[Funland] Putin đang tung cú đấm bồi để kết liễu Petrodollar?

ARoundTheWorld

Xe hơi
Giá dầu giảm thì cụ Trump có được lợi không ạ? Em nghĩ là có. Dân Mỹ thì chắc cũng giống dân mình, xăng dầu, hàng hóa rẻ là sướng rồi. :D

Nhưng giai đoạn này thì dầu rẻ có ai mua không? Em nghĩ là đếch có ai mua nhiều đâu. Nhà máy đóng cửa, phương tiện giao thông không hoạt động thì hẳn là nhu cầu về dầu mỏ cũng không cao.

Vụ này cụ Tin khơi mào hay cụ vua khơi mào? Em nghĩ là cụ vua. Vì cụ ấy là trùm của OPEC, giờ nói mà đệ đếch nghe nên dằn mặt luôn.

Thế sao cụ Tin không nghe? Cái này thì em chịu. Mời các cụ mổ xẻ tiếp. Theo như em đoán là để ngầm hỗ trợ cụ Trump tái đắc cử.
Giai đoạn này là cơ hội vàng cho các nước chống dịch theo kiểu cách ly như Nga, TQ, VN , Hàn ... hồi phục kinh tế. Còn miễn dịch cộng dồng khả năng sẽ dẫn đến vỡ trận. Trong 3 ngày qua, ngày nào cũng 20K ca nhiễm, 1K ca chết

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Nào nói nốt xem không dựa vào lượng của cải tạo ra trong thị trường nội địa thì dựa vào gì nào
View attachment 4460786
Tôi muốn thấy "vô cực"
Do là đồng tiền giao dịch quốc tế nên nó cần phải dựa trên cả nhu cầu của đồng tiền đó trong giao dịch thương mại quốc tế, nhu cầu dự trữ ngoai tệ mạnh của nhiều quốc gia. VN xuất gạo sang Philipin và thu về bằng đồng đô, giao dịch này nẩy sinh nhu cầu về ngoại tệ mà nó không liên quan gì đến sản xuất hàng hóa nội địa của nước Mỹ.
Nói đơn giản để bạn hiểu còn bạn muốn thể hiện "vô cực" cỡ nào nữa thì tôi miễn tiếp.

aliabu2

Xe buýt
Ý cụ là GDP không bao gồm xuất khẩu? OMG
When a country exports goods, it sells them to a foreign market, that is, to consumers, businesses, or governments in another country. Those exports bring money into the country, which increases the exporting nation's GDP. ... The money spent on imports leaves the economy, and that decreases the importing nation's GDP.

Đọc hiểu không hay cần dịch?

cuongtelecoms

Xe buýt
Giai đoạn này là cơ hội vàng cho các nước chống dịch theo kiểu cách ly như Nga, TQ, VN , Hàn ... hồi phục kinh tế. Còn miễn dịch cộng dồng khả năng sẽ dẫn đến vỡ trận. Trong 3 ngày qua, ngày nào cũng 20K ca nhiễm, 1K ca chết
Kinh tế toàn cầu nó là một chuỗi liên kết giá trị (trừ Bắc Hàn, Venezuela và vài nước rất nghèo). Mỹ và châu Âu mà lao đao thì cụ nghĩ Nga, TQ, VN, Hàn có cơ hội phục hồi kinh tế? Đặc biệt, hiện nay, VN phụ thuộc rất lớn vào xuất nhập khẩu (hàng hóa) và vốn ngoại (FDI và vốn gián tiếp qua kênh thị trường chứng khoán), kiều hối (chủ yếu từ Mỹ). Nói chung là nếu Mỹ và châu Âu suy thoái, nước khác em khó khẳng định nhưng riêng VN sẽ khó khăn theo.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
When a country exports goods, it sells them to a foreign market, that is, to consumers, businesses, or governments in another country. Those exports bring money into the country, which increases the exporting nation's GDP. ... The money spent on imports leaves the economy, and that decreases the importing nation's GDP.

Ý là gì? GDP không bao gồm hoạt động xuất khẩu?

O Muong Te

Xe điện

Hồi xửa hồi xưa khi em còn đi học ông giáo em dạy là Dê Đê Pê = C+I+G+NX, trong đó NX là xuất khẩu ròng. Ngày nay nó tính Dê Đê Pê bằng cách nào hở cụ?

ate1987

Xe tăng
Lượng cung tiền tương ứng với lượng hàng hoá sản xuất ra thì ko lo lạm phát. Đồng tiền đưa vào thương mại quốc tế thì cầu của nó ko thể tính riêng dựa vào lượng của cải tạo ra trong thị trường nội địa. Nga sản xuất ra dầu và cái Nga thu về là $ chứ ko phải là rúp.
Thôi ông đừng còm nữa .
Càng còm càng thể hiện sự hiểu biết nông cạn.

aliabu2

Xe buýt
Hồi xửa hồi xưa khi em còn đi học ông giáo em dạy là Dê Đê Pê = C+I+G+NX, trong đó NX là xuất khẩu ròng. Ngày nay nó tính Dê Đê Pê bằng cách nào hở cụ?
Vẫn thế thôi cụ :D em chỉ dùng dòng định nghĩa đấy để chỉ ra cho 2 xuẩn ở dưới rằng NX là xuất khẩu ròng nghĩa là phần thặng dư xuất khẩu mới được tính vào GDP còn lấy 400B giá trị xuất khẩu để bảo đấy là 1/4 GDP của Ngố rồi đem ra thẩm du thì quả là vô cực :P

Ý là gì? GDP không bao gồm hoạt động xuất khẩu?
Ý là đậu phụ thì đừng cố tạo nếp nhăn không nó nát ra :))

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Samsung vn xuất khẩu tầm 60 - 70 tỉ trump per year, cái này có tính hết vào gdp việt nam ko hả Xuân Hải
Bạn có bao giờ thắc mắc GDP VN tăng từ 100 tỷ lên ngưỡng 200 tỷ một cách thần kỳ trong giai đoạn Samsung đầu tư vào VN không ;).
Do vây người ta không chỉ đo lường nên kinh tế bằng GDP, mà còn có cả chỉ số GNP. Cần phải giải thích GNP là gì không?

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn thế thôi cụ :D em chỉ dùng dòng định nghĩa đấy để chỉ ra cho 2 xuẩn ở dưới rằng NX là xuất khẩu ròng nghĩa là phần thặng dư xuất khẩu mới được tính vào GDP còn lấy 400B giá trị xuất khẩu để bảo đấy là 1/4 GDP của Ngố rồi đem ra thẩm du thì quả là vô cực :P

Ý là đậu phụ thì đừng cố tạo nếp nhăn không nó nát ra :))
Xuất khẩu đóng góp vào GDP đúng không, lươn vừa thôi.

Muon_biet

Xe cút kít
Tránh cãi cọ nhiều, corona nó tranh thủ phát triển đấy...hjhjhj

SG30_PLP

Xe đạp
Em đã block nick của mấy nhân vật như spingéa, vunado... vì tởm lợm các luận điệu của họ quá. Có điều làm em phải suy nghĩ là điều gì khiến họ làm những việc tuyên truyền vô nghĩa như thế, biến một người từ chỗ có thiện cảm với dân chủ kiểu Mỹ như em thành ra ác cảm, cảm thấy căm ghét thực sự. Hoặc là họ quá ngu ngốc, hoặc là họ không ủng hộ Mỹ như họ đang cố tỏ ra. Các cụ có thấy như thế không?

vừa đi vừa láii

Xe container
Em đã block nick của mấy nhân vật như spingéa, vunado... vì tởm lợm các luận điệu của họ quá. Có điều làm em phải suy nghĩ là điều gì khiến họ làm những việc tuyên truyền vô nghĩa như thế, biến một người từ chỗ có thiện cảm với dân chủ kiểu Mỹ như em thành ra ác cảm, cảm thấy căm ghét thực sự. Hoặc là họ quá ngu ngốc, hoặc là họ không ủng hộ Mỹ như họ đang cố tỏ ra. Các cụ có thấy như thế không?
Họ ủng hộ Mỹ tuyệt đối mà cụ. Về mặt đạo đức em thấy thế cũng ổn, dù sao cũng có điểm tốt là trung thành =))

aliabu2

Xe buýt
Lươn nào :)) tôi đang chỉ rõ ra cái ngờ u của kẻ lấy 100% giá trị xuất khẩu tính vào GDP để mọi người hiểu rõ sự nông cạn của kẻ tên 2 xuẩn =))
Xuất khẩu đóng góp vào GDP đúng không, lươn vừa thôi.

Patriots

Xe lăn
Biết ngay cụ sẽ nói thế vì cụ đâu có hiểu kinh tế TG đang vận hành ra sao. Vàng cũng đang giao dịch theo $ đấy, kể cả 350 tỷ dự trữ của Nga bằng vàng mà đi đập $ xuống khéo ko còn dc 200 tỷ :D. Giỏ ngoại tệ mạnh thì liên thông mật thiết lẫn nhau $ hắt xì cả đám loạng choạng. Thằng Mỹ hạ giá $ mấy hôm mà cả TG cuống cuồng chạy theo. Mỹ giăng thiên la địa võng bằng $ khắp các mặt hàng chiến lược chứ đâu đơn giản như mấy chuyên gia vô sản raumuong.com báo đất việt phân tích. Trừ khi Nga dự trữ bằng ruble và anh Tin em tự quyết giá trị đồng tiền của mình còn ko thì quên đi, muốn đập $ thì đập kinh tế Mỹ chết dí hoặc to lên gấp 5-10 lần nó, đừng tỏ ra thông thái khi kêu đập dầu đá phiến mà xóa bỏ dc $.

Có một chút tiêu chuẩn kép của fan Nga là suốt ngày khoe kinh tế Nga ko thể sụp đổ nhg lại dễ dàng đánh giá kinh tế Mỹ lớn gấp 15 lần Nga lại sụp đổ nhanh chóng vì giá dầu :D
Mạnh sao được bằng thằng FED? Từ không khí nó bơm phát ra 1500 tỷ đô để phục hồi kinh tế Mỹ, và sẽ bơm nữa, nó là thằng in tiền, Mỹ không lo thiếu Dollar

ktqsminh

Xe tăng
ờ cứ rẻ là dùng ko cần sĩ diện, thế mà vao năm nay vãn cứ đổ tiền vào làm là sao? Thấy đang mong là 2030 thì không cần phụ thuộc Nga khoản này nữa đấy.
Cấm vẫn toàn diện kiểu gì mà vẫn mua hở cụ? Mà Mỹ nó cũng chưa bao giờ nói là mua vì rẻ hay vì bài toán kinh tế này nọ, nó vẫn biết là vì chưa làm được nên phải mua, đây là thứ không dễ msf làm ngay được . Nó vẫn đang đầu tư làm để khỏi phụ thuộc Nga đấy
Mỹ chơi bẩn nhỉ, ép Châu Âu cấm vận còn mình cần thì phá lệ mua. Vụ cấm đường ống khí đốt thì nhằm vào Châu Âu.