[Funland] Putin đang tung cú đấm bồi để kết liễu Petrodollar?

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Hehe, em là người phân tích kinh tế nên quan tâm đến số liệu, ko có hứng thú tranh cãi với những quan điểm bằng mồm :D.
Các cụ thích tranh nhau khúc xương thì cứ việc. Have fun.
Để có số liệu thì cứ phải sở hữu vài viện nghiên cứu tầm quốc tế, mà thế chả rảnh. Lên đây nói phét cảm tính cho thoải mái, ông nào đòi chuẩn số liệu có mà dở.

honda125

Xe hơi
hồi trước Nga cũng phụ thuộc nông sản vào châu Âu. Năm 2008 , Nga bị cấm vận và nhiều cụ cũng bảo là sắp chết đói. Ngày nay, Nga là nước chiếm 50% sản lượng xuất khẩu lúa mì của thế giới.

Cho nên cụ lý luận về việc Nga đang dùng các sản phẩm của Hàn mà không thể tự làm được của cụ là không có logic. Nga nó không làm những cái đấy đơn giản là nó tập trung vào cái khác, để lại thị phần cho Hàn làm theo cơ chế cạnh tranh tương đối. Nhưng nếu Hàn mà tưởng dùng cái đấy cấm vận Nga thì sẽ vỡ mồm như nông dân Châu Âu mà thôi
Nói như cụ thì sao Nga nó không phát triển ngành điện tử dân dụng? Xuất khẩu khắp TG dành thì phần của Hàn, mang ngoại tệ về. Trồng được cây lúa mì vs sản xuất được hàng điện tử nó khác xa nhau lắm cụ ạ. Hay là người Nga chê tiền.

fireman

Xe tăng
Nhiều cái cụ đi theo hướng nó xa quá, mà theo hướng mới thì khá tốn thời gian.

Sau thời đại Liên Xô, Nga rút ra được bài học là phải kiếm được tiền từ các đồng minh chứ không phải các chú cứ phá. Do vậy, giới tài phiệt Nga thay đổi cách nhìn mà tham gia cuộc chơi chung trên thế giới, chấp nhận thành 1 phần của thế giới chứ ko phải là tự thành 1 thế giới.

Tuy nhiên, giới tư bản phương Tây không muốn như thế, họ muốn Nga phải là công dân hạng 2 là nơi để họ vơ vét của cải tài sản mà thôi. Do đó, giới tài phiệt Nga mà đại biểu là Enxin đã lựa chọn Putin là tổng thống, để đảm bảo quyền lợi của nước Nga.

tuiy nhiên, hậu quả của 10 năm chịu hoà với phương Tây rất lớn. Phương Tây không đem lại cho Nga cái gì mà họ còn làm tan nát nốt cả cái công nghiệp sản xuất hàng tiêu dùng của Nga.. Có đời thủa cái thằng nông dân như Việt Nam mà sản xuất hàng tiêu dùng tại Nga mà lên soái mới buồn cười

Cho nên việc hàng tiêu dùng Nga thua là chuyện hiển nhiên.

Tuy nhiên, dưới thời Putin thì mọi chuyện đã khác, Nga đã và đang trỗi dậy với vị thế cường quốc. Chỉ trong 1 thời gian ngắn, Nga đã chấm dứt chiến loạn trong trong nước tập trong quyền lựcvề trung ương, tăng cường khả năng sản xuất các hàng tiêu dùng đáp ứng đời sống nhân dân.

Còn việc thâu tóm các công nghệ hàng tiêu dùng thì nó chỉ là do cụ đề cao thôi, hàng tiêu dùng TQ sẵn sàng lấp đầy thị trường Nga cũng như toàn thế giới. Cái mà tư bản phương Tây sợ là Nga không tham gia OPEC mà lại sản xuất cực nhiều dầu. Việc Nga chấp nhận thanh toán dầu bằng các ngoại tệ khác đã đe doạ trực tiếp đến sức mạnh thực sự của tư bản phương Tây.

Do vậy, việc gây hấn liên tục với Nga cũng là nằm trong sách lược kiềm chế mà thôi. Tiếc rằng, quá tập trung vào Nga, tư bản phương Tây đã tạo ra 1 kẻ còn khủng khiếp hơn đó là TQ. Cuối cùng là ngài Donald Trump vừa phải gồng mình đánh Nga lại phải tiếp chiến TQ.
Sao ngành công nghiệp tiêu dùng Nga lại do bọn phương tây làm tan nát ạ. Đúng kiểu ở các nước cs ỉ a éo ra cũng do bọn Mẽo, Phương Tây.

BANTHANGDAN

Xe hơi
Dân nào không biết chứ dân Ấn độ vẫn bốc c*t ăn vã, man di mọi rợ lắm, chắc 1 tỷ năm nữa mới cường quốc được
India tuy đã được chọn nhưng nhanh thì 5-7 nam, chậm thì 10-12 năm chịu khó theo lộ trình Mẽo đã soạn thì KT mới vổ ngực - xưng tên được.

AT76

Xe điện
Vầng chỉ cần 40 đồng thôi là giết sạch cty dầu mỹ rồi . Còn về 20 đồng thì cả hệ thống tạo xu thế tiêu dùng xe điện với tái tạo năng lg của mỹ và đồng minh cũng lung lay . Để bá chủ năng lượng thì nga cũng ko ngán , bằng chứng là dân nga tiếp tục sắp thay đổi hiến pháp để Tin tiếp tục chơi tiếp ván cờ năng lượng , ván cờ mà nga đang sai khiến đc nhiều quân cờ ở châu Âu và Tàu
Tesla hay dầu phiến phá sản cũng chẳng ảnh hưởng gì đến Mỹ cả. Về cơ bản các nước công nghiệp đều hưởng lợi nếu giá dầu thấp, càng thấp càng tốt.

BANTHANGDAN

Xe hơi
Đơn giản vậy nó chơi lâu rồi. Iran buôn bán với ai thì nhiều nước đều rõ. Cấm vận trong đk nhất định thôi.
HW nếu bị đánh đến cùng thì TQ nó sẽ có giải pháp khác. Trum chỉ là gia vị khác cay hơn so với tiêu thôi chứ ko phải là khác biệt kiểu Pu.
Trước đòn đánh hủy diệt Huawai của Mẽo, CP china trả đũa = 1 tuyên bố sẽ ko bán 1 số trang thiết bị y tế cho Mẽo chống corona, thế là Mẽo vội vã yêu cầu Taiwan + Brazil + Mexico + .....tăng sản lượng thiết bị y tế bán cho Mẽo, éo thèm nhập của china nữa.
Việc CP china tuyên bố trả đòn mạnh mẽ bảo vệ Huawai đã khẳng định Cty này do china tạo dựng nên để do thám, chứ ko phải là 1 Cty tư nhân là chính xác.

AT76

Xe điện
Trước đòn đánh hủy diệt Huawai của Mẽo, CP china trả đũa = 1 tuyên bố sẽ ko bán 1 số trang thiết bị y tế cho Mẽo chống corona, thế là Mẽo vội vã yêu cầu Taiwan + Brazil + Mexico + .....tăng sản lượng thiết bị y tế bán cho Mẽo, éo thèm nhập của china nữa.
Việc CP china tuyên bố trả đòn mạnh mẽ bảo vệ Huawai đã khẳng định Cty này do china tạo dựng nên để do thám, chứ ko phải là 1 Cty tư nhân là chính xác.
Chả nói lên điều gì. Bảo vệ doanh nghiệp là nhiệm vụ của mọi chính phủ. Giờ ai động đến doanh nghiệp Mỹ xem Trump có nổi xung lên không.

Ivanka34

Xe hơi
Kho Dự trữ của Mẽo đủ dùng 6 tháng, kho của china đủ dùng 1 tháng.Khi giá lên cỡ 60 thì Mẽo sẽ xả kho bán, kéo giá xuống, không để cho Nga có nhiều tiền từ bán Dầu, canh me giá bèo thì lại mua bơm vô kho, có bị bao vây cả năm cũng éo sợ vì ngày nào thèng Đá phiến nó cũng xuất ra hàng...An ninh năng lượng tuyệt đối.
Cụ hình như chỉ vào còm chứ ko đọc các bài trong này. Cụ hãy đọc kỹ trước khi phát biểu. Cụ giaconngu đưa thông tin khá chi tiết đấy

Ivanka34

Xe hơi
Cụ hiểu sai rồi.
Ở VN thì cụ tham khảo cái này sẽ suy ra SPR của Mẽo.
nói chung loại này nước nào cũng có và tuỳ qui mô thôi. Cho nên nó cũng bình thường cho tất cả mọi nước chứ ko chỉ riêng Mỹ

Ivanka34

Xe hơi
Nói như cụ thì sao Nga nó không phát triển ngành điện tử dân dụng? Xuất khẩu khắp TG dành thì phần của Hàn, mang ngoại tệ về. Trồng được cây lúa mì vs sản xuất được hàng điện tử nó khác xa nhau lắm cụ ạ. Hay là người Nga chê tiền.
Cụ có thể nghiên cứu kỹ hơn về lý thuyết lợi thế tương đối.

Ở đây em sẽ nói đơn giản 1 chút.

Mỗi quốc gia có thể có những lợi thế tuyệt đối trong sản xuất 1 ngành nào đó, thậm chí có những quốc gia có nhiều lợi thế tuyệt dối trong sản xuất nhiều ngành hàng và có quốc gia không có tý lợi thế tuyệt đối trong 1 ngành hàng nào cả. Tuy nhiên, không phải vì có nhiều lợi thế tuyệt đối mà cái nào cũng sản xuất hết và cũng không phải ko có lợi thế tuyệt đối thì sẽ chết. Việc dàn trải ra nhiều ngành hàng có lợi thế tuyệt đối sẽ không tối đa hoá được lợi nhuận bởi vì sản lượng sản xuất càng lớn thì giá thành sản phẩm sẽ giảm, cho nên các quốc gia dù có nhiều lợi thế tuyêjt đối họ cũng sẽ không dàn trải ra tất cả những cái mà họ có lợi. Họ sẽ tập trung vào 1 số ngành và bỏ những ngành còn lại cho các nước khác. Điều đó sẽ làm cho họ có lợi nhiều nhất và làm cho những quốc gia ko có lợi thế tuyệt đối khác có cơ hội .

Toietmoi

Xe điện
Nga cần giá dầu ở mức trên 40$/thùng để cân đối ngân sách. Vì vậy nếu Nga chủ trương giảm giá dầu để tiêu diệt ngành dầu đá phiến của Mẽo thì cũng không khác gì tự tay bóp ... ái mình.
Cơ mà chúng nó cứ oánh nhau như vậy cho giá xăng giảm là em ưng :D

P/s: Bác Thống xào bài trên PBS và Finance Times rồi thêm ít mắm muối mà giật tít kêu quá xá :D
Nguồn thu ngân sách của VN từ dầu mỏ khá cao, bởi vậy giá dầu giảm sẽ ảnh hưởng đến đầu tư công, mệt phết đấy cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ivanka34

Xe hơi
Sao ngành công nghiệp tiêu dùng Nga lại do bọn phương tây làm tan nát ạ. Đúng kiểu ở các nước cs ỉ a éo ra cũng do bọn Mẽo, Phương Tây.
Nếu ko còn lý luận nào khác thì cụ ôm lấy cái tư duy này của bản thân mà tự sướng đi, Đúng kiểu ở mấy ông me tây thì ỉ a éo ra cũng do + sản.

Ivanka34

Xe hơi
Nga cần giá dầu ở mức trên 40$/thùng để cân đối ngân sách. Vì vậy nếu Nga chủ trương giảm giá dầu để tiêu diệt ngành dầu đá phiến của Mẽo thì cũng không khác gì tự tay bóp ... ái mình.
Cơ mà chúng nó cứ oánh nhau như vậy cho giá xăng giảm là em ưng :D

P/s: Bác Thống xào bài trên PBS và Finance Times rồi thêm ít mắm muối mà giật tít kêu quá xá :D
lý luận này sai từ đầu,

Giống như Mỹ, Nga không cần bán dầu để cân đối ngân sách.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em leo 29 tầng suốt từ tối đến giờ với bình rượu cạn. Vào đây mới thấy đây mới là nơi tập trung các bộ óc tiên sư OF phân tích vĩ mô TG để em mở rộng hiểu biết. Cảm ơn các cụ!

Cụ cảm ơn những bộ óc vĩ đại mà lại chổng bộ phao câu vĩ đại vào hội nghị thế này :))

A98

Xe container
India tuy đã được chọn nhưng nhanh thì 5-7 nam, chậm thì 10-12 năm chịu khó theo lộ trình Mẽo đã soạn thì KT mới vổ ngực - xưng tên được.
Theo lộ trình Mỹ chỉ định thì cứ xác định đu càng đi!
Tưởng cụ thế nào, hoá ra cũng một phường nô lệ từ trong tim.

Xôi chè

Xe hơi
Cụ khăng khăng US$ neo vào giá dầu và cả chiều ngược lại tức là 2 thằng này biến thiên song hành. Hiện giá dầu đã mất 1/3 giá trị. Giá US$ đến trc khi giá dầu giảm là khoảng 23K, em tính luôn 24K cho xông xênh, giờ em đưa cụ 1,6 tỷ cụ gom chuyển cho em 100K US$ chơi luôn ko? Phần chênh 1 giá từ 23K lên 24K cụ cứ bỏ túi. Còn nếu cụ ko dám chơi để bảo vệ lý thuyết của cụ thì thôi em xin dừng tranh luận với ng chả có tý thực tế nào :)

P/S: Nếu cụ dám chơi với em thì em hứa khi nào giá dầu về lại 50 em mời cụ 1 chầu :D
Cụ lẫn lộn giữa khái niệm bản vị và tỷ giá. Việc phát hành đồng Dollar theo dầu mỏ và tỷ giá qui đổi tiền VND và USD

harrynh

Xe container
Nga chưa bao h sợ bị cắt máu. Dân tộc Nga đã có những lúc đel còn gì để sống nhưng cũng ko chết đc. Còn nước Mỹ khác, chỉ mất quyền lợi là các nhóm sẽ tự phang nhau trước, chưa cần phải hết máu đâu.
Hic, Liên Xô trc đây đói quá nên sinh loạn chia mười mấy nước đấy cụ. Còn bọn Mỹ em lại chưa thấy nó chia ra bao giờ, nhóm nó phang nhau chỉ làm đất nc nó tốt hơn, vì dầu mỏ chỉ là 1 ngành voeis Mỹ chứ ko phải là 1/2 hoặc hơn như Nga.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Tiền bán dầu phần lớn rơi vào túi Tsa chứ ko phải chia lại phúc lợi cho dân Nga. Khoản này Tsa ko dám so sánh với tụi Trung Đông.
Chứng minh đi bờ đồ.
Không chứng minh được thì bờ đô có hứa làm con gâu gâu không ???
:D