[Funland] Quá khó trong việc GD đạo đức cho trẻ cá biệt 12-13 tuổi.

Lucas_lee

Xe tăng
Bác đưa ra quy trình giống câu chuyện, bị cảm sốt phải đưa ngay đến BV làm một đống xét nghiệm, chụp chiếu. Sau đó Bs cho mấy viên thuốc cảm. Cứ nóng đầu bê ngay đến BV.

Nhưng cuộc đời nó có giống sách giáo khoa đâu. Ko có tiền phải tự uống các loại thuốc dân gian, nhà cách BV như bác nói đến trăm nghìn km.
Nếu nghĩ như bác thì người ốm họ chết hết à?

Em thấy việc đút chân gầm bàn lâu quá cũng ko tốt lắm đâu :D
Dạ vậy thôi em cũng ko dám ý kiến gì thêm ạ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Do có chút công việc liên quan, nên em "được" tham gia vào việc "giáo dục" cho 2 trẻ nam lớp 7. Cả 2 đều có hoàn cảnh cực kỳ éo le ( 1.Bố đi trại, mẹ lấy chồng, ở với dì mà dì cũng là tập 2, có con riêng của dì, con riêng của chồng, rồi con chung. Anh trai mẹ cũng đi tù, 2/3 con trai của bác cũng đi trại... bản thân bạn này bỏ đi bụi vài ngày, cắm xe của bạn. Bị người nhà tóm về thì chửi các bác... chửi mẹ... cực kỳ khó chịu. E cũng vô cùng bức bối, may kìm chế ngồi trò chuyện 2h thì nó cũng mở lòng tâm sự và hứa thay đổi. E biết 1-2h nói chuyện khó để thay đổi hành vi của 1 đứa trẻ.. mong rằng nó sẽ có hiệu quả. Mẹ bạn này muốn gửi nó vào trại giáo dưỡng nhưng em can.. vì hết sức cân nhắc kẻo nó hận mẹ cả đời.
Cụ có kinh nghiệm về chữa lành thì mới có thể tư vấn chính xác và thay đổi được kết quả được bởi hành vi của bạn này được xuất phát phần lớn từ sự tổn thương và khuynh hướng một phần muốn thể hiện cái tôi cá nhân.

TaiNon1974

Xe buýt
Cố gắng khuyên đc nó không bập vào đá, ke là thành công rồi.

sskkb

Xe điện
Do có chút công việc liên quan, nên em "được" tham gia vào việc "giáo dục" cho 2 trẻ nam lớp 7. Cả 2 đều có hoàn cảnh cực kỳ éo le ( 1.Bố đi trại, mẹ lấy chồng, ở với dì mà dì cũng là tập 2, có con riêng của dì, con riêng của chồng, rồi con chung. Anh trai mẹ cũng đi tù, 2/3 con trai của bác cũng đi trại... bản thân bạn này bỏ đi bụi vài ngày, cắm xe của bạn. Bị người nhà tóm về thì chửi các bác... chửi mẹ... cực kỳ khó chịu. E cũng vô cùng bức bối, may kìm chế ngồi trò chuyện 2h thì nó cũng mở lòng tâm sự và hứa thay đổi. E biết 1-2h nói chuyện khó để thay đổi hành vi của 1 đứa trẻ.. mong rằng nó sẽ có hiệu quả. Mẹ bạn này muốn gửi nó vào trại giáo dưỡng nhưng em can.. vì hết sức cân nhắc kẻo nó hận mẹ cả đời.
Em vote cho cụ. Em nghĩ những đứa trẻ có hoàn cảnh như này sẽ tin tưởng ai đối xử với nó như con đẻ, dùng tấm lòng mà cảm hóa được. Chứ mắng mỏ không ăn thua (trừ phi nó gặp 1 cú sốc quá lớn)

Diep1979

Xe container
Nhà cháu thay vì làm bố của 2 F1 thì chọn làm bạn với chúng nó. Bạn đúng nghĩa chứ không phải là bố trong vai bạn.

Phải thật kiên nhẫn, khéo léo và đồng cảm, thậm chí sẵn sàng làm điều mà nhà cháu chưa bao giờ dám làm với vợ. Đó là cãi lại ả khi thằng bạn F1 của mình và vợ đang cãi nhau vì một vài vấn đề nhỏ trong gia đình.

Làm bạn với nó, ẩm ương với nó và điên điên với nó. Sống bằng cảm xúc dở hơi của nó, để mà khi ta thoát vai; ngồi nhìn lại vẫn thầm bảo "Mày vừa làm một việc dở hơi đấy" :))

......

Lâu lâu nhà cháu vẫn mặc kệ gấu ngủ một mình, lên phòng F1 và ôm lấy cu cậu nói: "Tự nhiên nay thèm buôn chuyện với thằng bạn thân quá, tớ vừa cãi nhau với vợ tớ, cậu ạ" =))

Những trường hợp như này Trời thương đến đâu được đến đấy, em thật.
Non sông khó đổi bản tính khó dời.

Supercub_90

Xe điện
Cụ chủ thử thỉnh mấy thầy bên thớt giáo dục khai phóng xem có giúp gì được cho ca này không.

Agslight

Xe hơi
Chúc cụ chủ thành công

honda78

Xe tải
Case này quá khó. Nguồn gen đó + hoàn cảnh sống "ô nhiễm" đi theo Nghiệp tổ tiên. Dòng nghiệp này vận vào đời và cậu bé sẽ đi theo "truyền thống" thế hệ trước GĐ đó.

Giải pháp:

1. Tách khỏi môi trường "ô nhiễm"; nhận con nuôi, xin việc cơ sở nào đó.

2. Tác động Tâm lý bằng biện pháp cực gắt: khích lệ, động viên, cảm hóa hoặc bản thân cậu bé này được "độ" để bản thân đủ bản lĩnh tự chữa lành.

Khu tôi ở tôi biết có 1 gia đình 4 anh em trai sinh 76/78/80/83 mặt mũi cực sáng sủa nhưng rất đầu gấu, hung hăng, luôn bắt nạt những bạn cùng trang lứa (nhà tôi có 3 chị em học cùng 3 anh em đầu) trong 1 nhà Bố đi tù, mẹ trang điểm đẹp đẽ rồi cặp kè moi tiền, suốt ngày cờ bạc, kết cục: 76 chơi đá tâm thần đi lang thang, 78 nghiện hút chết, 80 nghiện hút chết/ 83 nghiện hút + giao hàng cấm _ chết trong tù. Đây là cành cây nhỏ (chi) của 1 dòng họ (gốc rễ) hết phúc khí, sinh ra từ cành khô héo (bố tù - mẽ đ. ĩ) nên kết cục là cành khô héo lá.

xegiacmo

Xe container
Không tách được ra khỏi môi trường đó thì khó lắm .
Gia đình gia giáo còn sinh hư

zinhaicau

Xe điện
Những trường hợp như này Trời thương đến đâu được đến đấy, em thật.
Non sông khó đổi bản tính khó dời.
Vâng... nhưng dù sao nó cũng là đứa trẻ, cuộc đời đã quăng quật, xô đẩy nó quá nhiều. Một tâm hồn non dại, chưa trải sự đời như vậy khó mà trách được nó nếu nó chưa tốt phải ko cụ.
E chỉ cố gắng hết sức có thể thôi, vì sức ảnh hưởng của mặt trái xung quanh nó quá nhiều, quá mạnh ạ.

zinhaicau

Xe điện
Cụ chủ thử thỉnh mấy thầy bên thớt giáo dục khai phóng xem có giúp gì được cho ca này không.
Sau khi em can thành công ý định gửi vào trung tâm giáo dưỡng của mẹ cháu. Thì ngay 4h sáng, mẹ con đưa nhau lên máy bay về với SG hoa lệ rồi ak. E chỉ dặn nhờ mẹ nó vài việc tiếp theo đc thôi cụ ạ. Ít có hy vọng gặp lại nó. Cầu chúc cho thằng bé, sáng tai, sáng mắt và đi đúng con đường cần đi trong cuộc đời.

zinhaicau

Xe điện
Case này quá khó. Nguồn gen đó + hoàn cảnh sống "ô nhiễm" đi theo Nghiệp tổ tiên. Dòng nghiệp này vận vào đời và cậu bé sẽ đi theo "truyền thống" thế hệ trước GĐ đó.

Giải pháp:

1. Tách khỏi môi trường "ô nhiễm"; nhận con nuôi, xin việc cơ sở nào đó.

2. Tác động Tâm lý bằng biện pháp cực gắt: khích lệ, động viên, cảm hóa hoặc bản thân cậu bé này được "độ" để bản thân đủ bản lĩnh tự chữa lành.

Khu tôi ở tôi biết có 1 gia đình 4 anh em trai sinh 76/78/80/83 mặt mũi cực sáng sủa nhưng rất đầu gấu, hung hăng, luôn bắt nạt những bạn cùng trang lứa (nhà tôi có 3 chị em học cùng 3 anh em đầu) trong 1 nhà Bố đi tù, mẹ trang điểm đẹp đẽ rồi cặp kè moi tiền, suốt ngày cờ bạc, kết cục: 76 chơi đá tâm thần đi lang thang, 78 nghiện hút chết, 80 nghiện hút chết/ 83 nghiện hút + giao hàng cấm _ chết trong tù. Đây là cành cây nhỏ (chi) của 1 dòng họ (gốc rễ) hết phúc khí, sinh ra từ cành khô héo (bố tù - mẽ đ. ĩ) nên kết cục là cành khô héo lá.
Hê thống AE của gia đình bé này cũng tương tự như vậy cả về tuổi cũng như thành tích cụ ạ. Bác - mẹ - dì chú - AE họ đều có án. Người lớn thì đều bỏ nhau, lấy vợ chồng mới. Trẻ đương nhiên bị ra rìa thành như ng thừa. Tâm lý ức chế, bất cần sẽ xuất hiện.
Tự dưng e lại nhớ đến Nam Cao... với Chí Phèo, đội Binh...

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E lại thấy yếu tố di truyền là có trong vc hình thành tính cách đứa trẻ, nên vc thay đổi hay cảm hoá là điều k hề dễ dàng.