[Funland] Quan điểm về con cái và hạnh phúc.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Cái này tuỳ quan điểm mỗi người, nhưng với e thì con cái phải “tự do trong khuôn khổ”, nói gì thì nói, con cái vẫn là động lực để mình làm vc, nó là tình yêu, là cuộc sống của mình, vậy thì nó có hạnh phúc mình mới hạnh phúc, chứ bảo ai tự lo cho hp của mình thì e thấy k đúng lắm. Chắc e già rồi, nên tư tưởng k thoáng vậy dc.
Em cũng đang nghĩ như chị nhưng ko biết diễn tả sao, may có chị iu nói hộ suy nghĩ của em ạ
Lúc chưa ck thì nghĩ độc lập ạ. Còn giờ mình có con rồi, dù thế nào đi nữa, niềm vui của mình trong đó cũng có 1 phần hạnh phúc của con. Con hạnh phúc mình hạnh phúc trọn vẹn hơn. Con mình ko ổn, mình cũng có nét buồn trên mặt dù mình luôn lạc quan chị nhỉ

motthoidongbim

Xe điện
Vs em thì dưới 18 or chưa tự lập thì dùng từ “phải”. Còn trên 18 thì dùng từ “nên” vs con. Chấm hết. Còn lệch thì tự làm tự chju.

minhlp

Xe tải
Em là nữ 24 tuổi hiện đang độc thân, chưa chồng, chưa con và cũng thấy chưa vội vã gì lắm.
Nhưng có anh chị em xung quanh lập gia đình rồi, nhiều người khá bị tư tưởng thích kiểm soát con cái. Câu nói quen thuộc của nhiều phụ huynh. " Mày không nghe tao, thì sau này mày khổ..." các kiểu.
Tư duy này kéo theo ảnh hưởng tới cách dạy con cái.
Theo em quan hệ con cái và cha mẹ ko nên là quan hệ kiểu kiểm soát, cha mẹ ko nên đòi hỏi con cái phải làm theo ý muốn của mình, việc nó thích học gì, ăn gì, những mục tiêu sống của con cái nên để nó tự lựa chọn. Cha mẹ chỉ nên định hướng thôi. Có như vậy sau con cái khi cảm nhận thấy hạnh phúc tự phải từ bản thân của nó mà ra.

Hạnh phúc của cha mẹ nên xuất phát từ bản thân và cuộc đời họ chứ ko thể bắt con cái phải đóng vai trò mang lại niềm vui cho mình. Em dị ứng với mấy bài phát biểu của single mom hay single dad kiểu như tôi lo cho con cái nên sẽ ko đi bước nữa, chỉ khi nào tìm thấy ng yêu thương con riêng của tôi. WT hell?
Từ bao giờ mà hạnh phúc bản thân của cha mẹ đơn thân phải gánh thêm hạnh phúc của đứa con.

Cha mẹ nên có bạn đời, Tìm người thực sự hiểu, cảm thông, chia sẻ. Còn con cái có số phận của nó, để nó tự bay. Dạy nó cách bay là được rồi. Phương Tây 18 tuổi là cha mẹ để con tự lập khá là văn minh.
Suy nghĩ của mợ rất hay.

Nhưng đời nhiều khi nó không như ta mong muốn đâu mợ ạ. Mợ cũng chưa chồng chưa con, nên mới đang suy nghĩ theo cách nhìn của người chưa làm cha làm mẹ.

"Hạnh phúc của cha mẹ nên xuất phát từ bản thân và cuộc đời họ chứ ko thể bắt con cái phải đóng vai trò mang lại niềm vui cho mình". => Vấn đề là "bản thân" và "cuộc đời" của mỗi con người có độc lập với phần còn lại hay không? Ví dụ như cuộc đời của em, em thấy hạnh phúc vì có những người thân xung quanh. Có vợ con, có bố mẹ, có anh em bạn bè. Thế nên, trong hạnh phúc của em luôn có những người xung quanh. Con mà hư hỏng, hỗn láo, bất hiếu thì bố mẹ sao vui nổi.

Hơn nữa, với mỗi một giai đoạn của con, thì vai trò và tác động của bố mẹ tới con cũng sẽ không giống nhau. Con trọng bụng mẹ khác, con còn nhỏ khác, con dậy thì khác, con trưởng thành khác...
Nhưng xét cho cùng, con cái mà không mạnh khỏe, hạnh phúc thì sao những người làm cha làm mẹ hạnh phúc được.

tunglam28062009

Xe tăng
" chú " năm nay 42 rồi mà còn vẫn phải nghe lời mẹ chú từ ăn j, mặc j, dạy con ntn, ra khỏi nhà phải xin phép bố mẹ đồng ý mới dc đi đây nè. Léng phéng mẹ " chú " lăn đùng ra dỗi ăn vạ đòi chết đòi bỏ đi ngay.😎

omerta77

Xe điện
Nói là 1 chuyện. Tự nuôi con mình là chuyện khác mợ trẻ ạ :))
Khi nào mợ nuôi con được 10 tuổi thì nhớ quay lại thớt này xem mình thực hiện đc bao nhiêu % những gì mình đã nói nhé

Nắng nhạt

Xe điện
Em có 2 thằng cu 18- đôi mươi rồi, mà giờ còn chưa biết làm sao đây. Lơ là một phát là nó hỏng ngay, không để ý đã thấy tập hút thuốc. Thả ra chắc 3 tháng sau báo nợ luôn. Tây nó khác ta nó khác, không thể áp dụng mọi nền văn hóa cho nhau. Hãy nhìn ra xung quanh , nhà nào bố mẹ kệ cho con tự do xem, 10 đứa không hỏng 7 đứa CCCM cứ lấy đầu em ra mà ném trứng thối
Cụ nói nền văn hóa là không đúng. Nhật Bản với văn hóa phương Đông vẫn để con tự do tự lập như tây đó thôi. Chuẩn thì phải là điều kiện cuộc sống. Khi nào nước mình giầu lên, đỡ gánh nặng cơm áo gạo tiền thì cha mẹ mới có thời gian nghiền ngẫm cách nuôi con sao cho tốt nhất. Chứ bây giờ dân đa phần nghèo, dân trí vẫn còn thấp áp dụng phương pháp này không khả thi. Nhưng những gia đình có điều kiện thì nên học cách nuôi con kiểu này

sozinho

Xe buýt
Em là nữ 24 tuổi hiện đang độc thân, chưa chồng, chưa con và cũng thấy chưa vội vã gì lắm.
Nhưng có anh chị em xung quanh lập gia đình rồi, nhiều người khá bị tư tưởng thích kiểm soát con cái. Câu nói quen thuộc của nhiều phụ huynh. " Mày không nghe tao, thì sau này mày khổ..." các kiểu.
Theo em quan hệ con cái và cha mẹ ko nên là quan hệ kiểu kiểm soát, cha mẹ ko nên đòi hỏi con cái phải làm theo ý muốn của mình, việc nó thích học gì, ăn gì, những mục tiêu sống của con cái nên để nó tự lựa chọn. Cha mẹ chỉ nên định hướng thôi. Có như vậy sau con cái khi cảm nhận thấy hạnh phúc tự phải từ bản thân của nó mà ra.

Hạnh phúc của cha mẹ nên xuất phát từ bản thân và cuộc đời họ chứ ko thể bắt con cái phải đóng vai trò mang lại niềm vui cho mình. Em dị ứng với mấy bài phát biểu của single mom hay single dad kiểu như tôi lo cho con cái nên sẽ ko đi bước nữa, chỉ khi nào tìm thấy ng yêu thương con riêng của tôi. WT hell?
Từ bao giờ mà hạnh phúc bản thân của cha mẹ đơn thân phải gánh thêm hạnh phúc của đứa con.

Cha mẹ nên có bạn đời, Tìm người thực sự hiểu, cảm thông, chia sẻ. Còn con cái có số phận của nó, để nó tự bay. Dạy nó cách bay là được rồi. Phương Tây 18 tuổi là cha mẹ để con tự lập khá là văn minh.
Tây nào thế bạn? Bạn cần phân biệt pháp luật với đời sống, ở VN pháp luật cũng công nhận là 18 tuổi độc lập về nhận thức và trách nhiệm tuy nhiên can thiệp của Bố Mẹ cũng tương tự phương Tây thôi, giáo dục Tây hướng tới tự lập, nên trẻ đủ 18 có ý thức tách riêng và tự lập trong cuộc sống kinh tế, tuy nhiên ảnh hưởng của gia đình vẫn có, và trước các quyết định, (kể cả quyết định hôn nhân) vẫn ảnh hưởng bởi Bố Mẹ, một vài bộ phim ảnh không phải đại diện của xã hội đâu, nhìn vào phim Việt bạn cũng sẽ thấy sự khác biệt với cuộc sống thế nào.

hungeverest

Xe điện
E năm nay gần 5 chục rồi, ô bà nói ko nghe, léng phéng còn ăn roi vào mông hay úp mặt vào tường đây.

H3RoVaRg

Xe đạp
Mỗi thế hệ mỗi khác cụ ạ

cỏ và mây

Xe điện

Vì bạn chưa có gia đình nên bạn nghĩ hơi 1 chiều. Quan điểm về hạnh phúc nó cũng có tính thời điểm thôi bạn ạ. Lúc lấy chồng có thể đó là ngày bạn thấy hp nhất cuộc đời, nhưng ngày con bạn chào đời lại là ngày bạn thấy tuyệt nhất chẳng hạn... Vậy nên đừng đánh giá và cười cợt khi bạn không ở trong hoàn cảnh và suy nghĩ của họ.
"Có hạnh phúc nào mà không phải hi sinh". Những người đã phải làm single mom single dad họ sẽ tự quyết định lựa chọn con cái hay chuyện riêng làm mục đích của hạnh phúc họ sẽ phải hi sinh cái còn lại, người may mắn sẽ chẳng phải hi sinh cái gì. Nhưng đã ở trong hoàn cảnh đặc biệt như thế ít người tin vào may mắn. Vậy nên, cứ sống cứ trải nghiệm và đánh giá cuộc đời mình thôi. Cuộc đời của người khác nên để họ tự lo bạn ạ :)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đăng ký nick thì khai 38 tuổi còn theo bài viết thì 24 tuổi vậy cái nào mới chính xác? Nói chung không đáng tin :))

Moriarty

Xe container

Thế chẳng may mà khổ thật thì có về khóc với phụ huynh ko?

dobakyonly

Đi bộ
bố mẹ xuất phát từ lo lắng cho con thôi, có điều không phải bố mẹ nào cũng biết cách để ko áp đặt mà tự con cái tự hiểu. Có chuyện mới thấm