Qua miền Tây Bắc, đến với mây, núi, rừng và những con người hiền hòa, dễ mến.

phan huyen nhi

Xe điện
Yêu mợ PhanHuyenNhi nhiều nhiều mà hehe

Tiếc là chuyến vừa rùi chưa chụp được tấm hình nào với mợ cả, thôi hẹn lần tới nhé.
Ặc, thế cái ảnh bác bôi xấu em dưới kia ko phải do bác chụp sao?
Phuongnhan199 ơi, xử lý sao?

phan huyen nhi

Xe điện
Chúng tôi đi trên những con suối

những con suối lười biếng ko chịu chảy vòng quanh, mà thản nhiên tràn qua cả đường đi, gây nên những hiểm nguy tất yếu mỗi khi lũ về

những con suối mùa này ko còn róc rách hiền hòa nữa mà lúc nào cũng gầm gào tung bọt trắng xóa

và chúng tôi đi qua những dòng suối chảy từ trên trời xuống, nhìn từ xa như những dòng bạc trắng lơ lửng giữa ko gian xanh thẳm của núi rừng Tây Bắc

chen lẫn giữa mây, núi và dòng bạc trắng đó là những mái nhà sàn lúp xúp, nhìn từ xa như những túp lều của mục đồng trong các câu chuyện cổ tích, khiến cho núi rừng cũng bớt vẻ cô liêu

mây vốn quá yêu rừng, nên ko nỡ bay cao, cứ lòa xòa khắp nơi, ấp ủ những lời yêu ko cần thốt thành lời

có mấy mối tình mà đắm say và mãi mãi, như mây và núi đâu, giữa cuộc sống bề bộn này?

Chỉnh sửa cuối:

lambogi79

Xe điện
toàn ảnh đẹp chị nhỉ, không có tí bình luận nào ạ=D>

phan huyen nhi

Xe điện
toàn ảnh đẹp chị nhỉ, không có tí bình luận nào ạ=D>
Hjx, hum qua chị up ảnh và viết lời bình xong, nhỡ tay ấn nhầm vào Hủy, đâm ra mắc công cả buổi, hum nay rút kinh nghiệm, úp ảnh lên đã, rùi mới viết lời bình sau, đỡ thiệt hại, keke.

phan huyen nhi

Xe điện
Trong chuyến đi này, vất vả nhất là em xe tải này, em ấy còn vất vả hơn cả người cầm tay lái

lúc nào em ấy cũng phải đi chậm nhất đoàn do phải mang vác quá nhiều hàng trên mình

dưới chân núi, do kiên định với lập trường: ko thể dung hòa với cái xấu, em ấy nhất định đình công, ko chịu đi tiếp, khiến mọi người phải xúm vào dỗ dành, thậm chí còn phải ghé vai xốc tới, em ấy mới miễn cưỡng chạy tiếp trên lớp đất bùn nhão nhoét và sụt lún này

xe chở nặng, khiến cho mỗi khi vào cua với cung đường nhỏ bé, lầy lội, em ấy lại phải hết sức thận trọng trên từng centimet

một em xe nữa mà tôi muốn điểm danh khi nói đến sự vất vả và lòng quyết tâm cao độ, là em áo trắng này đây

em ấy trang điểm bằng tấm biển màu xanh, trên mình khoác áo trắng, trong lòng ôm 7 thành viên cùng cơ số tạ hàng chuyển từ điểm tập kết Văn Cao

Mọi người ai cũng ngưỡng mộ em ấy, dù chẳng biết em ấy có cao hay là thấp. Trong bữa ăn, tâm điểm của những tiếng xuýt xoa thán phục chính là em ấy, khi người ta cao hứng bàn về màu sắc của chiếc áo em ấy đang mặc hay tấm biển mà em ấy đang đeo, keke. Trong những giờ nghỉ, cũng vẫn em ấy là trung tâm của vũ trụ, khi người ta nhàn rỗi luận về con số trung bình: lít xăng trên kilomet, huhu. Và khi chia tay, em ấy vẫn giữ vị trí numberone khi luôn nhường nhịn mọi người, tránh bon chen, mà lặng lẽ đi sau đoàn để làm người chốt cửa khi trở về hà Nội muộn nhất đêm 07/8. Nhưng có lẽ 03 trong vô số những điểm khiến người ta nhớ đến em ấy nhất, đó là:
- chủ nhân của em ấy là một người đàn ông tóc hơi ít, chân hơi cong, trên đường đi hay thò tay ra ngoài cửa kính múa, nhưng độ nhiệt tình và tấm lòng nhân ái thì fun hơn tất cả những gì mà chúng ta có thể hình dung.
- với 700km, em ấy tiêu của nhà xe 3.5 triệu tiền xăng
- chiến trường nào em ấy cũng xông pha được, ko phân biệt địa hình sang nghèo tốt xấu, trâu bò gà voi.

Và điểm đến cuối cùng là đây, cảm ơn các em xe của bác Hien1977, bác chinhkocanchuan, bác Prado1986, bác baoanhjsc và bác Rybicka đã giúp chúng tôi vận chuyển chút tấm lòng của người miền xuôi lên trao cho các em bé miền ngược

Chỉnh sửa cuối:

thu lan

Xe điện
Vợ mà bỏ nhà cửa đi làm mấy việc vớ vẩn thế này là mình cấm ngay. Con cái không chăm sóc đến nơi đến chốn, a dua đi làm từ thiện ở tận đẩu tận đâu là không châp nhận được.

Thương thay ông chồng và 3 đứa con của mợ này.

Đọc cái dự án của mấy mợ này bên Lamchame.com thấy vớ vẩn hết sức, chả biết có mang lại lợi ích lâu dài thực chất gì hay không.
Những lời nói thốt ra tự phác họa lên chính con người mình. Người ta cũng có gia đình đấy, con cái đấy, công việc đấy.. nhưng họ đã phải chấp nhận lui lại tất cả để chia sẻ cái hạnh phúc gia đình, cái thành công, những ước mơ trong cuộc sống để mang đến ít nhất là niềm tin, niềm hạnh phúc cho người khác trong cái nghèo khó tột cùng của xã hội. Thì ra nghĩa cử đó được gọi là cái vớ vẩn

Nếu làm được hơn người khác thì cụ hãy nói. Em nghĩ 1 người bình thường chưa chắc đã có đc 1 nhân cách mà cụ yêu mến gọi là cái vớ vẩn đấy đâu

Chân chọng!

phan huyen nhi

Xe điện
Vẫn đang nghỉ hè, nên trường lớp còn vắng bóng lắm

bàn ghế hãy còn cất kỹ, tường lớp thành dây phơi của một ngày mưa có đông người xuất hiện đột xuất

nhà điều phối viên quen thuộc của chúng ta đang đối diện với thực trạng là ko thể đánh xe vào sân trường được do đường quá lầy lội, cứ xoa mãi mái tóc 3 phân để tìm ra phương án vận chuyển hàng vào trường

và cuối cũng cũng đã tìm ra phương án tối ưu - bài toán ko mới: sử dụng nguồn lao động sẵn có tại địa phương

thế là triển khai ngay

ai cũng vui vẻ tham gia công việc

ai cũng tự giác tham gia công việc

nhà Rỳ lúc này ko còn cánh cửa tủ để khiêng, thành ra cũng lững thững mang vác như bao quần chúng khác, bước đi nhún nhẩy nhưng ko theo vũ điệu cuồng say của Hồ Quỳnh Hương, mà chậm rãi, ánh mắt xa xôi như hiền triết trước mênh mông cuộc đời

Em chân dài của bác Prado1986 thì vượt qua được vũng lầy, chạy thẳng được vào sân trường

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Những lời nói thốt ra tự phác họa lên chính con người mình. Người ta cũng có gia đình đấy, con cái đấy, công việc đấy.. nhưng họ đã phải chấp nhận lui lại tất cả để chia sẻ cái hạnh phúc gia đình, cái thành công, những ước mơ trong cuộc sống để mang đến ít nhất là niềm tin, niềm hạnh phúc cho người khác trong cái nghèo khó tột cùng của xã hội. Thì ra nghĩa cử đó được gọi là cái vớ vẩn

Nếu làm được hơn người khác thì cụ hãy nói. Em nghĩ 1 người bình thường chưa chắc đã có đc 1 nhân cách mà cụ yêu mến gọi là cái vớ vẩn đấy đâu

Chân chọng!
Ô hô, gái yêu của tôi, đêm hôm khuya khoắt còn nhảy vào đây chửi bới tranh cãi làm gì cho mệt.
mà em mới căt tóc đấy à, hjx, lạ chưa.
Lâu ko gặp gái, nhiều cái lạ quá

Đi off về rùi đấy à?

phan huyen nhi

Xe điện
Em buồn vì 1 chuyến đi như thế này mà ko 1 ai thông báo với em x-(x-(x-(

Chân chọng!
Nè cô em, cô em chẳng quan tâm gì đến chị cả, nhìn topic xem, lập lâu lắm rùi, bên Lamchame cũng ầm ĩ lên, cô cứ phiêu lãng nơi nào, chẳng chịu xuất hiện hỏi thăm sức khỏe chị, còn kêu.

thu lan

Xe điện
Nè cô em, cô em chẳng quan tâm gì đến chị cả, nhìn topic xem, lập lâu lắm rùi, bên Lamchame cũng ầm ĩ lên, cô cứ phiêu lãng nơi nào, chẳng chịu xuất hiện hỏi thăm sức khỏe chị, còn kêu.
Lamchame có mấy khi em vào. Bên này thì ko 1 ai thông báo. Bình thường đi đâu, họp hành ra sao mọi người luôn báo cho em biết. Ở box nhưng chuyến đi này có mấy khi em sang, trừ khi 1 ai đó gửi link cho em. Nếu hôm nay em ko mò mẫm tình cờ vào hội Hổ thì em cũng ko biết đc cái thớt này đâu. Chán chả buồn nói!

phan huyen nhi

Xe điện
Lamchame có mấy khi em vào. Bên này thì ko 1 ai thông báo. Bình thường đi đâu, họp hành ra sao mọi người luôn báo cho em biết. Ở box nhưng chuyến đi này có mấy khi em sang, trừ khi 1 ai đó gửi link cho em. Nếu hôm nay em ko mò mẫm tình cờ vào hội Hổ thì em cũng ko biết đc cái thớt này đâu. Chán chả buồn nói!

ái chà, ghét chưa, ăn nói vô trách nhiệm thía ko bít. Trẻ trung ko lọ mọ gọi lấy cuộc điện thoại cho bà già này xem sống chết thía nào, lại còn trách hả?
nhưng thui, rút kinh nghiệm, lần sau đi đâu chị sẽ hò

phan huyen nhi

Xe điện
Vận chuyển xong quà vào lớp học, các thầy cô và các phụ huynh đã đứng kín cửa lớp để theo dõi chương trình

trời mưa, sân trường lầy lội nên chúng tôi đành phải tập trung gần 168 em (có 1 số em ko đến được vì nhà quá xa) trong 1 lớp học nhỏ bé

những đôi mắt ngây thơ, rụt rè ánh lên những niềm vui thơ trẻ

những món quà nhỏ bé ko đủ để xóa đi 1 phần khoảng cách quá lớn giữa thành thị và nông thôn, giữa miền xuôi và miền ngược

nhưng chắc chắn sẽ góp phần giúp các em một năm học mới và một mùa đông bớt giá lạnh trên những dẻo cao 4 mùa mây phủ

những món quà nhỏ bé nhưng thắm đượm tình người, giúp cho sự kết nối vòng tay cộng đồng ngày một rộng khắp, giúp cho người với người sẽ gần nhau hơn

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Xe tải lại di chuyển sang trường mầm non cách đấy khoảng 30m

mọi người tiếp tục làm người vận chuyển

đây là những thùng sữa bột mà công ty Viet Hung của bác INNOVA đã nhờ chương trình chuyển gửi tặng các cháu mầm non, sữa nhập khẩu từ Áo, một món quà quá xa xỉ đối với những em bé mới sinh ra đã nằm ngủ trên lưng mẹ mỗi khi mẹ lên nương, xuống suối

trong lớp mầm non, các bạn nữ đang thực hiện nhiệm vụ trang trí lớp học cho các cháu

lớp học nền đất, vách cũng đất, hở toác những chỗ ko cần hở, là nơi học tập của các em học sinh biết bao mùa xuân rồi

cuncon_kiss đang tỉ mẩn từng chút xíu, dành hết tâm huyết để trang trí lớp học cho các em

rồi cùng tìm phương án để căng tấm bạt lên

che đi lớp tường trát đất bằng tấm bangzon mà chúng tôi đã cất đi sau những đợt họp báo

che để mong sao mùa đông này gió sẽ ko len lỏi qua những chỗ trống hở toác kia, ko len lỏi lùa vào những tấm thân gầy guộc, đen đúa và mỏng mảnh của các em

che để mong sao mùa đông này bớt lạnh giá
con mình cũng như con người ta, mà sao cuộc sống lại cách biệt đến vậy?

Chỉnh sửa cuối:

digital_copier

Xe tải

phan huyen nhi

Xe điện
Vâng , chính em là mẹ Tồ đây ạ :))

Mẹ nó bắt đầu có tý máu Phượt rồi đấy, chúc mừng :D
keke, nguồn cơn bắt đầu từ chuyến đi Miền Trung với các mẹ cả đấy ạ.
Rất mong có dịp lại cùng đồng hành với mẹ Tồ ạ.

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Cũng bởi vì em đỡ xinh đi nhiều rồi :-|:-|:-|

hien1977

Xe tải
Cụ Ry cũng đang vào đây hóng à? Vụ xe thồ tháng 9 còn chỗ ko cho cháu đi làm chã với.