[Funland] Quản lí trẻ 6 tuổi xem tivi điện thoại thế nào?

buwscxucs

Xe tải
E cũng nghĩ thế nhưng khổ cái cũng cứ thương thương sợ con không có cái gì chơi cũng buồn, chán cụ ạ.
Có vẻ vấn đề nằm ở chỗ đỏ đỏ đấy nhiều hơn, em đôi khi cũng phạt con nặng lắm, lúc đấy nhìn nó cũng tội, mà thôi cũng kệ. :D
Còn quản lý về kỹ thuật cũng nhiều cách lắm, nhiều cụ nói rồi. Em thì dùng cái router của Xiaomi, nó có phần mềm MiWifi quản lý truy cập của các thiết bị con. Có thể cho phép hay cấm truy cập, đặt lịch theo giờ... Có thể quản lý từ xa, miễn là có Internet là dùng điện thoại quản lý được.

shiluo

Xe container
Bố mẹ còn không bỏ được điện thoại, không có thời gian cho con thì cũng khó
Nhà em thì xem tivi, điện thoại sau khi hoàn thành các nhiệm vụ được giao: Hoàn thành hết bài tập thì chơi 30', chạy bộ đủ 4km chơi 30',... Không hoàn thành nhiệm vụ thì đến đồ chơi còn không được chơi chứ chưa nói đến điện thoại hay tivi.
Điện thoại hay tivi vẫn phải cho con chơi, nó cũng có nhiều lợi ích chứ không phải chỉ có hại (rất nhiều thông tin bổ ích nếu biết tận dụng). Cu nhà em thích xem các chương trình khoa học, lịch sử thế giới (nhất là các cuộc thế chiến ^^), tìm hiểu về vũ trụ nên kiến thức có được khá nhiều so với lứa tuổi (nhiếu cái nghe nó chém mà bố mẹ cũng há hốc mồm :D)

buihai

Xe buýt
Cu nhà em nay 6 tuổi. Bố mẹ bận nên buổi tối vẫn phải làm việc không có thời gian chơi với con. Cu con thuowng nhờ ông bà trông, ông bà thì chiều cháu. Mà cu con cứ hở ra tí là đòi chơi game, xem tivi lướt youtube xem toàn cái linh tinh kiểu như titox rồi mấy cái video e thấy không hay ho gì trên mạng. Mà cứ cấm rồi mắng cũng chỉ được vài hôm rồi lại đâu vào đấy. Tuy nhiên e thấy giờ đúng là trẻ con bây giờ ít sân chơi quá ạ. Nhờ các cụ tư vấn giúp e việc các cụ quản lí xem tivi điện thoại ở nhà thế nào để e học tập với ạ
À đúng rồi, cụ có thể mua cái máy điện tử switch của Nintendo, nó có mấy trò vận động thể thao vui lắm ...

Chơi vậy vừa đứng chơi, vừa không bị hại mắt kiểu xem video liên tục lâu dài mà nội dung độc hại ..

Em mua về tối cho trẻ con chơi, chơi đánh tennis, đua xe, đá bóng, vui phết cụ ạ, mà ngồi xa chơi, bố con cũng chơi được với nhau....

Từ lúc em mua trò này, trẻ con không thèm xem youtube luôn, chỉ chăm chăm rủ bố đi trừ gian diệt bạo, đi giải cứu thế giới

ExclMan

Xe điện
Cài phần mềm kiểm soát nội dung, kiểm soát ứng dụng, đặt thời gian tối đa mỗi ứng dụng chạy một ngày, thời gian nghỉ ngơi thời gian cho dùng.
Ví dụ: Android thì có Familiy Link, mợ tử xem.

OxIT

Xe buýt
Cài phần mềm kiểm soát nội dung, kiểm soát ứng dụng, đặt thời gian tối đa mỗi ứng dụng chạy một ngày, thời gian nghỉ ngơi thời gian cho dùng.
Ví dụ: Android thì có Familiy Link, mợ tử xem.
Cài familylink là ổn rồi. Nhưng lớn lên chút nữa bọn nó vẫn hack được zalo với 1 số app mới tài.

wave-tau

Xe container
Trẻ nghiện đt là do nguời lớn, ngoài ko chịu chơi với con ra, phần vì ích kỷ làm mệt rồi kệ tự nó chơi, phần vì mình còn ham hơn nó, ngoài ra chả chịu đầu tư đồ chơi nữa.
Cách tuy hơi muộn còn hơn ko, mua thêm đồ chơi cũng như đồ thể thao ngoài trời, tuỳ theo độ tuổi mà chọn đồ phù hợp, dần dần hạn chế và huớng đến đồ chơi khác. :D

ExclMan

Xe điện
Cài familylink là ổn rồi. Nhưng lớn lên chút nữa bọn nó vẫn hack được zalo với 1 số app mới tài.
Lắp Moderm có chắc năng filter, chắc không làm gì được

type

Xe tăng
Cụ chủ đăng kí cho con cái tài khoản google dành cho trẻ dưới 12 tuổi rồi cài đặt phần mềm family link để quản lý thiết bị từ xa và thời gian truy cập, sử dụng các phần mềm trên thiết bị mà cháu hay dùng. Em mua cho cu con em cái điện thoại mấy phần mềm facebook & tiktok em chặn luôn. Youtube thì chỉ cho dùng youtubekid. Còn cháu dùng thiết bị của Ông, Bà thì chịu.

Tuấn 3s

Xe tăng
Mình cũng có chút công nghệ trong người nên làm cách này.
Vẫn cho xem, nhưng trong iOS nó có chức năng giới hạn nội dung. Cụ vào phần cài đặt bật giới hạn lên với Passcode, sau đó cụ giới hạn các phần mềm cho người lớn, các nôị dung người lớn. Giới hạn cả Appstore không cho cài thêm phần mềm nào ngoài những thứ mình đã cài. Trên TV thông minh vào YouTube cũng làm được như vậy, cài đặt giới hạn nội dung. Trên điện thoại iPhone hay iPad đều có chức năng App Limits, con hay xem app nào nhất thì giới hạn thời gian cho App đấy, ví dụ cụ chỉ để 30-40 phút/ ngày sau vượt ngưỡng đó nó tự khoá app lại bằng mật khẩu giới hạn.
Bọn trẻ con mà cụ cấm một cách trực tiếp nó sẽ khóc đòi bằng được, nhưng mà đang xem mà nó tự khoá là sẽ bớt đi ngay. Hơn nữa khi giới hạn nội dung thì các nội dung con xem đều là những nội dung có kiểm duyệt cả nên cũng không lo lắm. Một thời gian xem mà chả có mịa gì hứng thú là tự bỏ ngay ấy mà.
Cái này chuẩn luôn ạ. Em áp dụng cho thèng ku con từ lúc 3t thấy đúng, bọn nó sẽ theo luật chơi mình đưa ra. Giờ cụ nói em mới nhớ, để tối nay về cài lại tiếp vụ "Giới hạn ứng dụng" này

chemvovan

Xe buýt
Từ bé em chỉ cho thằng cu lớn chỉ xem Youtube Kids thôi, đến giờ 5 tuổi nó vẫn chỉ thích xem Youtube kids. Theo đánh giá của em thì clip trên YK an toàn cho trẻ, còn giáo dục cho trẻ nữa chứ

Cụ cứ cất cái TV đi, điện thoại để passcode mở là hết xem. Không xem sẽ lên cơn nghiện từ một vài giờ đến một vài ngày. Dứt cơn nghiện là con sẽ tự tìm cái khác chơi. Quan trọng là cụ phải cương quyết thì mới thành công.
Bài này chuẩn nhất.
Các cụ cứ đọc xong cứ "nhưng mà...nhưng mà..." thì thôi bỏ ý định kiểm soát đi.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà em y hệt đấy ạ. Cứ giờ ăn cơm là phải vừa bật vừa xem mới ăn. Học bài phải mặc cả là " Học xong con được xem tivi và chơi điện thoại 1 lúc nhé", Khổ thế đấy ạ. Bạn ấy lại cũng ko muốn đến lớp chơi với các bạn, chỉ thích ở nhà, bảo con đến lớp buổi trưa con nhớ bố mẹ (trưa không chịu ngủ). hichic
Mềm yếu vậy thì thua con hết. Thương con mà cho xem TV, đt nhiều quá bằng hại con.
Cháu em 9t cũng vừa ăn vừa xem, lại còn bà hoặc mẹ nó đút nữa, em nhìn ngứa cả mắt.
Nếu không xem mà nó không ăn thì cho nhịn xem nào. Nhịn bữa chính và cắt tuyệt đối quà vặt khác, trừ nước lọc, đến bữa tiếp theo xem nó có ăn không.
Mà bận mấy cũng nên dành thời gian hoạt động cùng con. Không thể được thì cho nó đến các lớp cờ vua, vẽ, võ, bóng đá, bóng bàn, cầu lông, đàn, hát, nhảy, bơi... thiếu gì.

mr.nguyen.hero

Xe tải
Ơ hôm nay e vừa xem có bác nào comment là mua cái đồ chơi thể thao gì về cho cả con lẫn bố cùng chơi mà e tìm lại ko thấy nữa nhỉ? cụ nào inbox chỉ e phát

mr.nguyen.hero

Xe tải
Mềm yếu vậy thì thua con hết. Thương con mà cho xem TV, đt nhiều quá bằng hại con.
Cháu em 9t cũng vừa ăn vừa xem, lại còn bà hoặc mẹ nó đút nữa, em nhìn ngứa cả mắt.
Nếu không xem mà nó không ăn thì cho nhịn xem nào. Nhịn bữa chính và cắt tuyệt đối quà vặt khác, trừ nước lọc, đến bữa tiếp theo xem nó có ăn không.
Mà bận mấy cũng nên dành thời gian hoạt động cùng con. Không thể được thì cho nó đến các lớp cờ vua, vẽ, võ, bóng đá, bóng bàn, cầu lông, đàn, hát, nhảy, bơi... thiếu gì.
Cu con nhà e mới 6 tuổi nên nhiều cái cụ chỉ chưa áp dụng đc cụ ạ. E vẫn cho cháu ban ngày đi học, chỉ buổi tối là cháu mới trống thời gian thôi ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Cu con nhà e mới 6 tuổi nên nhiều cái cụ chỉ chưa áp dụng đc cụ ạ. E vẫn cho cháu ban ngày đi học, chỉ buổi tối là cháu mới trống thời gian thôi ạ
Cụ muốn hay không thôi.
F1 nhà em lúc nào cũng 1-2 môn văn nghệ, thể thao song song học văn hóa, từ 4 tuổi học múa và TA đến giờ là 14 tuổi đang tập cầu lông và guitar.
Không muốn thì nhiều lý do lắm.

Kmno4t3

Xe máy
Vâng, đúng rồi cụ. Tuổi thơ trẻ con bây giờ chán quá. Nên bạn ấy ở nhà 1 mình cứ lủi thủi chơi trò chơi lego, vẽ vời mãi cũng chán nên cũng thương thương. Nhà e thì chả ai chơi với con buổi tối đc. Có mỗi ông còn thi thoảng đi chơi xong dẫn cháu theo
Thế nên bác nên xuất xưởng thêm cháu nữa cho có anh em, tụi nó dễ chơi với nhau hơn ;)) . Nhà giờ nhìn đi nhìn lại toàn 4 bức tường, tuổi thơ của các con giờ phần nhiều là toàn đồ công nghệ, nghĩ nó chán

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhà em y hệt đấy ạ. Cứ giờ ăn cơm là phải vừa bật vừa xem mới ăn. Học bài phải mặc cả là " Học xong con được xem tivi và chơi điện thoại 1 lúc nhé", Khổ thế đấy ạ. Bạn ấy lại cũng ko muốn đến lớp chơi với các bạn, chỉ thích ở nhà, bảo con đến lớp buổi trưa con nhớ bố mẹ (trưa không chịu ngủ). hichic
Họ hàng nhà em đây, ngày xưa, lúc bé tí cứ mở Xuân Mai để dỗ nó ăn bột. Mỗi lần cả nhà có việc về quê là ngày 3 bữa sang nhờ hàng xóm (những nhà có đầu đĩa) để cắm đĩa Xuân Mai cho con ăn. Cứ thế nên nó không có phản ứng nhai. Học cấp 1 cũng chỉ ăn được cơm xay.

Tuongtien1977

Xe điện
Cụ mợ dành thời gian chơi với con

mr.nguyen.hero

Xe tải
Cụ muốn hay không thôi.
F1 nhà em lúc nào cũng 1-2 môn văn nghệ, thể thao song song học văn hóa, từ 4 tuổi học múa và TA đến giờ là 14 tuổi đang tập cầu lông và guitar.
Không muốn thì nhiều lý do lắm.
Cụ có kinh nghiệm cho học tiếng anh cho bé như nào cho hiệu quả chia sẻ e với ạ,. Hiên e vẫn đang cho cháu học qua phần mềm babilala thôi. E muốn cho con học để nói được thành thạo tiếng anh chứ VN mình chỉ trú trọng đến ngữ pháp, học rõ lắm mà chả nói được bằng tiếng anh

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ có kinh nghiệm cho học tiếng anh cho bé như nào cho hiệu quả chia sẻ e với ạ,. Hiên e vẫn đang cho cháu học qua phần mềm babilala thôi. E muốn cho con học để nói được thành thạo tiếng anh chứ VN mình chỉ trú trọng đến ngữ pháp, học rõ lắm mà chả nói được bằng tiếng anh
Như Cụ muốn thì phải có sự đầu tư khá bài bản, đường dài chứ không phải quẳng con cho thầy hay trung tâm là được. Và cũng đòi hỏi tố chất, năng lực của con nữa. Em cũng kém cái này lắm, con em cũng chỉ học trung tâm và thầy cô thôi, cấp 3 thì cho học ielts.

Đơn giản nhất thì Cụ cho con học trường quốc tế thôi.