Q: Đường Hồ Chí Minh đi như nào

offroad

Xe buýt
em cũng sắp đi Quảng Bình, xem trên bản đồ đường HCM Tây (đoạn từ gần Phong Nha đến Khe Sanh ) có vẻ vòng vèo hơn (thú vị hơn??) ,
đã bác nào đi chưa nhỉ ? có nên đi không ? nếu đi cần chú ý gì ?

Big Daddy

Xe hơi
Bác đi bao lâu? Em 26 nay vào QB, bác vào dịp đó thì í ới nhé!
HCM Tây đường vừa làm xong, đẹp lắm. Chỉ mỗi tội hơi vắng vẻ chút thôi, chuẩn bị xăng dâu đầy đủ là đi ngon lành. Các bác luôn nhớ cho là đường Quốc gia bao giờ cũng ngon = hoặc hơn đường cấp Huyện, do vậy đi vô tư, hơn nữa có nhiều đường giao nhau nối với QL 1A, nếu có bị sạt lở thì đi vòng ra không quá xa đâu.
Mà mùa này chưa phải mùa mưa, các bác cứ yên tâm mà vít ga!

offroad

Xe buýt
em bắt đầu đi từ 23/6 (1/7 về đến HN) nhưng ghé qua Cửa Lò trước, em chả có kế hoạch trước cứ đi thích ở đâu thì dừng ở đấy, hy vọng 26/6 đang ở QB và gặp bác ở đấy

Big Daddy

Xe hơi
Hẹn gặp bác ở Quảng Bình nhé:
- Vẹm xanh sống ăn với mù tạt. Món này ở HN gọi là "Trùng trục tươi biển kiểu New di lơn"
- Tôm Hùm hấp 250K/kg, loại tôm nhỏ trên dưới 3 lạng.
- Cá Đục nướng, các bác dân chài nói khi đi biển ăn cá này vào mà không có vợ ở cạnh là dễ bị đắm tàu! (Lạ thật, chẳng lẽ cái đấy mà cũng đục thủng tầu ah?)

Còn lang thang đường HCM thì ăn các loại động vật trên sách xanh sách đỏ gì đó! Chuẩn bị tinh thần bác nhé!

offroad

Xe buýt
thanks bác ! nghe nói đã thấy thèm rồi :D :D

taplai

[Tịch thu bằng lái]
Đoạn cuối đường Hồ Chí MInh về phía HN là ở đâu các bác?

offroad

Xe buýt
Theo như em xem trên bản đồ giao thông hiện nay thì nó là đoạn Xuân Mai - Hòa Lạc !!

@big daddy: sau ngày 26/6 bác đi HCM Tây (Phong Nha - Khe Sanh) cùng em không ?

rgvmen

Xe container
Đoạn cuối đường Hồ Chí MInh về phía HN là ở đâu các bác?
Bác đi thẳng qua ngã 3 xuân mai là tới đầu đường đúng như bác offroad nọi
Các bác ăn thị thú rừng chú ý bây giờ đồ rừng do bà con đi săn bị ướp urê nhiều (để khói rữa xác vì họ đi rừng cả tuần) cho nên con nào tươi sống hẵng xơi nhé, còn nữa lợn rừng cũng phải giám sát khi thịt vì các bác nhà hàng đã có súng bắn thêm lỗ chân lông từ 1 lên cụm 3 đấy ạ :))

Nhim

Xe đạp
Ve roai, ve roai. Em ve den day roai. đúng là đường HCM phần lớn là ngon, nhưng có nhiều đoạn chưa xong. Các bác chi không rõ làm em mệt gần chết. Bọn em đi đến Chợ bến (Cách Xuân Mai khoảng 50 km ) thì đường HCM đúng là đường HCM thời Mỹ ném bom các liệt. Không thể đi được , Hỏi dân thì họ nói không đi được đâu, phải đi ra quốc lộ 1A. Các bác đợi tý, em có việc bận, tý nữa kể tiếp

rgvmen

Xe container
Chúc mừng bác Nhim nhé, nhớ lời bác dặn, hôm nay thấy bác lên là ổn rồi, bác kể chuyện đi bác :D

Big Daddy

Xe hơi
Theo như em xem trên bản đồ giao thông hiện nay thì nó là đoạn Xuân Mai - Hòa Lạc !!

@big daddy: sau ngày 26/6 bác đi HCM Tây (Phong Nha - Khe Sanh) cùng em không ?
Bác ở lại QB bao lâu? Em hoãn đợt công tác đến 28/06 mới vào!

Thị Vẹt

Xe tải
Chúc mừng bác Nhím đi đến nơi về đến chốn an toàn.:D (b) :D

everylink

Đi bộ
Bác Nhím không thấy đưa ảnh đường Hồ Chí Minh lên nhỉ. Bác bận việc gì mà hẹn anh em đến 2 ngày rồi chưa thấy post tiếp, hay là báo lại đi đâu tiếp rồi.

offroad

Xe buýt
Em mới đi đoạn HCM Tây từ Khe Sanh đến cầu Zin Zin (trên bản đồ giao thông gọi là Rinh Rinh) , em định đi ra đến Phong Nha, nhưng trời sắp tối nên đến đấy là rẽ tắt ra Đồng Hới luôn.
hơi thót tim các bác ạ, em chả còn tâm trí nào mà chụp ảnh, nói dại nếu xe mà hỏng thì chắc ngủ lại giữa rừng quá. đường đổ bê tông, hơi hẹp, quanh co, nhiều dốc cao, trời lại mưa, đường rất vắng, hai bên thi thoảng mới có nhà dân, hầu như không có xe du lịch, cả buổi chiều em chỉ gặp 1 Land và 1 Uaz, còn lại là vài cái IFA và xe tải nặng chở gỗ, có nhiều đoạn sạt lở, có đoạn bị sạt đường dốc em đi xuống thì qua được nhưng không hiểu xe đi theo chiều ngược lại thì có bò lên được không??
Đoạn đi tắt từ HCM Tây ra Đồng Hới lại là 1 chuyến off-road không mong muốn, đường đất khoảng 15km, có 2 cái ngầm, có đoạn đang trong quá trình thi công đường rất xấu, may mà trời không mưa !!! phù....

Nhưng nếu đi vài ba xe thì có khi lại là 1 chuyến đi thú vị và đầy bất ngờ đấy:D :D

@big daddy:
sáng ngày 26 em ở QB, không thấy bác gọi nên chiều em đi Quảng Trị

Chỉnh sửa cuối:

LamCaumoi

Xe hơi
Em post nhầm thread.

Chỉnh sửa cuối:

DTD145

Xe hơi
Đường HCM Hiện nay bắt đầu là đường 32 chỗ làng cổ Đường Lâm ấy ...Đi đường này đẹp, có xxx nhưng các bác ấy thực thi nhiệm vụ chuẩn lắm, không sách nhiễu ...Em đẫ đi 3 lần Từ Xuân Mai - Xuân Mai chứ không phải từ Chợ bến như bác Nhím nói - thẳng đến Lao Bảo Đi cả ban ngày lẫn ban đên ...Nói chung thích vì lưu lượng giao thông ít, biển báo nhiều , chỗ an nghỉ tốt - không có loại cao cấp đâu - vít thoải mái ...Năm ngoái có 2 đoạn cỡ 5 km gần rừn QG Cúc phương là chưa xong thôi ...