[Funland] Putin đang tung cú đấm bồi để kết liễu Petrodollar?

uli

Đi bộ
Trâu bò đánh nhau ruồi muỗi lợi

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, thớt này chắc lại là chiến trường vật nhau giữa 2 phe Nga - Mỹ thôi cụ, cứ để các bên chửi nhau cho chán đê 🤣🤣🤣
Còn xét về trận đấu giữa Saudi và Nga thì em thấy Saudi có vẻ chủ động hơn. Quay lại giai đoạn cách đây 3 năm thì chiến lược của Saudi rất rõ ràng là giữ giá dầu ở mức chấp nhận được để IPO công ty Saudi Aramco.
Hiện tại thì Saudi Aramco đã IPO xong và được định giá khoảng 2 nghìn tỷ USD hơn cả GDP của Nga, biến thành khoản dự trữ khổng lồ của Saudi.
Như vậy rõ ràng là Saudi đã đạt được mục đích chiến lược và bây giờ nó sẽ quay sang cuộc chiến giành thị phần. Ngược lại mục tiêu của Nga em thấy chưa rõ ràng lắm.
Cụ cho em hỏi sao cụ lại cho việc dầu giảm giá là trận đấu giữa Saudi và Nga ? Chỉ vì Nga không đồng ý cắt giảm thêm sản lượng thì thành ra là đấu với Saudi à? Mỹ ông lớn hiện chiếm thị phần lớn nhất lại không liên quan gì à?

Còn nói Saudi chủ động là đúng rồi. Saudi chủ động giảm giá. Vậy sao cứ nói Saudi theo Nga giảm giá? Nga chưa giảm đồng nào, vẫn theo thỏa thuận hiện có và theo giá thị trường.

Mục tiêu của Nga em thấy khá rõ đấy chứ: hết thỏa thuận cũ thì muốn tự do như Mỹ hoặc vào một thỏa thuận mới mà cần phải có Mỹ. Đâu cũng thế môt thỏa thuận nhằm tác động giá thị trường thì cần có các ông lớn nhất tham gia. Nếu trước 2 ông lớn chỉ có Nga và Opec , thì giờ có thêm Mỹ. Nếu là cụ , cụ có muốn theo tiếp cái thỏa thuận mà không có Mỹ không? tự mình ràng buộc mình trong khi đối thủ thì tự do ?

Go on

Xe điện
Thế mấy nhà báo Mỹ của CNN cũng học ở Nga về hả cụ!:))
EM không có nói Mỹ ko thiệt hại, nhưng người nào phụ thuộc hơn vào dầu thì sẽ bị ảnh hưởng lớn hơn là chắc chắn. Hơn nữa cụ lại không biết CNN chuyên gia chèn gậy bánh xe Trump rồi, bác Thống này thì cụ mà hàng ngày đọc báo đất việt như em dạo trước thì sẽ thấy Nga luôn là số 1, cái gì Nga làm cũng đúng :D

Patriots

Xe lăn
Tin hói đầu tư vàng mà vàng thì đang lên, dầu tuy xuống nhưng tỷ giá đồng rúp cũng đi xuống, thành ra anh vẫn bội thu rúp, mà ngân sách NN vẫn là rúp, nên anh cũng méo lo, cho thằng đá phiến dẹp hẳn đi như cháu đã tiên đoán

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Em ko phản đối quan điểm của cụ. Nga thấy thế nào có lợi cho họ thì họ lựa chọn, có thể đúng có thể sai. Nhg như tay Thống kia thì cứ như là Nga đi gây hấn với cả TG phát triển vậy.
Đâu phải chỉ ông Thống đâu. Toàn bộ truyền thông thế giới, nhất là Mỹ, đang ra rả là Nga đang thao túng giá dầu, đang gây chiến với Saudi lẫn Mỹ. Cứ như là Mỹ không liên quan và lờ đi là Saudi mới là kẻ khơi mào giảm giá.
Ở OF này cũng thế không thiếu gì cụ coi Nga là kẻ đang gây chiến.

EM không có nói Mỹ ko thiệt hại, nhưng người nào phụ thuộc hơn vào dầu thì sẽ bị ảnh hưởng lớn hơn là chắc chắn.
Nếu lưng vốn cạn kiệt thì mới cần phải bán bằng được trong mọi hoàn cảnh, tập trung ngắn hạn
Còn khi lưng vốn đã hòm hòm thì họ nhắm đến dài hạn.
Nga giờ chắc quan tâm thị phần nhiều hơn. Nên họ chấp nhận giá có thể giảm trong ngắn hạn, bù lại giữ được thị phần. Mất thj phần sẽ thiệt hại hơn

Tin hói đầu tư vàng mà vàng thì đang lên, dầu tuy xuống nhưng tỷ giá đồng rúp cũng đi xuống, thành ra anh vẫn bội thu rúp, mà ngân sách NN vẫn là rúp, nên anh cũng méo lo, cho thằng đá phiến dẹp hẳn đi như cháu đã tiên đoán
Nếu nó ép chết đc mẽo thì tự nhiên có thêm cầu 9tr thùng/ngày. Vì vậy chắc chắn mẽo sẽ tung chiêu nhưng ntn chắc các a lớn cũng phải ngồi tính. A chăm thì ko đơn giản đâu
Em cho là không có chuyện dầu đá phiến Mỹ bị ép chết đâu. Mỹ là kẻ vừa thực dụng vừa du côn, đời nào để thế.
Giá dầu mà giảm đến mức gây nguy cơ triệt hạ đá phiến Mỹ thì Mỹ sẽ ra tay ngay, như em nói ở mấy còm trước

A98

Xe container
Em cho là không có chuyện dầu đá phiến Mỹ bị ép chết đâu. Mỹ là kẻ vừa thực dụng vừa du côn, đời nào để thế.
Giá dầu mà giảm đến mức gây nguy cơ triệt hạ đá phiến Mỹ thì Mỹ sẽ ra tay ngay, như em nói ở mấy còm trước
Ra tay như thế nào hả cụ? Mỹ có lựa chọn gì, cụ mở mắt em phát!

Xôi chè

Xe hơi
Cụ nói chuyện hòa vốn nhỉ (?)
TQ tiêu thụ dầu lớn nhất thế giới, cũng 1 phần lớn thành phẩm đó xuất khẩu ra nước ngoài

Nhu cầu tiêu thụ là nhu cầu cần có để đảm bảo sự ổn định sản xuất và kinh tế
Cụ nếu không có lý luận để phản bác thì tốt nhất là có thể im lặng chứ đừng cố dùng những lời lẽ nhằm vào cá nhân

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Ra tay như thế nào hả cụ? Mỹ có lựa chọn gì, cụ mở mắt em phát!
Không dám đâu cụ. Chỉ là cứ theo cách hành xử từ trước đến nay của Mỹ mà phỏng đoán thôi
Mỹ sẽ dùng các công cụ tài chính (hỗ trợ vốn) lẫn chính trị , ví dụ đốt thêm lò lừa Trung Đông

Mỹ có thể xui ả rập xê út tẩn tiếp Houthi và đội này lại quăng vài cái dép đốt mỏ của ả rập xê út.
Nhân tiện Houthi quang dép, Patriot bay lên sau đó vòng lại tấn công mỏ dầu.

silverstar0211

Xe tải
Việc Saudi giảm giá theo Nga

Cụ vuronaldo05 và các cụ khác cho em hỏi: Nga đã giảm giá dầu đâu mà cứ nói Saudi giảm giá theo Nga nhỉ?

Đợt giảm giá vừa rồi là Saudi đi tiên phong đấy chứ?

Nữa, Nga chỉ là không muốn giảm sản lượng hay bị giới hạn sản lượng, thì thành ra là bên giảm giá, bán phá giá à?
Vậy Mỹ cũng có muốn giảm sản lượng đâu, lại không bị giới hạn, sao không gọi là bên đang bán phá giá đi?

Em nghĩ Nga chưa bao giờ muốn giá dầu giảm cả. Chỉ là muốn có sự công bằng
Tại sao phải giảm sản lượng khi mà có giảm thì cũng khó làm tăng giá dầu, vì giảm bao nhiêu Mỹ lại tăng sản lượng để lấp đầy thị trường.

Vậy việc gì phải giảm? Việc gì phải giới hạn? Cứ để thì trường tự do. Giá giảm thì 3 anh lớn là Saudi Mỹ Nga cùng chịu thiệt hoặc cả 3 anh phải cùng ngồi vào thỏa thuận. Không thể chỉ 2 anh thỏa thuận còn anh kia bán tự do, chỉ thiệt cho 2 anh thỏa thuận anh tự do hưởng lợi.

Nên lần này Nga không đồng ý giảm là lựa chọn khôn ngoan nhất rồi. Chờ xem Mỹ chịu được giá bao nhiêu. Đến giới hạn giá thành dầu đá phiến thì Mỹ buộc phải vào thỏa thuận với Nga và Saudi

Nhưng dù 3 anh có không thỏa thuận được với nhau thì giá cũng không thể dưới 30$ đâu. 30$ là giá đáy rồi, Mỹ từng đấu Nga đến giá đó phải chịu thua , phải thông qua Opec thúc Saudi thỏa thuận với Nga ủn giá lên không thì Nga chưa thấy chết dầu đá phiến Mỹ đã chết nhăn răng.
Chơi xấu cụ nhỉ, buôn có bạn, bán có phường, cậy mình là đại ca bắt 2 thằng cửa hàng bên cạnh không được bán giá thấp hơn mình trong khi hàng nó đang ế đầy, con lớn ở nhà thì đang đến ngày đóng học, vợ thì đang trên bàn chờ sinh đứa nữ. Ép nó quá thì có ngày nó còn 1 răng nó cũng bừa.

Thanmen

Xe buýt
Giang hồ mạng giờ lan sang cả nga rồi, nhập kho hết, a trump lệnh

Xôi chè

Xe hơi
Cụ nói chính xác, em đưa thêm 1 ví dụ:
Trong cuộc chiến chống dịch, có 1 cuộc chiến âm thầm ngắn ngủn khác là cuộc chiến khẩu trang, có lẽ ít cụ biết, hơn 90% khẩu trang của thế giới trước khi đại dịch bùng nổ được sản xuất ở TQ, trong đó phần lớn là các công ty của Mỹ, công ty có gốc TQ chỉ có 1 và chiếm gần 10% sản lượng khẩu trang. Khi dịch bùng phát ở TQ, TQ đã nhanh chóng ban bố lệnh cấm xuất vật tư y tế, khẩu trang sản xuất ra không xuất khẩu ra khỏi TQ, Mỹ đã không có cách nào đưa số khẩu trang sản xuất bởi công ty của Mỹ về Mỹ, do vậy, đằng sau câu chuyện người khỏe mạnh không cần khẩu trang là hiện thực không đủ khẩu trang cho khối y tế, trạng thái này xuất hiện ở các quốc gia đang trên đà vỡ trận trước dịch covid-19, gần đây Việt Nam cũng đã dần có các tiếng nói hạn chế khẩu trang để giành cho khối y tế cũng là vì thế. Mỹ chuyển sản xuất ra nước ngoài, đích đến là TQ, nên câu chuyện khí thải luôn là Mỹ và TQ cãi nhau, khí thải phát ra từ TQ, nhưng chính xác lại phần lớn từ các nhà máy của Mỹ.
Nhiều người cứ lấy lý do là Mỹ dấu dầu mỏ ở trong các mỏ muối, hay dùng dầu mỏ ở các nước khác mà quên mất sở dĩ Mỹ khống chế được kinh tế thế giới là nhờ PetroDollar.

Nếu các nước Opec đc bán dầu mỏ thu bằng nội tệ thì đồng Dollar là vô giá trị ngay và lúc đấy thì kinh tế Mỹ sẽ sụp đổ hoàn toàn.

Còn nếu giá dầu giảm thì việc phát hành thêm Dollar sẽ suy giảm, khi đồng Dollar giảm số lượng thì các đồng tiền tệ khác sẽ có cơ hội tăng lên để bù vào số lượng dollar giảm đi. Điều này sẽ giảm ảnh hưởng của đồng Dollar lên kinh tế thế giới

Cho nên, giá dầu giảm là nguy cơ nghiêm trọng thực sự của đồng Dollar. Đó là điều không thể chối cãi

202

Xe container
Nu bền vững! Sản xuất mai bai bằng nước lã à? Chính phủ thằng hói không phải bỏ tiền trả các hãng sản xuất ư? Tiền đó lấy từ ngân sách hay lấy từ thằng bố hói ?
Sản xuất gì có lãi là ok.

tronghieu1

Xe tải
Nhà cháu đang quan tâm đến xăng trong nước. Trưa nay xem thời sự thấy có dòng tin chạy màn hình TT chỉ đạo liên bộ điều chỉnh giá xăng dầu. Mời các cụ dự đoán giá xăng điều chỉnh đợt này, cháu cư dự là 15k/l cho nhã. Các cụ có thấy nhà cháu lạc quan tếu không.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao VN xuất khẩu phải thu ngoại tệ về mà không phải tiền đồng? Ngân sách bội thu bằng đồng nội tệ thì nó thành Vene rồi thưa cụ. Trong ngân khố dự trữ quốc gia người ta ko đưa đồng nội tệ vào mà phải dự trữ bằng những đồng tiền có giá trị thanh khoản trên thị trường quốc tế, kim loại có giá...

ktqsminh

Xe tăng
Nhà cháu đang quan tâm đến xăng trong nước. Trưa nay xem thời sự thấy có dòng tin chạy màn hình TT chỉ đạo liên bộ điều chỉnh giá xăng dầu. Mời các cụ dự đoán giá xăng điều chỉnh đợt này, cháu cư dự là 15k/l cho nhã. Các cụ có thấy nhà cháu lạc quan tếu không.
Giá dầu hạ là giá giao tháng 4, giá mua xăng tháng 3 chưa hạ được nhiều đâu cụ ạ.

Xôi chè

Xe hơi
Theo em là lạc quan hơi quá thôi, việc giảm giá xăng dầu thường tính theo chu kỳ 2 tuần. Giá trung bình trong 2 tuần giảm bao nhiêu thì xăng dầu sẽ giảm bấy nhiêu. Việc giá dầu mới giảm gần đây sẽ khó làm cho giá xăng trong nước tụt sâu ngay lập tức. Tất nhiên, sau 2 tuần nữa mà giá vẫn thế này thì khả năng giá xăng có thể về như cụ dự đoán

A98

Xe container
Không dám đâu cụ. Chỉ là cứ theo cách hành xử từ trước đến nay của Mỹ mà phỏng đoán thôi
Mỹ sẽ dùng các công cụ tài chính (hỗ trợ vốn) lẫn chính trị , ví dụ đốt thêm lò lừa Trung Đông
Mỹ đốt lửa thì Sáu đĩ chết cháy, đại ca công khai giết đàn em để sống thế này thì đàn em khác nó chạy mất. Nhất là những thằng còn khoẻ như Hàn, Nhật. Còn Anh, Pháp, Đức thì vô vọng rồi.