Qua một mùa CẢI TÁNG suy nghĩ của các kụ như thế nào về việc này.

vuahe77

Xe điện
Vừa rồi là thời điểm cải táng trong năm, chắc chắn kụ các mợ trên này ít nhiều đã được nghe hoặc trực tiếp chứng kiến công việc như thế. Theo các kụ các mợ thì đến lượt mình thì có nên để con cháu phải làm tiếp cái công việc đó nữa hay không?
Nếu không thì các kụ các mợ sẽ chọn phương án nào?
Vì vấn đề môi sinh xã hội, em mạn phép mở thớt này để xin ý kiến của cả làng OF.
Xin chân thành sự góp ý của tất cả các kụ, các mợ :)

nhadatuytin

Xe container
Cái này em cũng ko dám bình ạ. Nói chung ý các cụ là sao thì mình cứ theo thôi
Nhưng từ đầu tháng em cũng phải đi 3 cái đám cỗ rồi

Mẹ s3xy

Xe tăng
E thì vẫn muốn theo truyền thống thế thôi nhưng đến đời mình có lẽ toàn hỏa táng vì quỹ đất có hạn và vấn đề môi trường. E sợ nhất đấy, nóng lắm :-s. Nếu đc e mong khoa học hiện đại kịp khi e đi cho e đc ướp xác rồi đến 1 ngày nào đó e lại................hồi sinh :">

linhkienxehoi

Xe điện
www.linhkienxehoi.com - Mua bán xe hơi cũ mới miễn
Website
www.linhkienxehoi.com
E thì vẫn muốn theo truyền thống thế thôi nhưng đến đời mình có lẽ toàn hỏa táng vì quỹ đất có hạn và vấn đề môi trường. E sợ nhất đấy, nóng lắm :-s. Nếu đc e mong khoa học hiện đại kịp khi e đi cho e đc ướp xác rồi đến 1 ngày nào đó e lại................hồi sinh :">
Một ước mơ nho nhỏ :D

cgbx

Xe tải
Chuyện tâm linh em chẳng dám bàn.
Tuy nhiên bản thân em thì em ủng hộ hỏa táng thôi: đơn giản, nhanh gọn mà hậu thế không phải vướng bận nhiều.

bmv màu cờ

Xe tăng
E thì cứ đi theo lối mòn thôi, thời thế thế thời, cứ hợp thời là làm , ko quan niệm cá nhân !!

vietnamarc

Xe điện
Cải táng là công việc cuối cùng con cháu có thể làm cho tiền nhân, nên nếu có thể thì cố gắng làm cho ấm áp!
Phong tục mỗi quê có nề nếp riêng, tuy nhiên cũng chẳng biết sau này ra sao.

xehonda

Xe hơi
có phải ở đâu cũng có thể hỏa táng dược đâu hả các cụ , làm được thế thì văn minh sach sẽ quá . Vừa rồi nhà cháu cũng có sang cát cho cụ thân sinh , 6 năm rồi , đi xem mấy nơi thấy đâu cũng bảo sạch sẽ rồi mà cả nhà cứ lo phát sốt vì nghe bao nhiêu chuyện kinh hãi của thiên hạ , người thì còn nguyên xi phải làm ma lại , người thì cả nhà phải lóc ra cả đống thịt .... nghe sợ lắm các cụ ạ . Nhưng nhờ ơn mưa móc , các cụ phù hộ độ trì , ông nhà cháu ai cũng bẩu là xương đẹp , lúc đấy thì mọi việc lại không có vấn đề gì , nhà cháu lần đầu tiên làm chuyện này thấy cũng bình thường , lo cho cụ xong mồ yên mả đẹp cũng thấy nhẹ nhõm . Xong việc hai bố con nhà cháu thuê làm việc này mới kể là vừa cách đấy mấy hôm hai bố con vừa mời khênh quan lên , mở áo quan ra là cả nhà con cháu chạy sạch.
Đây là việc làm tâm linh , nhà cháu vừa làm xong nhưng vẫn nghĩ rằng đây là hủ tục , việc phải làm khi chẳng đừng đươpcj thôi , như ở trong Nam hình như là đào sâu chôn chặt không như ngoài Bắc

lambogi79

Xe điện
em rất ủng hộ hoả táng, chỗ em vừa có gia đình bốc mộ mà 2 lần rồi vẫn không được, chôn 14 năm chứ có ít đâu, thế mà bốc lên vẫn như mới mất, không phải mả kết đâu ạ

baogiomuaduocxe

Xe điện
quan điểm của em là tìm chỗ nào mai táng 1 lần, mồ yên mả đẹp luôn, hỏa táng cũng ko ổn lắm, còn sang cát như bây giờ thì vấn đề mô trường...
nhưng sau này tìm được khoảnh đất cũng ko phải đơn giản đâu.

Goal

Xe tăng
Nói chung phong tục tập quán thì mình theo thôi. Khi nào thay đổi thì mình lại theo sự thay đổi...

Văn Đoành

Xe điện
Chẹp! mồ mả có yên ổn được mãi đâu! đô tị hóa phát lại phải đào lên dời chỗ khác, không lại bỉ mấy thằng mất nết nó đổ bùn, rác lên. Hồi xưa nhà cháu ở quê có nhửng ngôi mộ không có người chăm sóc cứ bị sạt kở dần dần rồi đến 1 ngày máy cày máy bừa nó san phẳng luôn, có ngôi mộ bĩ cày tung cả lên xương cốt văng tứ tán, đau xót lắm, cứ vào lò gas cho lành các Kụ nhỉ?

hihodu

Xe tăng
Hồi bé em đi xem về toàn nằm mơ thấy đầu lâu xương chéo thôi,bây giờ chẳng giám đi nữa,sau này cứ hỏa táng cho nó nhẹ nhàng.

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Con nó làm gì thì mình theo chứ cụ có tự cải táng được mình đâu
;))

tran_thuat_lai

Xe lăn
phong tục nó thế. biết làm thế nào được

Nhạc

Xe container
Hóa ra là chuyển cải táng thật, nhìn bộ xương khô lại thấy cuộc đời phù du quá
nhưng iêm ko hiểu sao những người đắc đạo thì khi hỏa thiêu thì lại có xá lợi nhỉ