận HK là vì không đạt đủ chỉ tiêu về diện tích và dân số. Sự thiếu hụt chỉ tiêu này dẫn đến việc thiếu hụt không đảm bảo cơ sở hạ tầng vật chất cho đời sống của dân cư (như thiếu trường học, nơi khám chữa bệnh,... ), không đảm bảo được việc phát triển lâu dài của quận. Càng để lâu, sự thiếu hụt càng nghiêm trọng sẽ dẫn đến ảnh hưởng tới chất lượng đời sống dân cư cũng như cấu trúc hạ tầng văn hóa xã hội.

Do đó, Quận HK hoặc phải giãn dân, hoặc phải mở rộng, hoặc phải sáp nhập vào quận khác để đảm bảo đủ chỉ tiêu dt/dân số. Bao nhiêu năm rồi, việc giãn dân phố cổ chưa thành công như ý muốn vì dân phố quyết bám trụ ít người muốn đi. Nên bắt buộc không sớm thì muộn, HK cũng sẽ phải thay đổi theo các hướng này thôi ạ.

longphúc

Xe tăng
Đây là đường lối chỉ đạo từ TW mà ạ. Nên chuyện sáp nhập các quận, theo em đoán, nó không phải là để phục vụ mục tiêu đơn giản là để tinh giảm bộ máy. Muốn tinh giảm thì chỉ cần sáp nhập các phường lại với nhau là giảm luôn.

Chuyện sáp nhập quận HK là vì không đạt đủ chỉ tiêu về diện tích và dân số. Sự thiếu hụt chỉ tiêu này dẫn đến việc thiếu hụt không đảm bảo cơ sở hạ tầng vật chất cho đời sống của dân cư (như thiếu trường học, nơi khám chữa bệnh,... ), không đảm bảo được việc phát triển lâu dài của quận. Càng để lâu, sự thiếu hụt càng nghiêm trọng sẽ dẫn đến ảnh hưởng tới chất lượng đời sống dân cư cũng như cấu trúc hạ tầng văn hóa xã hội.

Do đó, Quận HK hoặc phải giãn dân, hoặc phải mở rộng, hoặc phải sáp nhập vào quận khác để đảm bảo đủ chỉ tiêu dt/dân số. Bao nhiêu năm rồi, việc giãn dân phố cổ chưa thành công như ý muốn vì dân phố quyết bám trụ ít người muốn đi. Nên bắt buộc không sớm thì muộn, HK cũng sẽ phải thay đổi theo các hướng này thôi ạ.
Em chỉ quan tâm 2 điều,#1sát nhập xong thì thủ tục hành chính có tốt hơn không,#2 là có tiết kiệm được ngân sách hay không còn lại em chả quan tâm,nghe có vẻ #2 đã không đạt,em nói chung chứ không riêng HK

Min Autumn

Xe tải
Em chỉ quan tâm 2 điều,#1sát nhập xong thì thủ tục hành chính có tốt hơn không,#2 là có tiết kiệm được ngân sách hay không còn lại em chả quan tâm,nghe có vẻ #2 đã không đạt,em nói chung chứ không riêng HK
Vâng. Dân thì chỉ cần những lợi ích thiết thực cho cuộc sống của mình ngay và luôn. Ai cũng thế thôi ạ. Em cũng vậy. 😁

Việc sáp nhập hay thay đổi quận HK, mục tiêu chính cũng là để đảm bảo chất lượng cho đời sống của dân thôi ạ. Nhưng mà CP phải nhìn theo tầm xa mốc 10-50 năm dù 1 thay đổi cho là nhỏ nên đa phần dân không được giải thích cặn kẽ sẽ dễ bị hoang mang.
Mấy hôm nay, nhiều ng mắng ông Thành phố quá trời nhưng thực ra ổng bị oan .

fundraiser

Xe container
Sáp nhập xong thừa 1 mớ trụ sở

TP - Theo thống kê, toàn tỉnh Thanh Hoá có 789 cơ sở nhà đất thuộc sở hữu Nhà nước bị dôi dư sau khi sáp nhập các đơn vị hành chính.

fundraiser

Xe container
CỤ không đọc nội dung ah. VIệc sáp nhập thay đổi trụ sở, cả 2 dồn làm 1 và ngồi vào 1 chỗ thì cần phải đầu tư từ cái bàn cái ghế máy vi tính.v.v. CÓ phải cái gì cũng bê nguyên được sang chỗ mới đâu mà ko cần chi phí. Chưa kể có những người vì xa hoặc thuộc diện có tuổi nhưng chưa tới tuổi nghỉ hưu mà có nguyện vọng nghỉ thì phải có tiền hỗ trợ người ta nghỉ chứ. Cụ chuyển cái nhà từ chỗ này sang chỗ khác đã mất 1 mớ tiền vận chuyển, tiền mua sắm cái nọ cái kia nữa là sáp nhập trụ sở cơ quan.

cadan

Xe container
Sáp nhập xong thừa 1 mớ trụ sở

TP - Theo thống kê, toàn tỉnh Thanh Hoá có 789 cơ sở nhà đất thuộc sở hữu Nhà nước bị dôi dư sau khi sáp nhập các đơn vị hành chính.
đem bán đấu giá có khi không phải bù 1300 tỷ ngân sách chi sáp nhập địa bàn

cairong_2011

Xe container
Em thấy XH mình hay thật. Mới là chủ trương (em ko bàn điều này đúng sai thế nào) và do anh Chủ tệch phát ngôn là cả XH rùng rùng 'xuất tinh" phê phán, chê bai các kiểu. Cứ giả sử cho rằng việc đặt ra các tiêu chí sát nhập theo DT, dân số là đúng, rồi mục tiêu để giảm biên chế là OK đi thì từ lúc thông qua chủ trương đến khi thực hiện còn cả quãng đường dài dài. Thậm chí sang anh Chủ tệch mới ko biết chừng. Em nghĩ rồi vẫn cù như vận thôi, cùng lắm cho 2-3 phường lận cận ghép vào là OK. Việc ghép Quận/Huyện như kiểu HK khá nhạy cảm hơn so với mở rộng cách đây 15 năm.