Pioneer AVH-P4150DVD - Vài cảm nhận ban đầu

Nghếch

Xe tăng
Muốn có GPS nữa thì thêm cái gì? Giá cả bao nhiêu ạ?

hp650028

Xe buýt
Cái TV KTS bác mua ở đâu thế, chương trình, chất lượng hình ảnh (đi và đưng yên) có ổn ko bác,. Nhiều lúc muốn xem TV mà phát thèm, trông của bác ăng ten gọn nhỉ

nnson_56

Xe tải
Ai nói với cụ điều khiển từ xa của Alpine W502 giá 2tr thế??? :)):)):))
@Duylinhaudio: xem cái vụ điều khiển trên volang của xe anh thế nào (SF MLX 2007), đợi lâu quá, sao hôm nọ thấy chú báo có ĐKVL của Blackpunkt giá 40$, lắp dc cho xe anh kô?.

danglong

Xe tăng
...tuy nhiên nhìn 7" so với 6.5" cũng chả khác gì mấy nhể ...vẫn phần viền như thế nhưng chắc mảnh hơn 1 chút

Mua nốt mấy thứ nữa đê!
Chả khác là chả khác thế nèo??? 30/4 em đi Sing đây, có mua gì ko? DVD 7" chả hạn... :P

Hàng pioneer này giao diện menu đẹp hơn kenwood nhỉ, em dùng ken 7032, đắt hơn con pioneer này kha khá, hình ảnh và tính năng cũng được, nhưng menu xấu và quê vãi.
Vâng, em cũng thấy giao diện trình bày đẹp. Vì màn QVEGA nếu chữ & button bé thì rất mất nét, đằng này Pio nó làm to đùng luôn. Model Feb 2009 mừ bác! Tks

Cái này có lắp được vào Yaris k bác?
Bác hỏi mấy chuyên gia hộ em cái (Minh Khôi, Duy Linh,...), em nghĩ cứ 2 DIN và có mặt dưỡng là lắp được tuốt ợ!

Muốn có GPS nữa thì thêm cái gì? Giá cả bao nhiêu ạ?
Vụ này em không biết, mới đang sắm sách bút theo học các cụ tiền bối đây ạ. Nhưng theo em có 3 giải pháp:
  • Mua modul của Vietmap gắn liền vào DVD: DVD phải hỗ trợ, giá đắt lém (~570$), được cái version touch screen thôi.
  • Mua máy có sẵn (Vietmap, etc...) dùng ngoài: Giá cũng Ok (~300$) nhưng màn hình hơi bé (3.5" thôi)
  • Mua 1 chú PDA (Có tích hợp GPS càng tốt): Tự download & cài soft & data. Phương án này nhiều bác đang dùng. Kinh phí chắc từ 2 triệu đến 10tr tuỳ vào túi của bác

Một giải pháp nữa là "Việt Mồm", đại đa số anh em đang dùng (Đùa bác tý!!!).

Cái TV KTS bác mua ở đâu thế, chương trình, chất lượng hình ảnh (đi và đưng yên) có ổn ko bác,. Nhiều lúc muốn xem TV mà phát thèm, trông của bác ăng ten gọn nhỉ
Cái này ở đâu chả bán bác? Em mua của Minh Khôi. Chất lượng chấp nhận được (ko so sánh với DVD đâu nhá), tuỳ thuộc vị trí của xe thi thoảng cũng bị giật

danglong

Xe tăng

SantaFe SLX 2.0

Đi bộ
Xin bác tư vấn giúp

Cũng phải nói thêm tý: Từ chỗ thích màn VEGA (Sony W1 hoặc Alpine 502) mà em chuyển xuống QVEGA vì 2 lý do: Em thử test thì thất VEGA chỉ đẹp hơn khi thể hiện các nút & chữ thôi, còn tín hiệu của DVD thì như nhau. Hơn nữa VEGA là rất đắt.

Sau 5 giờ đồng hồ bác Minh Khôi mổ xẻ con xe của em, tổng cộng em đã gắn những thứ sau đây:

• DVD Pioneer AVH-P4150
  • Mặt dưỡng cho DVD
  • Mo-đun điều khiển vô lăng
  • Camera lùi
  • Đầu thu tivi KTS Amor

Cảm nhận ban đầu là quá ổn.

Thiết kế: Quá đẹp, bóng bẩy, rất giống phong cách thiết kế của Pioneer cho tivi Plasma cao cấp.

Giao diện: Chữ to, sáng sủa, dễ sử dụng. Đặc biệt thay đổi màu phím bấm theo hơn 100 tông khác nhau, tuỳ thuộc vào sở thích - tâm trạng - hoặc cho phù hợp với màu nội thất hoặc đèn của các thiết bị khác, có 1 chế độ có thể thay đổi các màu liên tục nữa. Cool!!!

Màn hình: 7" to, sáng - rất sáng do dùng công nghệ chiếu sáng LED cho đèn nền (Em đọc spec thấy bảo thế), rất hay khi tự điều chỉnh tối bớt khi bật đèn xe - khi xem buổi tối đỡ chói mắt. Chất lượng hình ảnh cũng rất tốt, màu sắc đẹp, góc nhìn rộng. Có mấy chế độ chỉnh độ nghiêng màn hình.

Âm thanh: Hay hơn cái đầu theo xe của em nhiều (Santa Fe MLX 2008), nhiều chức năng chỉnh (Có nhiều chức năng em cũng chả hiểu là cái gì nữa), có nhiều chế độ EQ cài sẵn và cũng có thể customize theo sở thích riêng.

Cổng kết nối: USB, Mini Aux 3.5mm, ipod, bluetooth (2 cái sau em chưa lắp). Chỉ USB là có theo máy, còn các loại khác phải mua thêm.

Tính năng: Ngoài chơi các định dạng thông thường, Pioneer AVH-P4150DVD còn chơi được JPEG, MP3, ACC, Divx

Có vài điểm em thấy chưa ổn - Cũng có thể em chưa tìm hiểu hết:

- Các cổng kết nối thêm không có sẵn trên mặt chính của DVD mà phải nối dây đưa vào hộc chứa đồ bên ghế phụ: Không tiện lắm, lúc kéo dây ra cũng lằng nhằng ra phết

- Theo "Tây" nó nói là cổng Aux mini & Usb có thể play ipod: Nhưng thực tế kiểm nghiệm lại ko được

- Dây kết nối ipod loại thông thường của Pioneer cho các model cũ: Không dùng được với model mới này. Bác Minh Khôi đã gọi cho kỹ thuật Pioneer Vietnam thì được biết chưa có dây này ở Việt Nam.

- Điều khiển từ xa kèm theo hơi khó dùng (Cũng có thể em chưa đủ thời gian để chọc ngoáy). Nhưng được cái là có sẵn, chứ Alpine phải mua thêm đâu giá 2 triệu, JVC ~ 600,000đ.

- Ngõ video in chỉ có 1: Theo spec thì có thể cắm các thiết bị ngoại vi khác, nhưng em cắm đầu thu tivi KTS rồi thì không cắm được cái gì khác nữa.

- Khi play CD music thì không có spectrum nhảy múa cho vui mắt (Kiểu như Caska)

Theo đánh giá của em thì: Chất lượng tương đương Alpine202, nhiều kết nối mở rộng hơn. Tuy thua JVC805 khe cắm SD card nhưng âm thanh & hình ảnh hơn nhiều.
Chào bác Danglong!
Tôi cũng là mem OS, OF và SFC như bác! Tôi mới mua SF SLX 2009 và đang có ý định lắp DVD cho vợ hai, nhưng vì là dân ngành Y tế nên kỹ thuật không rành cho lắm! đọc bài bác viết về "Pioneer AVH-P4150DVD - Vài cảm nhận ban đầu" tôi rất có ấn tượng về kiến thức cũng như lòng đam mê của bác với SF!
Xin được bác tư vấn một số câu hỏi về Pioneer AVH-P4150DVD của bác:
- Bác đã sử dụng được Ipod và Bluetooth chưa vậy? để dùng được phải làm gì?
- Cảm nhận của bác sau hơn 03 tháng dùng Pioneer AVH-P4150DVD thế nào?
- Nếu được làm lại (?!) bác có dùng Pioneer AVH-P4150DVD nữa không?
Xin cám ơn bác nhiều và mong tin bác.
Đỗ Quốc Huy

danglong

Xe tăng
Bác khen em làm em sướng phổng mũi! Tks! Cơ mà đừng khen quá không có trên này nhiều chuyên gia lắm.

Mấy câu hỏi của bác em xin trả lời như sau:

- "Bác đã sử dụng được Ipod và Bluetooth chưa vậy? để dùng được phải làm gì?":

Em chưa dùng 2 món này. Muốn như vậy bác phải mua thêm module điều khiển, vụ này thì bác hỏi thêm Minhkhoi, duylinhaudio,... Tuy nhiên em chưa thấy cần thiết cho lắm.

- "Cảm nhận của bác sau hơn 03 tháng dùng Pioneer AVH-P4150DVD thế nào?"

Hoàn toàn hài lòng bác ạ! Cả về chất lượng lẫn hình thức. Tuy nhiên sau mấy tháng cũng không máu mê như ban đầu được nên dùng cũng dung hòa giữa Xem DVD - Nghe nhạc - Nghe đài Radio & Xem TV. Khi đi đường xa mọi người trên xe rất vui vẻ khi có thêm phương tiện giải trí

- "Nếu được làm lại (?!) bác có dùng Pioneer AVH-P4150DVD nữa không?"

Câu này bác hỏi hơi khó, vì bây giờ có thể có loại DVD khác "Hay" hơn hoặc ngân sách cho phép của em "NHiều" hơn. Nếu vậy thì em lại phải nghiên cứu kỹ để tìm loại "Hay" hơn hoặc loại "Xịn" hơn. Còn nếu không, em vẫn mua Pioneer AVH-P4150DVD ạ

Xe nên có DVD bác ạ! Thấy văn minh hiện đại hơn nhiều!

SantaFe SLX 2.0

Đi bộ
Cám ơn bác Danglong nhiều! tôi không "nịnh" bác chút nào đâu! không dễ gì có được sự đam mê và kiến thức như vậy.
Bác có thể cho biết mua DVD 4150 Pioneer ở cửa hàng nào tại Bangkok vậy? địa chỉ?
Khi nào vào SG, có gì cần về sức khỏe bác cứ gọi cho tôi nhé, sẵn sàng phục vụ Bác 24/24 vì tôi phụ trách công tác cấp cứu của TP mà. (:101: 0903.723.769).
Đỗ Quốc Huy

SantaFe SLX 2.0

Đi bộ
@Danglong

Cám ơn bác Danglong nhiều! tôi không "nịnh" bác chút nào đâu! không dễ gì có được sự đam mê và kiến thức như vậy.
Bác có thể cho biết mua DVD 4150 Pioneer ở cửa hàng nào tại Bangkok vậy? địa chỉ?
Khi nào vào SG, có gì cần về sức khỏe bác cứ gọi cho tôi nhé, sẵn sàng phục vụ Bác 24/24 vì tôi phụ trách công tác cấp cứu của TP mà. (:101: 0903.723.769).
Đỗ Quốc Huy

danglong

Xe tăng
Bác tìm mua Pioneer AVH-4150DVD ở Vietnam có thể hỏi bác Pioneer.vn (Pio Vietnam luôn) hoặc bác longthinhaudio (Đại lý Pio thì phải) cũng là OF members

Mua ở Bangkok bác có thể hỏi bác Hainguyen nhé!

Cảm ơn bác, nếu vào Saigon có vấn đề về sức khỏe em call bác liền ạ!

À quên bác ở Saigon thì hỏi bác HPaudio

DATDA

Đi bộ
Chào Bác Đang Lóng ! Mình ở cùng phường với Bác tiến sĩ Huy , đang xếp hàng lấy xe (49K) . Bác vui lòng cho hỏi : P4150 của Bác và P4100 ( bên Mỹ , đang bán giá 400 USD ) có khác nhau gì kô ? Nghe nói P4100 xem nghiêng kô được , kô biết có đúng kô ?
Còn P5150 hoặc P5100 có lắp được trong xe SF kô ? Chân thành cám ơn Bác rất nhiều , mình chưa có xe , nhưng đã mua sẵn 2 cái power inverter 100W của Black&Decker , giá 22,4 USD/1 cái , để xài laptop , còn vào Net , mình xài điện thoại điện lực , hơi chậm , nhưng cũng tạm được , đang nghiên cứu Anten làm sao thu sóng cho tốt . Vài dòng xin ý kiến Bác .

danglong

Xe tăng
@ Bác DATDA: Bác thức khuya thê? :)

Theo em đọc thì cái 4100 của bác hỏi hình như chính là cái 4150 của em. Có thể tùy thị trường mà thay đổi tên tý xíu thôi.

Giá trên mạng em thấy 550$, nếu bác mua được 400$ thì quá ngon.

Xem nghiêng không được? Em k nghĩ thế đâu, tất nhiên là nghiêng thì không thể đẹp bằng chính diện được thôi, chứ vẫn xem tốt

Loại 51xx thì lắp được nhưng theo em ko đẹp, đây là loại "Thè lưỡi" 1 Din, xe SFT 2Din bác mua cái này làm gì? Mà giá cũng đắt hơn 41xx chứ đâu có rẻ? Nếu tầm 1,000$ bác nên tìm loại màn Vega hình sẽ đẹp hơn (Picture Elements gấp 4 lần màn Qvega)

Nhưng bác mua hàng ở USA về nên hỏi kỹ thêm các chuyên gia xem có tính năng nào không tương thích với thị trường mình không? Ví dụ như vụ chỉ cho xem DVD khi xe bác cần số ở vị trí "P" !? Hoặc dò đài radio (Tuner) bước sóng nó đếch như VN mình, nên số lượng kênh giảm đi đáng kể,... Bác nên hỏi kỹ hoặc hỏi xem cách khắc phục thế nào, kẻo mang về rồi lại thấy bực mình.

Tiện đây em hỏi bác mua cái Power Inverter 100W của Black & Decker ở đâu thế ạ?

Công Nông

Xe điện
Ở Châu Á thì là P4150DVD giá ở Thái khoảng 500$, ở Mỹ thì là P4100DVD giá khoảng 425$. Hàng mua ở Mỹ về thì các cụ phải sắm thêm cái VIDEO LOCK OUT BYPASS giá 38$ nữa thì xe đang chạy mới xem được DVD.

damvinhhung

Xe tải
Các bác cho hỏi Vitara là 1din hay 2din? Liệu có lắp được loại tương tự không? Em cũng rất máu quả màn hình nên đang tìm hiểu. Thanks!

Mazspeed

Xe container
Em mới xài P4150 được 2 ngày, đã tìm được 1 nhược điểm: khoảng cách giữa các bước volume quá lớn, ít ra là so với Kenwood 7037 em dùng trước đây. Nhưng so với 7037 thì P4150 có hình, giao diện đẹp hơn.

DATDA

Đi bộ
@ Bác DATDA: Bác thức khuya thê? :)

Theo em đọc thì cái 4100 của bác hỏi hình như chính là cái 4150 của em. Có thể tùy thị trường mà thay đổi tên tý xíu thôi.

Giá trên mạng em thấy 550$, nếu bác mua được 400$ thì quá ngon.

Xem nghiêng không được? Em k nghĩ thế đâu, tất nhiên là nghiêng thì không thể đẹp bằng chính diện được thôi, chứ vẫn xem tốt

Loại 51xx thì lắp được nhưng theo em ko đẹp, đây là loại "Thè lưỡi" 1 Din, xe SFT 2Din bác mua cái này làm gì? Mà giá cũng đắt hơn 41xx chứ đâu có rẻ? Nếu tầm 1,000$ bác nên tìm loại màn Vega hình sẽ đẹp hơn (Picture Elements gấp 4 lần màn Qvega)

Nhưng bác mua hàng ở USA về nên hỏi kỹ thêm các chuyên gia xem có tính năng nào không tương thích với thị trường mình không? Ví dụ như vụ chỉ cho xem DVD khi xe bác cần số ở vị trí "P" !? Hoặc dò đài radio (Tuner) bước sóng nó đếch như VN mình, nên số lượng kênh giảm đi đáng kể,... Bác nên hỏi kỹ hoặc hỏi xem cách khắc phục thế nào, kẻo mang về rồi lại thấy bực mình.

Tiện đây em hỏi bác mua cái Power Inverter 100W của Black & Decker ở đâu thế ạ?[/quote ]
Mình nhờ con gái mua trên mạng , bên Mỹ , có người về VN , họ đem về dùm . DVD-P4150 , đến ngày 04 tháng 7 , còn rẻ nữa , có khi giá còn 200USD , nhưng sợ nó kô tương thích hoặc như Bác Công Nông nói phải mua thêm bộ mở mã , mới xem được lúc xe đang chạy .
Mình dốt kỹ thuật và tiếng Anh , có nhiều món đồ về xe rất rẻ , nhưng kô biết mua . Cám ơn Bác nhiều lắm . ĐẠT ĐA .

KJNBIN

Xe tải
Thiệt hại các món như sau:

• Pioneer AVH-P4150DVD: 10,000,000 VNĐ
  • Module điều khiển vô lăng: 1,150,000 VNĐ
  • Mặt dưỡng: 350,000 VNĐ
  • Công lắp 150,000 VNĐ
  • Camera: 1,450,000 VNĐ
  • Đầu thu TV KTS Amor (Korea): 3,250,000 VNĐ (Theo em được biết, có 1 loại rẻ hơn ~400,000 VNĐ nhưng antena kém hơn nên bắt sóng cũng kém hơn)
-------------------------------------------------------------
  • Tổng cộng: 16,350,000 VNĐ

Wow bác mua kiểu gì mà giá rẻ thế bác?pioneer báo giá hơn 13t(Màn hình) tại thời điểm này(bác dùng từ tháng 2/09)Tình hình là phải xem xét lại cái giá bác nhỉ?chênh ít còn được chênh nhiều quá!Mà của bác cũng có bảo hành bên .. Thái bác nhỉ :6:

PS:Có gì bác chỉ cách em mua cái bác nhé (b)

namquockts

Đi bộ
chào bác Danglong! ngày mai em đi sing và tính mang DVD này về cho vợ 2 sắp cưới, bác cho em hỏi mấy câu hơi lúa 1 tí :
-Thấy mấy bác nói 1Din, 2Din : cái này là gì vậy bác?
-Vợ 2 em là santafe slx 2009 có cần phải mua thêm module điều khiển vôlang không, cáp để cắm ipod và ipod nano có tương thích với cái này không ạ? và mình nên mua ngay tại chỗ bán DVD hay về VN mua(em ở SG).
chân thành cảm ơn bác!

longthinhaudio

Xe tải
Đã có 4150 rùi các Bác nhé giá như bên www.pioneer.vn ae OF giảm giá 5% hàng do TARA phân phối nên được bảo hành tại VN.....!
Thanks ...!