Q: Đường Hồ Chí Minh đi như nào

Nhim

Xe đạp
Các bác ơi

Em định đi Quảng Bình theo đường hồ chí minh cuối tháng này, nhưng không biết đường sá đi thế nào, có bị tắc đoạn nào không? Ban đêm đi thì có sao không? (Chả may bị con nào nó chặn lại, làm nhục thì chít ). Bác nào đã có kinh nghiệm cho em xin tý

Nhím

apolo

Xe tải
Theo em thì Bác cứ theo đường 1A mà chạy, vừa đông đúc vui vẻ lại được ngắm cảnh, đi đường đó hồi 30/4 em chạy huế ra nghệ an mà vợ cả em sợ gần sửu, đường thì đẹp thật nhưng vắng lắm bác ạ

Nhim

Xe đạp
Dạ, đẹp là ổn rồi, vắng cũng đươc (em đang nghĩ xem có nên đi đêm không, đang máu mà). Đi đường 1 A thì ai cũng đi cả, mà em đi mấy lần rội Lần này e chỉ cho thằng bạn và 1 con cave đi cùng, nó sợ thì kệ nó thôi :D.

shumi

Xe tải
với 1 Thằng Cò, 1 vợ cả và 9 bà vợ hai => Mệt
Em nói thật với bác ! Nếu bác đi 3 xe trở lên hãy chạy đường đó , em đi cả ngày chỉ gặp 2 xe đi ngược chiều, em vượt có 1 cái . Buổi tối em chạy mà không có cả xe máy, choáng lắm, chạy đến gần đường đi Lao bảo mới có 1 em xe khách .
Đường thì đẹp, có đèo dốc, cảnh tuyệt vời nhưng..không có nhà nghỉ, không có nhiều quán xá , chẳng may hỏng xe thì ôm mồm .
Làm đường đó là sai lầm lớn nhất của ông Kiệt, đường vào HCM vẫn chật, vẫn tắc khi mưa lớn, vẫn tai nạn, vẫn 30h mới vào đến nơi ....tiền tốn gấp đôi nâng cấp 1A . Sao không bắt ông í bồi thường nhể .

Matiz2C

Xe hơi
Website
my.opera.com
Bác Shumi nói thế nào chứ! Anh em mình chỉ có tầm nhìn "qua đầu mũi" thôi bác ạ - Còn ông Kiệt khi cho xây dựng đường HCM là ông ấy tính 50 năm sau mới "sử dụng" cơ mà!!!
Chúng mình là dân thường nhìn "ngắn" nhỉ!!!???

lobodo

Xe hơi
Em cũng thích đi một chuyến đường HCM mà thấy các bác nói vậy thì cũng phải suy nghĩ nhẩy !

Ruabo

Xe buýt
Dương Hcm từ HN vao Nghệ An không phải nghĩ các bác ạ, em đi rồi, đẹp khỏi kho bắn tốc độ.

Dungcaanj

Xe tải
Bác Shumi nói thế nào chứ! Anh em mình chỉ có tầm nhìn "qua đầu mũi" thôi bác ạ - Còn ông Kiệt khi cho xây dựng đường HCM là ông ấy tính 50 năm sau mới "sử dụng" cơ mà!!!
Chúng mình là dân thường nhìn "ngắn" nhỉ!!!???
Tính thì đúng! Nhưng cách làm cái "tính" ấy thì không tốt! Sau giải phóng, con đường 1A là con đường duy nhất nối Bắc Nam - theo một cách gọi nào đó, là con đường độc đạo! Nếu vì tình huống nào đó, em ví dụ thế, con đường này không thể sử dụng trong một thời gian dài, thì là toi! Thế thôi.... Các bác nghĩ chỉ cần một con đường huyết mạch là đủ à???

shumi

Xe tải
với 1 Thằng Cò, 1 vợ cả và 9 bà vợ hai => Mệt
Tạm thời trong thời gian đến tận bây giờ (2007) và 3 năm tới đường HCM vẫn trong tình trạng sạt lở khi mưa bão, mật độ đi lại không đáng kể . Cho dù không thu phí !!! Vậy là tính sai rồi còn gì ! Người ta toàn đi 1A rồi rẽ ngang vào TT chứ có chạy HCM tới TT đó đâu ?

Dungcaanj

Xe tải
Hehe, em gọi đó là "tính đúng" nhưng "làm cái bài tính đó thì sai phương pháp". Bác xem, vài năm nữa (có khi vài chục năm nữa - :P - VN mà, ai bít được), sẽ có thay đổi. Chắc chắn là thế!!!

Nhim

Xe đạp
Các bác cứ bàn chuyện chính trị, em chả hiểu gì đâu. Em chỉ quan tâm đi từ Hà Nội đến Quảng Bình đường nó đã thông tất cả chưa thôi. Em chỉ lo đang đi lại có đoạn đường chưa làm xong, mà xe của e thì còi, không phi qua được thì không biết làm thế nào. Còn đường vắng thì e biết rồi. Chắc em chỉ đi ban ngày thôi, đến tối là em té ra đường 1A.Quan trọng là đẹp, em sẽ post ảnh cho các bác thưởng thức sau chuyến đi

Nhim

Xe đạp
Mà em thấy các bác cứ hú hét là đi chỗ này, chỗ kia rồi , off road này nọ, thế mà có cái đường HCM thì lại chẳng có nhiều bác biết , tham gia gì cả. Có bác nào xứng đáng là ghost rider post cho 1 phát nhiều thông tin đi nào

rgvmen

Xe container
Bác đi xe gì thì bác khai ra đi đã, các cụ còn đi xe đạp ra tới HN mà bác :P

holigan

Xe đạp
Các bác ơi

Em định đi Quảng Bình theo đường hồ chí minh cuối tháng này, nhưng không biết đường sá đi thế nào, có bị tắc đoạn nào không? Ban đêm đi thì có sao không? (Chả may bị con nào nó chặn lại, làm nhục thì chít ). Bác nào đã có kinh nghiệm cho em xin tý

Nhím
Nếu bác đi từ HN bác cứ theo 1A chạy cho nó lành bác ợ ! Theo iem biết đoạn đường HCM ngoài bắc chưa ngon đâu. Đến QB nếu thích bác phi lên đường TS, chạy về hà tĩnh, vinh tha hồ chụp ảnh !

Nhim

Xe đạp
Em di con e vờ zet , máy dầu , hơi ồn nhưng được cái leo trèo cũng được. Đi đường 1A thì em đi suốt vì quê em ở Quảng Bình mà , năm nào em cung đi 1 -2 lần. Lần này em muốn làm gì khác trước tý , chỉ sợ đang đi gặp đường chưa làm xong thí quay ra đường 1A xa lắm nên phải hỏi cho kỹ

rgvmen

Xe container
E vờ zet thì bác đi ngon choét, mỗi tội em lưu ý bác đi đường vắng cần tập trung gấp đôi đường QL1 vì bà con ven đường có các sống với đường khác nhau, lơ là với tốc độ cao trên đường vắng dễ tạch lắm bác ợ, em ví dụ nhé:
- Đang tít tự dưng gặp hòn đá giống màu đường kịch gầm xe -> không kịp tránh -> tèo
- Đang ôm cua tự dưng gặp mấy cháu đang chơi bi giữa đường -> tránh hay không cũng tèo
- Vừa cua vừa lên xuống dốc gặp đúng đoạn đường không làm nghiêng -> bị văng xe -> tèo
- Đang lên đèo gặp thằng xe tải lăn quay chắn ngang đường -> phải ngồi chờ -> tèo
... sơ sơ mấy vụ em biết, còn lại chờ bác về bổ sung thêm kinh nghiệm cho anh em nhé, chứ vụ điện thoại thì không ngại lắm :D
Tuy nhiên cẩn thận, không mất cảnh giác thì em nghĩ cũng không vấn đề gì đâu ợ, tốt nhất bác nên chọn đoạn miền trung trở vào đường ngon đi cho đỡ mệt chứ tội gì mà phải hành xác, hành xe hở bác :P

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
em còn nhớ là năm ngoái em đi qua cái đường này đầy phân trâu bò, đi qua bẩn hết cả xe.

Nhim

Xe đạp
Cám ơn các bác , tất nhiên là tập trung gấp n lần rồi , mấy vụ bác ví dụ em cũng sẽ nhớ. Sau ngày 21 nếu không thấy em vào đây pot kết quả thì coi như em đã tạch rồi. mấy vụ phân trâu bò thì e không sợ , 20.000 rửa xe là lại bóng lộn ấy mà.

nghiabui911

Xe tăng
Người OF
Cám ơn các bác , tất nhiên là tập trung gấp n lần rồi , mấy vụ bác ví dụ em cũng sẽ nhớ. Sau ngày 21 nếu không thấy em vào đây pot kết quả thì coi như em đã tạch rồi. mấy vụ phân trâu bò thì e không sợ , 20.000 rửa xe là lại bóng lộn ấy mà.
2 năm trước e đã đi đường HCM, nhưng hồi đó mới chỉ làm xong đến Thanh Hóa, ko biết bây giờ thế nào. Hồi đó e đi từ Quảng Bình ra.
Nói chung ở đường đó thì quán xá vắng vẻ (gần như ko có mấy, mà có thì cũng ko ngon lắm), nhiều cua tay áo để thể hiện trình độ vào cua độ 120 thì ngon lành. Dân bên đường thì chưa có khái niệm về đường cao tốc lắm cho nên có thể gặp trẻ con chơi trên đường, say rượu ngủ trên đường, trâu bò xxx trên đường..... có cả nhiều người cũng xxx trên đường nữa cơ. :P