[Funland] Putin đang tung cú đấm bồi để kết liễu Petrodollar?

A98

Xe container
Nghĩ Arab chết trong cuộc chiến này quá funny. Nước Nga giờ ko thể so được với LX trước đây. LX chết vì cái gì? Có rất nhiều bạn trẻ chém gió ở đây lúc đó còn chưa đẻ. Các bạn có biết lúc đó giá nước Lavie còn đắt hơn xăng. LX chết vì phá sản, còn Arab vẫn sống khoẻ tới giờ.
Đây gọi là ngủ quên trên chiến thắng. Ta thắng Liên Xô nên Nga cũng phải chết!

nuocnga173018

Xe tải
Đấy bà con ta buôn bán là chủ yếu lại có thói quen găm xanh gửi tiền về VN mua đất... Bác thử nghĩ những người Nga nhất là những người làm công ăn lương, sống bằng lương hưu xem cảm giác như thế nào.
Những người dân Nga bình thường vẫn sống bình thường cụ ạ. Vì hàng hoá, thực phẩm được bán bằng đồng rúp, mà giá cả hầu như không tăng là mấy.
Còn về tài nguyên của Nga thì gần như vô biên ( em hơi phóng đại 1 tẹo nhưng thật) vì gia đình em đã đi nghỉ ở Ust - Kamchatsk - Усть - Камчатск nơi mà bọn trẻ nhà em lấy chân gạt cá hồi lên bờ. Em đã đc theo đoàn công tác đến Magadansk - Магаданск nơi mà ra bờ suối gạt sỏi nhặt được vàng.Mỗi dịp vào cuối tháng 9, người dân có thể ra cánh đồng nhặt khoai tây, ngô, bắp cải...về ăn mà còn được chủ các cánh đồng ấy cảm ơn vì như thế đỡ phí phạm... Khi cuối hè, đầu thu cả nhà em vào rừng hái nấm, hái quả rừng về ăn... Mỗi người dân sau khi được chia đất làm nhà thì sẽ đc cấp 100 khối gỗ để làm nhà, mỗi nhà dân sống ở làng quê hay khu nhà riêng mỗi năm được cấp 30 khối gỗ làm củi đun dù rằng khu ấy có khí đốt, điện... Đấy là những điều em khoe cho mọi người hiểu phần nào nước Nga - nơi mà gia đình em đang sinh sống và làm việc.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Những người dân Nga bình thường vẫn sống bình thường cụ ạ. Vì hàng hoá, thực phẩm được bán bằng đồng rúp, mà giá cả hầu như không tăng là mấy.
Còn về tài nguyên của Nga thì gần như vô biên ( em hơi phóng đại 1 tẹo nhưng thật) vì gia đình em đã đi nghỉ ở Ust - Kamchatsk - Усть - Камчатск nơi mà bọn trẻ nhà em lấy chân gạt cá hồi lên bờ. Em đã đc theo đoàn công tác đến Magadansk - Магаданск nơi mà ra bờ suối gạt sỏi nhặt được vàng.Mỗi dịp vào cuối tháng 9, người dân có thể ra cánh đồng nhặt khoai tây, ngô, bắp cải...về ăn mà còn được chủ các cánh đồng ấy cảm ơn vì như thế đỡ phí phạm... Khi cuối hè, đầu thu cả nhà em vào rừng hái nấm, hái quả rừng về ăn... Mỗi người dân sau khi được chia đất làm nhà thì sẽ đc cấp 100 khối gỗ để làm nhà, mỗi nhà dân sống ở làng quê hay khu nhà riêng mỗi năm được cấp 30 khối gỗ làm củi đun dù rằng khu ấy có khí đốt, điện... Đấy là những điều em khoe cho mọi người hiểu phần nào nước Nga - nơi mà gia đình em đang sinh sống và làm việc.
Bỏ bu thế cụ sắp ch..ế.....t. Vì sướng rồi. Bọn e ở thế giới thiên đường ko bằng, 😭😭😭

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Còn ở nước Mẽo chẳng may bị corona nó yêu thì phá sản vì đến bệnh viện
Giờ này mẽo tuổi ji so với mình hả cụ, a trum đang bị a tin hói cho uống ngập dầu, a tập cho ăn toàn sô cô la. Giờ a tin đại đế là nhất quả đất 😄😄

Patriots

Xe lăn
Giờ này mẽo tuổi ji so với mình hả cụ, a trum đang bị a tin hói cho uống ngập dầu, a tập cho ăn toàn sô cô la. Giờ a tin đại đế là nhất quả đất 😄😄
Cơ bản là Nga về quân sự nó quá mạnh nên Mỹ cứ phải khiêu khích và dùng quyền lực mềm để làm khó nó, Nga mà như nước khác và nhiều tài nguyên như thế là ăn dân chủ ngay.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản là Nga về quân sự nó quá mạnh nên Mỹ cứ phải khiêu khích và dùng quyền lực mềm để làm khó nó, Nga mà như nước khác và nhiều tài nguyên như thế là ăn dân chủ ngay.
Cụ nói đúng bản chất rồi, thời enxin mẽo và âu châu ko làm đc thì chắc khó làm đc vì e nghĩ nó là bản chất người nga. Trên thế giới hiện nay chỉ có 3 nước có thể cân nhau là Mỹ Trung Nga. Nếu đôi nào liên thủ thì đối thủ kia kiểu ji cũng nội thương.

Jackies

Xe điện
Đơt này anh Tin chơi lớn, quyết giữ ...ghế, quân bài là đây=))=))=))
Ngày xưa Hitle vô tình đc tiên đoán nên tận dụng triệt để cơ hội để lên đỉnh cao

Kasparov

Xe buýt
Đơt này anh Tin chơi lớn, quyết giữ ...ghế, quân bài là đây=))=))=))
Ngày xưa Hitle vô tình đc tiên đoán nên tận dụng triệt để cơ hội để lên đỉnh cao
Thì tổng thống Mẽo cũng đặt tay lên Kinh Thánh để tuyên thệ nhậm chức mà. Có khác tẹo nào đâu...

hp78

Xe điện
Em vào xem các cụ chửi nhau:D

Hải đùa hay thật đây :D , thời này mà vẫn lôi GNP vô nữa cơ đấy . Nhưng túm lại là cố nhân trả lời giùm là 60 tỏi chum đó có vào gdp vn hết ko? :D
Em theo dõi 2 cụ cãi nhau em thấy 2 cụ đều có ý đúng và đều có ý sai khi em xem lại công thức tính GDP
GDP (Y) là tổng của tiêu dùng (C), đầu tư (I), chi tiêu chính phủ (G)cán cân thương mại (xuất khẩu ròng, X - M).
Y = C + I + G + (X - M)
Cái C, I, G mình ko quan tâm nữa. Vì ko liên quan đến ý 2 cụ cái nhau. Chúng ta quan tâm đến (X-M) . Cán cân thương mại. Đây là tổng hợp thâm hụt thương mại của các ngành trong nước cộng lại với nhau. Nước nga em đoán riêng ngành dầu khí chắc thặng dư lớn, thâm hụt thương mại ngành này sẽ dương. Vậy năm vừa rồi theo 1 cụ ở trên nga xuất khẩu khoảng 400 tỷ đô mặt hàng dầu. Vậy năm vừa qua nga nhập khẩu bao nhiêu tỉ đô mặt hàng này. Nếu ko nhập khẩu mà chỉ xuất thì đúng là ngành dầu khi chiếm 400/4000 tỷ = 1/4 GDP cả nước rồi. Vậy cụ nào nói 1:4 GDP cả nước là đúng.

- Còn 1 cuj bảo ko thể tính GDP cả nước bằng việc chỉ cộng mình XK được thì sai làm sao được? Nhưng ko đúng ở trong tính huống cụ kia nói. Vì có khi cụ kia biết riêng mặt hàng dầu mỏ nga ko phải NK nên mới nói thế.
em xin có ý kiến vậy?

Jackies

Xe điện
Valentina Tereshkova.jpg
Nhưng mục tiêu của anh ý là ...hợp hiến cơ=))=))=))
Nên HP đc sửa đổi là để phù hợp với anh Tin và sau này cũng sẽ đặt tay lên cuốn Kinh thánh cho giống
Thì tổng thống Mẽo cũng đặt tay lên Kinh Thánh để tuyên thệ nhậm chức mà. Có khác tẹo nào đâu...

Kasparov

Xe buýt
Valentina Tereshkova.jpg
Nên HP đc sửa đổi là để phù hợp với anh Tin và sau này cũng sẽ đặt tay lên cuốn Kinh thánh cho giống
Thì đặt tay lên Kinh Thánh tuyên thệ là trend mừ. Nhưng phải xào nấu cho khác tý chứ chẳng nhẽ lại copy&paste...

Cụ lại nhầm cơ bản khi gán ghép mối tương quan hàng hóa nhập khẩu và xuất khẩu đóng góp cho GDP. Cụ nên hiểu bản chất GDP là giá trị hàng hóa người dân nước đó tạo ra trong nội địa.
Thực chất Nga thu về ~ 400 tỷ qua xuất khẩu đó đều là giá trị hàm lượng nội địa hoàn toàn của Nga, nó đóng góp trực tiếp cho GDP. Phần hàng hóa nhập khẩu ~220 tỷ kia là phục vụ nhu cầu tiêu dùng và đầu tư nội địa Nga. Nó cần được trừ đi ở phần trong nước chứ không liên quan đến xuất khẩu.

Ngược lại ví dụ xuất khẩu Samsung của VN, nếu không có đầu vào nhập khẩu thì chúng ta không có đầu ra xuất khẩu. Nền kinh tế VN là gia công xuất khẩu, bán sức lao động. Còn Nga rõ ràng là đào xúc múc đóng góp phần lớn cho ngân sách.
Ơ. Em ko phải dân kinh tế nhưng trc cũng là dân chuyên toán. GDP đã có công thức hẳn hoi rồi các cụ cãi nhau làm gì.

GDP (Y) là tổng của tiêu dùng (C), đầu tư (I), chi tiêu chính phủ (G)cán cân thương mại (xuất khẩu ròng, X - M).
Y = C + I + G + (X - M)
Để có GDP lớn thì phải 4 cái càng lớn càng tốt. Duy nhất M phải bé nhất (có nghĩa là nhập khẩu ít nhất).

Còn đối với Samsung mình chỉ có công lắp ráp chứ tiền nó chảy về đại hàn dân quốc nó cả rồi. Nên SS có đóng góp nhiều có GDP VN đấy nhưng VN lại ko hưởng được lợi gì nhiều. Trừ trường hợp nội địa hoá sp của samsung

hp78

Xe điện
Valentina Tereshkova.jpg
Xã hội nào chẳng có ưu khuyết điểm, thể chế nào cũng cần thời gian để hoàn thiện, nếu dân Nga không phản đối anh Tin thì đâu đến lượt mình phán xét phỏng cụ:D

Jackies

Xe điện
Và anh Tin đã đc sự ủng hộ của các thành phần=))=))=))
Xem như đấy là ý trời, Thượng đế đã muốn như thế chứ ảnh ...không muốn
Xã hội nào chẳng có ưu khuyết điểm, thể chế nào cũng cần thời gian để hoàn thiện, nếu dân Nga không phản đối anh Tin thì đâu đến lượt mình phán xét phỏng cụ:D

Shaggy

Xe tải
Valentina Tereshkova.jpg
Chị này có quả tóc như lửng mật ấy nhỉ.

• Vodka
Reactions: UFA

Kasparov

Xe buýt
Valentina Tereshkova.jpg
Riêng những vấn đề liên quan đến Nga ngố thì Tây lông nó khen mới đáng sợ, còn chỉ trích với phản đối là phình thường. Giai đoạn 92-02 là thời điểm nước Nga đc Tây lông vỗ tay tán dương nhiệt thành nhất...