Quá nhiều các vụ tai nạn do xe hơi gây ra, làm thế nào để lái xe an toàn đây các bác?

thamtunhi

Xe đạp
Cứ mỗi ngày lang thang đọc báo là lại thấy vài vụ tai nạn do ô tô gây ra. Ôi sợ thiệt đó. Làm cho tôi cứ mỗi ngày ngồi vào vô-lăng, chở vợ đi làm, chở con đi học là lại run lên. Không biết hôm nay mình chạy xe sẽ không đụng ai chứ, đang đi có bị cán đinh gì không hay lốp xe bị bể, bị nổ chẳng hạn... Nguy hiểm quá, làm thế nào để lái xe an toàn đây các bác? :(

bong07

Xe container
Cứ mỗi ngày lang thang đọc báo là lại thấy vài vụ tai nạn do ô tô gây ra. Ôi sợ thiệt đó. Làm cho tôi cứ mỗi ngày ngồi vào vô-lăng, chở vợ đi làm, chở con đi học là lại run lên. Không biết hôm nay mình chạy xe sẽ không đụng ai chứ, đang đi có bị cán đinh gì không hay lốp xe bị bể, bị nổ chẳng hạn... Nguy hiểm quá, làm thế nào để lái xe an toàn đây các bác? :(
Để trả lời câu hỏi của cụ chúa cũng chịu thôi!Tốt nhất là cẩn thận, cẩn thận và cẩn thận thôi!

beck_vn

Xe tăng
Cụ cất xe ở nhà gọi taxi mà đi. Chưa ra đg đã sợ, cụ nghe câu sợ thì ở nhà với vợ chưa.?

tienbeo89

Xe máy
Chuẩn không phải chỉnh... phía trước tai lái là sự sống /hãy lái xe bàng cả trái tim _ VOV...
Nhớ về mẹ con nhè nhẹ chân ga /nhớ về ba con vững vàng tay lái.
Cụ chạy xe cẩn thận không phải cứ đi chậm là đc đâu. tập chung va da hình liên tục cụ nhé. cố né mấy bé 2B ngổ ngáo và tránh mấy bác nhiều B nhé cụ.

XACURA

Xe tải
Khổ thân cụ chủ, có tiền mua xe chạy cũng run :D

mio_1987

Xe đạp
Bác cứ lo sợ kiểu đó thì càng dễ gây tai nạn đấy. Tâm lý cũng ảnh hưởng rất lớn đến lái xe an toàn đó. Tai nạn thì ngày nào chả có, mình cứ lái vững, không chạy nhanh vượt ẩu là được ah bác ơi :) Còn nhiều lúc xui quá thì đành chịu :(

nhocharuka

Đi bộ
Tôi cũng sợ y như bác vậy đó. Vì vậy tôi đều cố gắng đi kiểm tra, bảo trì xe hàng tháng hoặc có thể là hàng tuần cho an toàn. Tôi cũng cảm thấy yên tâm mỗi khi vợ tôi có việc cần đi xe.

thamtunhi

Xe đạp
Nhưng đâu phải lúc nào mình cũng rảnh để đi bảo trì đâu bác :(. Có cách nào tự mình kiểm tra không?

nhocharuka

Đi bộ
Tôi thấy ngoài việc thắt dây an toàn khi ngồi trên xe, việc kiểm tra lốp xe rất là quan trọng. Rất ít người quan tâm đến vấn đề này. Nhưng lỡ bánh xe mòn, bị nứt mà vẫn để chạy thì rất là nguy hiểm.

thamtunhi

Xe đạp
Bác nói chí phải, chắc bác rành về lốp xe lắm. Bác đang sử dụng lốp xe hiệu nào vậy? Có thể tư vấn cho tôi được không?

xamthung

Xe tăng
Cụ cứ xài vành to , có xịt độ mất lái cũng ít hơn mấy xe lazang nhỏ :)), hơn nữa kỹ năng lái xe mới là cái quan trọng , biết là sự cố khó tránh nhưng khi có sự cố thì bản năng tài xế luôn phải tính đến phuơng án ít thiệt hại nhất , cái này đòi hỏi kinh nghiệm . Nhưng theo em trong khuôn khổ lái xe nghiệp dư thì cẩn thận vẫn là trên hết , dần dần sẽ thành tài già thôi , lái mới thì nên "bình tĩnh" và "tin tay" , ca mơ run vớ vẩn lại chon phuơng án xử lý dở nhất thì ...

nhocharuka

Đi bộ
Rành thì cũng tôi cũng không rành lắm. Bạn cứ chọn loại lốp xe có độ bám đường tốt, giảm tiếng ồn và có độ bên tốt là được :)

mio_1987

Xe đạp
Cụ cứ xài vành to , có xịt độ mất lái cũng ít hơn mấy xe lazang nhỏ :)), hơn nữa kỹ năng lái xe mới là cái quan trọng , biết là sự cố khó tránh nhưng khi có sự cố thì bản năng tài xế luôn phải tính đến phuơng án ít thiệt hại nhất , cái này đòi hỏi kinh nghiệm . Nhưng theo em trong khuôn khổ lái xe nghiệp dư thì cẩn thận vẫn là trên hết , dần dần sẽ thành tài già thôi , lái mới thì nên "bình tĩnh" và "tin tay" , ca mơ run vớ vẩn lại chon phuơng án xử lý dở nhất thì ...
Bộ xài vành to là ngon ăn à, cỡ mấy con tải to to còn lật ầm ầm :))
Nói chung nên chọn lốp xe xịn và tốt 1 chút đi cho an toàn, bánh thì nên phù hợp với vành và với chính cái xe quả bạn ấy. Ngoài ra cần củng cố tinh thần 1 chút chứ ai đâu đi xe mà lo nơm nớp thế kia có mà toi sớm =)) (hihi, em đùa tí thui nhá các pác)

Magentovn

Đi bộ
"Phía trước tai lái là sự sống /hãy lái xe bàng cả trái tim" slogan này cần ăn sâu vào đầu mỗi xế

mio_1987

Xe đạp
"Phía trước tai lái là sự sống /hãy lái xe bàng cả trái tim" slogan này cần ăn sâu vào đầu mỗi xế
Em thấy câu của pác này là chí lý nhất đoá ^^
Còn về lốp xe em thấy đa phần giờ toàn dùng của hãng Bridgestone, mấy hãng khác thì em không rành, có pác nào biết chỉ giáo cho em với!!!

xamthung

Xe tăng
Bộ xài vành to là ngon ăn à, cỡ mấy con tải to to còn lật ầm ầm :))
Nói chung nên chọn lốp xe xịn và tốt 1 chút đi cho an toàn, bánh thì nên phù hợp với vành và với chính cái xe quả bạn ấy. Ngoài ra cần củng cố tinh thần 1 chút chứ ai đâu đi xe mà lo nơm nớp thế kia có mà toi sớm =)) (hihi, em đùa tí thui nhá các pác)
Ý em là đi lốp mỏng :)) , vào cua chắc hơn , có nổ lốp thì đỡ nguy hiêm hơn chút . Nhưng mà cú bảo dưỡng thuòng xuyên thì ít khi nổ lốp , trừ khi có va chạm

thamtunhi

Xe đạp
Em thấy câu của pác này là chí lý nhất đoá ^^
Còn về lốp xe em thấy đa phần giờ toàn dùng của hãng Bridgestone, mấy hãng khác thì em không rành, có pác nào biết chỉ giáo cho em với!!!
Vậy pác rành về lốp xe của hãng Bridgestone à, em cũng đang xài loại này nè, nhưng không biết tốt ko?