[Funland] Quản lí trẻ 6 tuổi xem tivi điện thoại thế nào?

Mzc

Xe điện
Con bé nhà em được cho xem một lúc, xong lấy lại là nó cũng nghe. Lúc đó chuyển sang xem ti vi.
Tối cơm xong em giao cho vợ em đưa ra ngoài ngõ chơi với tụi trẻ trong xóm. Chiều thứ 7, ngày chủ nhật thì em trông nên em cũng nghĩ trò cho chơi, hoặc cho đi ra ngoài chơi.
Tính nó nghịch dai, có người chơi cùng là nó chơi mãi 1 trò cũng được. Chứ chơi 1 mình được lúc là nó sẽ kêu: “Bố ơi, con thấy buồn lắm. Cho con mượn điện thoại được không ạ?” :))
Trẻ con thế mà cụ. Em bịa ra trò dùng mấy cái xe là cướp còn xe khác là công an, đi giải cứu gì đó. Mà tụi nó chơi mấy năm, đủ phiên bản :))
Có lần thằng anh còn đóng vai cướp biển đang nấu một nồi lẩu khỉ bằng con khỉ bông của thằng em. Thằng em phải mang máy bay cứu hộ, xe cứu hoả cứu thương đi cứu con khỉ :))

Mzc

Xe điện
Mình đồng hành cùng con cụ, Cần phải sắp xếp thời gian của bố hoặc mẹ
Quy định 1 ngày được xem tầm bao nhiêu thời gian đó, vào 1 khung giờ nhất định - Có bố mẹ ở nhà cùng/
Ngoài thời gian đó, thì cụ phải tạo ra các trò chơi, các thú vui khác cho con, Để con chơi, và BỐ hoặc mẹ cần chơi cùng

Phải kỷ luật thật nghiêm khắc, Và bố mẹ cần tạo ra môi trường cho con đỡ chán
( Nhà em thì: xuống sân chơi, NGày nghỉ đi ra ngoài chơi, Ngày thường có thể chơi cờ vua cùng con, chơi các trò chơi ghi nhớ, rồi xếp hình, lego các loại, Tô màu, Vẽ, ..)
Và Bố Mẹ cần phải cai trước
Đúng rồi. Như tụi nhà em k bao giờ mượn đt để chơi vì nó chả thấy gì hấp dẫn. Em có cho tụi nó 1 con ip 6s nhưng chỉ có tác dụng duy nhất chụp ảnh, lâu lâu mới lôi ra chụp. Có lần em đang lướt of, nó còn cầm đt em úp xuống bảo bố chơi với con.

orione

Xe tải
Cu nhà em nay 6 tuổi. Bố mẹ bận nên buổi tối vẫn phải làm việc không có thời gian chơi với con. Cu con thuowng nhờ ông bà trông, ông bà thì chiều cháu. Mà cu con cứ hở ra tí là đòi chơi game, xem tivi lướt youtube xem toàn cái linh tinh kiểu như titox rồi mấy cái video e thấy không hay ho gì trên mạng. Mà cứ cấm rồi mắng cũng chỉ được vài hôm rồi lại đâu vào đấy. Tuy nhiên e thấy giờ đúng là trẻ con bây giờ ít sân chơi quá ạ. Nhờ các cụ tư vấn giúp e việc các cụ quản lí xem tivi điện thoại ở nhà thế nào để e học tập với ạ
Mình cũng có chút công nghệ trong người nên làm cách này.
Vẫn cho xem, nhưng trong iOS nó có chức năng giới hạn nội dung. Cụ vào phần cài đặt bật giới hạn lên với Passcode, sau đó cụ giới hạn các phần mềm cho người lớn, các nôị dung người lớn. Giới hạn cả Appstore không cho cài thêm phần mềm nào ngoài những thứ mình đã cài. Trên TV thông minh vào YouTube cũng làm được như vậy, cài đặt giới hạn nội dung. Trên điện thoại iPhone hay iPad đều có chức năng App Limits, con hay xem app nào nhất thì giới hạn thời gian cho App đấy, ví dụ cụ chỉ để 30-40 phút/ ngày sau vượt ngưỡng đó nó tự khoá app lại bằng mật khẩu giới hạn.
Bọn trẻ con mà cụ cấm một cách trực tiếp nó sẽ khóc đòi bằng được, nhưng mà đang xem mà nó tự khoá là sẽ bớt đi ngay. Hơn nữa khi giới hạn nội dung thì các nội dung con xem đều là những nội dung có kiểm duyệt cả nên cũng không lo lắm. Một thời gian xem mà chả có mịa gì hứng thú là tự bỏ ngay ấy mà.

danleduc

Xe điện
Đọc loáng thoáng tiêu đề em lại tưởng "Quản lý trẻ hơn 6 tuổi....blablablap..." :))

eagles

Xe buýt
tivi thì rút mạng ra, ipad - điện thoại để mật khẩu, sau ăn cơm cho xem 30p, sau học bài 30p. quan trọng là ng quản lý phải là bme chứ giao khoán cho ob thì chắc chắn là no way

mr.nguyen.hero

Xe tải
Thằng nhóc nhà em y hệt nhà cụ, năm nó 5 tuổi em đi làm xa nhà nên ở nhà chăm sóc dạy dỗ toàn mẹ nó lo. Đợt đấy mỗi lần em về là thấy đến giờ ăn cứ phải bật TV xem youtube là nó mới ngồi yên ăn, sau lên 6-7 tuổi là nó được cho dùng điện thoại để chơi game khá nhiều, bây giờ 10 tuổi rồi và em gần như bất lực trong việc tách nó ra khỏi điện thoại TV
Nhà em y hệt đấy ạ. Cứ giờ ăn cơm là phải vừa bật vừa xem mới ăn. Học bài phải mặc cả là " Học xong con được xem tivi và chơi điện thoại 1 lúc nhé", Khổ thế đấy ạ. Bạn ấy lại cũng ko muốn đến lớp chơi với các bạn, chỉ thích ở nhà, bảo con đến lớp buổi trưa con nhớ bố mẹ (trưa không chịu ngủ). hichic

Mzc

Xe điện
tivi thì rút mạng ra, ipad - điện thoại để mật khẩu, sau ăn cơm cho xem 30p, sau học bài 30p. quan trọng là ng quản lý phải là bme chứ giao khoán cho ob thì chắc chắn là no way
Công nhận. Ném con cho ông bà rồi đòi ông bà thay đổi thực sự là vô vọng.

mr.nguyen.hero

Xe tải
Do mình thôi chứ k phải do con cụ ạ. Như nhà em em chả lắp tivi thì lấy gì mà xem. Điện thoại, ipad em cũng đặt passcode. Chỉ lúc nào rảnh em mới cho xem hoạt hình trên ipad hay xem thế giới động vật thôi. Tụi nhỏ nhà em ngoài lúc học ra thì thường tự chơi đồ chơi, lấy giấy bút ra nghịch linh tinh. Ngày đi học rồi, tối về có mấy tiếng thôi gồm cả ăn uống tắm giặt. Học bài với chơi lúc là hết mà. Cuối tuần thường sẽ đi công viên chơi. Hôm nào bận thì ở nhà chơi với nhau.
Vừa ăn vừa cho con xem điện thoại thì là do bố mẹ lười thôi. Từ bé ai cũng đc dạy là khi ăn chỉ ăn thôi, k đau dạ dày còn gì.
Khổ nhà e lại mới có mỗi đứa nên không có đứa em hay anh để chúng chơi với nhau, 1 mình lủi thủi tự chơi mãi cũng chán mà nghĩ cũng thương

mr.nguyen.hero

Xe tải
Đúng rồi. Như tụi nhà em k bao giờ mượn đt để chơi vì nó chả thấy gì hấp dẫn. Em có cho tụi nó 1 con ip 6s nhưng chỉ có tác dụng duy nhất chụp ảnh, lâu lâu mới lôi ra chụp. Có lần em đang lướt of, nó còn cầm đt em úp xuống bảo bố chơi với con.
Ôi thằng ku nhà em còn tự biết mò mẫm vào CH play tải game về chơi cơ, đc cái cũng nhanh nhẹn thông minh, láu lỉnh

mr.nguyen.hero

Xe tải
Thì cụ chơi với nó.
Thực ra thì cũng hoàn cảnh cụ ạ. Nghĩ còn trẻ thì cố phấn đấu thôi cụ. Chứ nếu mà rảnh rỗi ko vướng bận gì thì bố mẹ nào chẳng muốn chơi với con ạ

Mzc

Xe điện
Ôi thằng ku nhà em còn tự biết mò mẫm vào CH play tải game về chơi cơ, đc cái cũng nhanh nhẹn thông minh, láu lỉnh
Mấy cái đó dùng 1-2 lần là biết. Nhưng em k cho biết. Vả lại có nhiều công cụ để quản lý. Như pass k có thì tải kiểu gì.
Nhìn chung muốn quản lý thì có cách, còn k muốn sẽ có lý do thôi.

buihai

Xe buýt
Cu nhà em nay 6 tuổi. Bố mẹ bận nên buổi tối vẫn phải làm việc không có thời gian chơi với con. Cu con thuowng nhờ ông bà trông, ông bà thì chiều cháu. Mà cu con cứ hở ra tí là đòi chơi game, xem tivi lướt youtube xem toàn cái linh tinh kiểu như titox rồi mấy cái video e thấy không hay ho gì trên mạng. Mà cứ cấm rồi mắng cũng chỉ được vài hôm rồi lại đâu vào đấy. Tuy nhiên e thấy giờ đúng là trẻ con bây giờ ít sân chơi quá ạ. Nhờ các cụ tư vấn giúp e việc các cụ quản lí xem tivi điện thoại ở nhà thế nào để e học tập với ạ
TV cụ xem có phần mềm quản lý kid không .. nếu không có thì cụ cắt mạng TV đi là hết xem ...

Điện thoại thì có phần mềm quản lý trẻ em, chặn luôn Tik Tok và Youtube, chỉ có xem Youtube kids 1 tiếng 1 ngày.

Còn lại thì cụ phải hướng đến cho các cháu đi bơi, đi thể thao, đi học hè chứ ..

Như con em đến hè là em cho đi trại hè, sáng đi, chiều về, chiều về nhà thì đi bơi luôn, bơi xong thì ăn tối rồi cho sang nhà bạn hoặc ra công viên đá bóng 1 chút/

9h về tắm rửa, cho xem tv hoặc chơi điện tử 1 chút, 9 rưỡi là díp mắt ngủ tít rồi.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Nhóc nhà E lúc nhỏ có tính kỷ luật cao, mỗi ngày cho xem tivi 1h là chia đúng 2 lần 30'
E ko đươc ky luật như nó, đã tự hứa ko được nhòm gái thế mà ra đường là mắt trước mắt sau, liếc ngang liếc dọc

mr.nguyen.hero

Xe tải
Nhóc nhà E lúc nhỏ có tính kỷ luật cao, mỗi ngày cho xem tivi 1h là chia đúng 2 lần 30'
E ko đươc ky luật như nó, đã tự hứa ko được nhòm gái thế mà ra đường là mắt trước mắt sau, liếc ngang liếc dọc
Cụ chỉ đc cái vui tính. Nhưng cụ cũng giống em cụ ạ. Kk

ngoctu546

Xe đạp
Nhà em thì không cấm. Nhưng muốn xem phải có điều kiện, đáp ứng xong thì cho xem hoặc chơi game vô tư: Thời gian học, thể thao...xong mới cho xem & chơi 30p-1h
Cả việc học trong 1 năm cũng thế, chả yêu cầu phải có thành tích. Nhưng em treo phần thưởng vô cùng hấp dẫn nếu kết thúc năm học đạt loại gì.
Thế là các f1 có mục tiêu nhằm đạt được.

Suri15

Xe Cứu Trợ
Nhà em tivi tắt mạng, điện thoại đặt pass, lúc nào cho chơi thỉ chơi. Trước cả ngày lúc nào cũng cắm mặt vào youtube xem mấy con ngọng, giờ không xem tivi, không xem điện thoại thì bọn trẻ nó tự nghĩ ra trò chúng nó chơi với nhau. Mua thêm đồ chơi về cho chúng nó kiểu cầu lông, bóng bàn, nấu ăn...

vkthang

Xe container
Trẻ con mà không chơi với nó, không có gì chơi lại còn đòi quản cả tivi với điện thoại thì khó quá. Cụ thử để vợ quản không cho xem điện thoại xem :D . Muốn con ít xem tivi và điện thoại thì mình phải dành thời gian cho con thôi.

duongqua

Xe container
giờ cháu đã nghiện rồi thì khó bỏ lắm. Trừ khi 1 in 2 vợ chồng bỏ time thay nhau ra chơi với con, cả chiều lẫn tối cho nó quên đi. Chiều về sớm cho nó ra ngoài vận động chơi trò chơi hoặc đi bộ thể dục, tối thì bày trò chơi cho nó chơi với bố hoặc mẹ không liên quan đến tivi điện thoại gì cả. Cuối tuần chịu khó cho đi chơi xa xa vận động thân thể. Mua sách truyện tranh về cho đọc giải trí, dần dần từ từ nó thích là ok.
Còn ti vi ở nhà thì cắt cable, điện thoại máy tính bảng đặt passcode hoặc cất luôn. Rèn như vậy liên tục trong vòng mấy tháng đến 1 năm đảm bảo nhìn thấy có khi còn thờ ơ :D
Con nhà e là phải làm như vậy, giờ trộm vía nhà vứt ipad lung tung nó chả thèm động đến mà tự bày trò trong nhà chơi hoặc đọc truyện, chiều e về bắt đi tập thể dục cùng bố rồi chơi vận động ngoài trời, mệt bở hơi xong về tắm rửa, tối ăn cơm xong chơi tí rồi ngủ. Thời gian đâu mà nghịch ipad với xem ti vi :D