[Funland] Quản lí trẻ 6 tuổi xem tivi điện thoại thế nào?

mr.nguyen.hero

Xe tải
Cu nhà em nay 6 tuổi. Bố mẹ bận nên buổi tối vẫn phải làm việc không có thời gian chơi với con. Cu con thuowng nhờ ông bà trông, ông bà thì chiều cháu. Mà cu con cứ hở ra tí là đòi chơi game, xem tivi lướt youtube xem toàn cái linh tinh kiểu như titox rồi mấy cái video e thấy không hay ho gì trên mạng. Mà cứ cấm rồi mắng cũng chỉ được vài hôm rồi lại đâu vào đấy. Tuy nhiên e thấy giờ đúng là trẻ con bây giờ ít sân chơi quá ạ. Nhờ các cụ tư vấn giúp e việc các cụ quản lí xem tivi điện thoại ở nhà thế nào để e học tập với ạ

Chỉnh sửa cuối:

dzoro

Xe điện
Cụ cứ cất cái TV đi, điện thoại để passcode mở là hết xem. Không xem sẽ lên cơn nghiện từ một vài giờ đến một vài ngày. Dứt cơn nghiện là con sẽ tự tìm cái khác chơi. Quan trọng là cụ phải cương quyết thì mới thành công.

mr.nguyen.hero

Xe tải
Cụ cứ cất cái TV đi, điện thoại để passcode mở là hết xem. Không xem sẽ lên cơn nghiện từ một vài giờ đến một vài ngày. Dứt cơn nghiện là con sẽ tự tìm cái khác chơi. Quan trọng là cụ phải cương quyết thì mới thành công.
E cũng nghĩ thế nhưng khổ cái cũng cứ thương thương sợ con không có cái gì chơi cũng buồn, chán cụ ạ. Theo cụ thì mỗi buổi tối từ 5h chiều cu con đi học về đến 10h cho bé xem tivi 1h đến 2h đc ko ạ? Còn ngày nghỉ thì e thấy không cho bạn ấy chơi thì ko biết làm gì hết ngày. Cứ 1 mình lủi thủi lại đần người ra thì chết

Visser III

Xe tăng
Tầm tuổi đó nếu không có không gian chơi bên ngoài thì cụ mua đồ chơi cho chúng chơi trong nhà cũng được. Ở nhà em bọn trẻ chỉ được xem tivi khi có bố mẹ hoặc ông nội ở nhà,điện thoại thì tuyệt đối không.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em cũng đang phải cai nghiện điện thoại với con bé 4 tuổi cụ ạ
Nhưng t7,cn bố mẹ bận là gửi bà thì lại bị cho xem suốt,giờ ko biết nên ntn đây ạ

mr.nguyen.hero

Xe tải
Tầm tuổi đó nếu không có không gian chơi bên ngoài thì cụ mua đồ chơi cho chúng chơi trong nhà cũng được. Ở nhà em bọn trẻ chỉ được xem tivi khi có bố mẹ hoặc ông nội ở nhà,điện thoại thì tuyệt đối không.
Cụ cho bọn trẻ xem tivi nhiều không ạ? Nội dung xem mình cũng phải quản lí chứ cụ nhỉ chứ e thấy youtube có nhiều video ko tốt cho trẻ mà nó lại thích xem mới chết chứ

Kmno4t3

Xe máy
Nhà e cũng có cu con 4 tuổi. Ban ngày thì đi mẫu giáo. Trước hai vợ chồng về cũng cắm đầu vào đt như thói quen, sau phải thống nhất làm về để đt ra một chỗ, một người dọn nhà một người chơi với con. Chứ cứ để con xem tv với đr suốt cũng thụ động, mà giờ nhà nào biế nhà nấy, trẻ con hàng xóm chả bjo sang nhà nhau chơi như ngày xưa, tuổi thơ các con giờ khác phụ huynh ngày xưa quá nhiều rồi

mr.nguyen.hero

Xe tải
Nhà e cũng có cu con 4 tuổi. Ban ngày thì đi mẫu giáo. Trước hai vợ chồng về cũng cắm đầu vào đt như thói quen, sau phải thống nhất làm về để đt ra một chỗ, một người dọn nhà một người chơi với con. Chứ cứ để con xem tv với đr suốt cũng thụ động, mà giờ nhà nào biế nhà nấy, trẻ con hàng xóm chả bjo sang nhà nhau chơi như ngày xưa, tuổi thơ các con giờ khác phụ huynh ngày xưa quá nhiều rồi
Vâng, đúng rồi cụ. Tuổi thơ trẻ con bây giờ chán quá. Nên bạn ấy ở nhà 1 mình cứ lủi thủi chơi trò chơi lego, vẽ vời mãi cũng chán nên cũng thương thương. Nhà e thì chả ai chơi với con buổi tối đc. Có mỗi ông còn thi thoảng đi chơi xong dẫn cháu theo

NNS

Xe ngựa
tv thif cài mấy cái công tắc thông minh, check cam thấy xem đủ định mức khuây khoả rồi là tắt nguồn, đt thì đặt ghạn thời gian, lèo nhèo tắt mẹ nó cả modem qua app

jazzzzz

Xe lăn
Cu nhà em nay 6 tuổi. Bố mẹ bận nên buổi tối vẫn phải làm việc không có thời gian chơi với con. Cu con thuowng nhờ ông bà trông, ông bà thì chiều cháu. Mà cu con cứ hở ra tí là đòi chơi game, xem tivi lướt youtube xem toàn cái linh tinh kiểu như titox rồi mấy cái video e thấy không hay ho gì trên mạng. Mà cứ cấm rồi mắng cũng chỉ được vài hôm rồi lại đâu vào đấy. Tuy nhiên e thấy giờ đúng là trẻ con bây giờ ít sân chơi quá ạ. Nhờ các cụ tư vấn giúp e việc các cụ quản lí xem tivi điện thoại ở nhà thế nào để e học tập với ạ
Cách tốt nhất là 1 trong 2 đưa chơi với con.

haiyen1012

Xe điện
Thằng nhóc nhà em y hệt nhà cụ, năm nó 5 tuổi em đi làm xa nhà nên ở nhà chăm sóc dạy dỗ toàn mẹ nó lo. Đợt đấy mỗi lần em về là thấy đến giờ ăn cứ phải bật TV xem youtube là nó mới ngồi yên ăn, sau lên 6-7 tuổi là nó được cho dùng điện thoại để chơi game khá nhiều, bây giờ 10 tuổi rồi và em gần như bất lực trong việc tách nó ra khỏi điện thoại TV

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Bố mẹ bận là lý do vô lý nhưng thế thì xuống tiền thuê người chơi cùng.

Mzc

Xe điện
Do mình thôi chứ k phải do con cụ ạ. Như nhà em em chả lắp tivi thì lấy gì mà xem. Điện thoại, ipad em cũng đặt passcode. Chỉ lúc nào rảnh em mới cho xem hoạt hình trên ipad hay xem thế giới động vật thôi. Tụi nhỏ nhà em ngoài lúc học ra thì thường tự chơi đồ chơi, lấy giấy bút ra nghịch linh tinh. Ngày đi học rồi, tối về có mấy tiếng thôi gồm cả ăn uống tắm giặt. Học bài với chơi lúc là hết mà. Cuối tuần thường sẽ đi công viên chơi. Hôm nào bận thì ở nhà chơi với nhau.
Vừa ăn vừa cho con xem điện thoại thì là do bố mẹ lười thôi. Từ bé ai cũng đc dạy là khi ăn chỉ ăn thôi, k đau dạ dày còn gì.

Mr.Alo

Xe lăn
Đt khoá face id , tv thì cất khiển đi , nhóc em bữa hay đòi giờ cũng chán chả hỏi nữa rồi , nó có đồ chơi là quên ngay

thinhtd

Xe container
Con bé nhà em được cho xem một lúc, xong lấy lại là nó cũng nghe. Lúc đó chuyển sang xem ti vi.
Tối cơm xong em giao cho vợ em đưa ra ngoài ngõ chơi với tụi trẻ trong xóm. Chiều thứ 7, ngày chủ nhật thì em trông nên em cũng nghĩ trò cho chơi, hoặc cho đi ra ngoài chơi.
Tính nó nghịch dai, có người chơi cùng là nó chơi mãi 1 trò cũng được. Chứ chơi 1 mình được lúc là nó sẽ kêu: “Bố ơi, con thấy buồn lắm. Cho con mượn điện thoại được không ạ?” :))

butchikim

Xe ba gác
Rút mạng thôi ;;)

Tuoitan

Xe buýt
Trường hợp k cấm đc hoàn toàn: trẻ 12-13t bắt đầu cần đt phục vụ học tập một chút thì cài những app gì để hạn chế thời gian hay ngăn trẻ truy cập các web độc hại nhỉ?

Mzc

Xe điện
Trường hợp k cấm đc hoàn toàn: trẻ 12-13t bắt đầu cần đt phục vụ học tập một chút thì cài những app gì để hạn chế thời gian hay ngăn trẻ truy cập các web độc hại nhỉ?
Em nghĩ tầm đó cần đt liên lạc thì dùng loại k có tính năng giải trí ấy. Còn học tập thì laptop chứ đt làm gì.

Dream22015

Xe buýt
E cũng nghĩ thế nhưng khổ cái cũng cứ thương thương sợ con không có cái gì chơi cũng buồn, chán cụ ạ. Theo cụ thì mỗi buổi tối từ 5h chiều cu con đi học về đến 10h cho bé xem tivi 1h đến 2h đc ko ạ? Còn ngày nghỉ thì e thấy không cho bạn ấy chơi thì ko biết làm gì hết ngày. Cứ 1 mình lủi thủi lại đần người ra thì chết
Bố mẹ ông bà thu xếp thời gian để chơi cùng là tốt nhất. Nhưng nếu ko chơi cùng đc thì cũng sắm đồ chơi, truyện sách vở về cho cháu chơi, ban đầu kêu chán nhưng sau sẽ phải tự nghĩ ra các trò mà chơi mà tô vẽ, đọc truyện,... chứ cụ cứ sợ cháu buồn dẫn đến cho xem TV tràn làn còn nguy hiểm hơn.
Nhà e thì may 2 đứa cách nhau vài tuổi nên ngoài những lúc oánh nhau thì sẽ chơi đc với nhau :)

salestumlum

Xe tăng
Mình đồng hành cùng con cụ, Cần phải sắp xếp thời gian của bố hoặc mẹ
Quy định 1 ngày được xem tầm bao nhiêu thời gian đó, vào 1 khung giờ nhất định - Có bố mẹ ở nhà cùng/
Ngoài thời gian đó, thì cụ phải tạo ra các trò chơi, các thú vui khác cho con, Để con chơi, và BỐ hoặc mẹ cần chơi cùng

Phải kỷ luật thật nghiêm khắc, Và bố mẹ cần tạo ra môi trường cho con đỡ chán
( Nhà em thì: xuống sân chơi, NGày nghỉ đi ra ngoài chơi, Ngày thường có thể chơi cờ vua cùng con, chơi các trò chơi ghi nhớ, rồi xếp hình, lego các loại, Tô màu, Vẽ, ..)
Và Bố Mẹ cần phải cai trước

• Vodka
Reactions: Mzc