[Funland] Quá Choáng, giảm 1 phát 41% dầu thô về 10$/thùng...thị trường CK sẽ đi về đâu

xichlo3banh

Xe tăng
Nay cụ nào oánh FX bán khống dầu thì giàu to roài. Ăn 41% kèm margin thì thành 300%.
Cháu nghi là với giá 30$ thùng này thì 90% đánh FX là ôm vào. Trước khi nó xuống âm thế kia thì nó đã có trend lên tốt. Và thế là đa phần đánh đều mắc bẫy. Down phát như thế này thì cháy khét tk là chắc.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu với giá 1 cen/ thung oil thì tại sao họ lại phải bán nhỉ?
Vấn đề nằm ở chỗ là không còn chỗ chứa cụ ơi :)
Đến ngày kết thúc là ngày giao hàng, nhưng giờ không có chỗ chứa thì nhận hàng kiểu gì.
Em hiểu đại khái kiểu thế.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nghi là với giá 30$ thùng này thì 90% đánh FX là ôm vào. Trước khi nó xuống âm thế kia thì nó đã có trend lên tốt. Và thế là đa phần đánh đều mắc bẫy. Down phát như thế này thì cháy khét tk là chắc.
Em vẫn nhớ hôm trước có thớt về cái này cụ IP man có nói rồi, nhưng các bố môi giới vẫn cái chày cối :)

bút hêt mực

Xe tăng
Em mà có cái túi doremon em khuân hết về cho nđt đỡ kêu.

xebobabanh17201

Xe điện
Anh Chum bảo” Xe không chạy, nhà máy ngừng sx thì nhập Xăng làm gì? “

tab00

Xe điện
Giá trị hoàn toàn do cung-cầu quyết định.
Cụ nhầm nhé. Ko phải giá trị mà giá cả mới do cung cầu quyết định. Giá trị nội tại của WTI cao hơn Brent, dù cả 2 đều là dầu thô ngọt nhẹ, vì WTI ngọt hơn (ít sulfur hơn) và nhẹ hơn (tỷ khối thấp hơn). Trước khi dầu đá phiến bùng nổ, giá WTI cao hơn Brent.
Trước đó 1 cmt của cụ cũng nhầm nốt nhé: dầu đá phiến là dầu đá phiến, WTI là WTI. Nhưng WTI là tham chiếu để định giá dầu thô ở thị trường Bắc Mỹ nên dầu đá phiến tham chiếu theo.

• Vodka
Reactions: KAT

IP man

Xe lăn
Em vẫn nhớ hôm trước có thớt về cái này cụ IP man có nói rồi, nhưng các bố môi giới vẫn cái chày cối :)
Hị hị, em thì chẳng tin vào trend mới cả trèn... nhìn thị trường nó biến động ngoài các ngưỡng như thế mà các bố vẫn lao vào được thì em cũng hâm mộ rất :D

A98

Xe container
Cụ nhầm nhé. Ko phải giá trị mà giá cả mới do cung cầu quyết định. Giá trị nội tại của WTI cao hơn Brent, dù cả 2 đều là dầu thô ngọt nhẹ, vì WTI ngọt hơn (ít sulfur hơn) và nhẹ hơn (tỷ khối thấp hơn). Trước khi dầu đá phiến bùng nổ, giá WTI cao hơn Brent.
Trước đó 1 cmt của cụ cũng nhầm nốt nhé: dầu đá phiến là dầu đá phiến, WTI là WTI. Nhưng WTI là tham chiếu để định giá dầu thô ở thị trường Bắc Mỹ nên dầu đá phiến tham chiếu theo.
Có nhiều cách đánh giá giá trị cụ ơi. Bằng tiền, bằng lượng xăng có thế có, bằng lượng plastics có thể có, bằng lượng phân bón...
Cụ cho em hỏi: trong tổng số dầu nước Mỹ sản xuất ra thì bao nhiêu % là dầu đá phiến? Đành rằng WTI có lịch sử lâu đời hơn fracking, nhưng trong tình trạng hiện nay, thứ dầu xuống giá âm này là ở đâu ra, có phải dầu đá phiến không?

tab00

Xe điện
Hị hị, em thì chẳng tin vào trend mới cả trèn... nhìn thị trường nó biến động ngoài các ngưỡng như thế mà các bố vẫn lao vào được thì em cũng hâm mộ rất :D
Hôm qua các chỉ số kĩ thuật bị phá bung sịp hết =))

Dép tổ ong.

Xe tăng
Căng nhỉ? Sao nó không ngừng sx hả cụ
Các giếng dầu muốn đóng ko phải đơn giản cụ ạ, chi phí cực kỳ tốn kém và mất thời gian, vì khoan ra là nó cứ phun lên cho đến khi hết trữ lượng (em hóng được là thế :D)

metalins

Xe tăng
Nhiều cụ chả biết gì cũng nhảy vào chém như đúng rồi. Giá này là của mấy sàn trading hàng hóa phái sinh để lùa gà thôi chứ có mua bán thật đâu nên đừng có mong giá xăng nó giảm theo mấy cái giá này :D

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em có còm trong 1 thớt nào đó, năm nay khác 2016, vấn đề chính ko phải ở đầu cung.
Cung giảm được 10 triệu thùng/ngày nhưng cầu đang mất 30-50% tức là 30-50 triệu thùng/ngày thì cung giảm bây giờ cũng như muỗi đốt inox.
Thế trong thời buổi đen tối toàn tập này cụ thấy có ngách nào ngành DK lọt khe niche làm ăn được ko?

Hay chỉ có buôn lậu là giàu nhỉ? :)

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thớt bên kia họ nói toàn kiếm mấy chục k Mẽo mà cụ tuyên truyền lung tung :))

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm, dầu thô càng nhẹ càng giá trị, càng nhẹ thì từ một thùng dầu thô sẽ ra được nhiều xăng hơn (sản phẩm giá trị nhất từ lọc dầu), càng nặng thì sp lọc càng ít xăng và nhiều thành phẩm nặng (nhựa đường).

Điều kiện bình thường WTI chỉ kém Brent ít thôi, giá WTI hôm qua xuống âm, lần đầu tiên trong lịch sử, là do đặc thù của giao hàng tháng 5
Dầu đá phiến của Mỹ là dầu ngọt nhẹ tuy nhiên đặc thù của mỏ đá phiến là trữ lượng rất ít( mặc dù có nhiều mỏ).
Thế nên dầu đá phiến không tổ chức vận chuyển bằng đường ống được nên chi phí logistic rất cao.
Các nhà máy lọc dầu của Mỹ hiện tại chủ yếu dùng loại dầu nặng để lọc( Công nghệ nó chọn lúc chưa khai thác dầu đá phiến)
Vậy nên dầu đá phiến Mỹ lại chủ yếu xuất khẩu trong khi các nhà máy kia vẫn phải nhập loại dầu nặng ( Của Venezuela) về lọc.

ung_sung_tu_tai

Xe container
TT chứng khoán VN bây giờ là sân chơi của team lô đề nên chắc ít liên quan :D. Đến bao giờ team này phải xoay tiền đáo hạn các kiểu thì mới toang cụ ah :D
Sáng nay thấy nó vưỡn tăng mờ. Nên đúng là nó chả biết giá dầu là giá gì

Thanhvuóng71

Xe container
Em thấy gọi dầu là vàng đen, mà đã có lúc xuống âm. Liệu có ngày nào vàng xịn lại giống thế không nhỉ?

A98

Xe container
Dầu đá phiến của Mỹ là dầu ngọt nhẹ tuy nhiên đặc thù của mỏ đá phiến là trữ lượng rất ít( mặc dù có nhiều mỏ).
Thế nên dầu đá phiến không tổ chức vận chuyển bằng đường ống được nên chi phí logistic rất cao.
Các nhà máy lọc dầu của Mỹ hiện tại chủ yếu dùng loại dầu nặng để lọc( Công nghệ nó chọn lúc chưa khai thác dầu đá phiến)
Vậy nên dầu đá phiến Mỹ lại chủ yếu xuất khẩu trong khi các nhà máy kia vẫn phải nhập loại dầu nặng ( Của Venezuela) về lọc.
Có lẽ cung là lý do Mỹ thèm muốn Venezuela đến thế.