[Funland] Pin sạc loại nào tốt các cụ ơi

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lão cần tối thiểu mấy viên?
phuongmit

muoibaconcho

Xe điện
Mấy cục pin mì xào nhà em dùng đã đc trên 5 năm.

kenny.cfyc

Xe tải
Sao e thấy nhiều cụ lại cứ phải hỏi địa chỉ mua pin uy tín như ngày xưa nhỉ.
Giờ là thời đại TMĐT, lên các sàn TMĐT như Shopee, Tiki, Lazada tìm gian hàng mall của chính hãng họ bán là mua đc hàng chính hãng còn uy tín hơn các cửa hàng các cụ truyền tai nhau mà. Như pin Eneloop thì Panasonic VN có gian hàng Panasonic official bán đủ loại cho các cụ chọn, đặt mua ship đến tận cửa, thậm chí đặt mua vào đợt khuyến mại hàng tháng áp mã free ship và mã giảm giá còn đc rẻ hơn và miễn phí ship.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cứ Panasonic Eneloop mà phang cụ ơi:
Trước em mua ở Bisu

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Khoá cửa em dùng Alkaline của mấy hãng uy tín: Duracell, Fujitsu, Panasonic, Energizer thì được đến 2 năm.
2 năm thì chắc cửa loại thương hiệu tốt đúng k cụ. Khoá nhà e loại bthuong, hơn 3 triệu nên e cũng k yêu cầu pin trâu thế :D
Dùng pin alkaline 1 lần thôi cụ, chứ NiMH nó tự hết, không dùng cũng hết, chỉ khoảng 1 tháng là cùng.
Thanks cụ, e vẫn đan test = pin alkaline, chắc là ổn cụ ạ
Lão cần tối thiểu mấy viên?
phuongmit
Cửa nhà e 4 viên, điều khiển linh tinh chắc cỡ 20 viên quay đầu là đủ cụ ạ. E cũng ngâm cứu dần, thay thế mấy viên pin kém chất lượng, thường lắp khiển tv, điều hoà lâu hết nên chủ quan, nhiều khi chảy nước mới thay
Mấy cục pin mì xào nhà em dùng đã đc trên 5 năm.
Tuổi thọ thế thì khủng quá cụ
Giờ là thời đại TMĐT, lên các sàn TMĐT như Shopee, Tiki, Lazada tìm gian hàng mall của chính hãng họ bán là mua đc hàng chính hãng còn uy tín hơn các cửa hàng các cụ truyền tai nhau mà. Như pin Eneloop thì Panasonic VN có gian hàng Panasonic official bán đủ loại cho các cụ chọn, đặt mua ship đến tận cửa, thậm chí đặt mua vào đợt khuyến mại hàng tháng áp mã free ship và mã giảm giá còn đc rẻ hơn và miễn phí ship.
Thanks cụ về kinh nghiệm mua món này. E lâu lắm k mua đồ trên tmđt vì nhiều khi hơi choáng ngợp do nhiều shop quá :D
Trước em mua ở Bisu
View attachment 7356822
View attachment 7356824
View attachment 7356827
Thanks cụ

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
em cảm ơn cụ anh, để em kiếm luôn 1 bộ về test, bộ sạc có cần mua đồng bộ của nó k anh hay anh dùng loại nào

em cảm ơn cụ đẻ e tìm mua thử luôn

k đến nỗi mấy ngày cụ ạ, em k nhớ kĩ nhưng dc đâu cỡ 2 tuần là nó báo pin yếu, thế thì k ổn với khóa cửa nên e muốn tìm loại khác xem do pin hay do khóa để còn xử lý
Tôi có cái két nhỏ, pin nó báo còn độ 2/4 vạch, đùng 1 phát nó rơi về 1 vạch nhấp nháy.
KHông thể mở, và tôi mất 400K.
Cậu thợ bẩu: Anh thay pin thường thôi, 6 tháng đổi 1 lần.
Tôi làm 4 viên pin AA, Con thỏ cũng được.
Cứ độ 6 tháng, ngó thấy nó rớt 1 vạch ==> Thay pin khẩn trương.
Thế là xong bác ạ. Có 20K thôi.

Tất nhiên, cái két và cái cửa nó có tần suất sử dụng khác nhau.

coolpix8700

Xe ngựa
Dùng pin alkaline 1 lần thôi cụ, chứ NiMH nó tự hết, không dùng cũng hết, chỉ khoảng 1 tháng là cùng.
Loại pin nay giữ được rất lâu đấy bác ạh.
Mua đúng loại Eneloop xịn, nhưng loại thường, không phải loại Pro sau khi nạp đầy có thể cất đi đe

Trước em mua ở Bisu
View attachment 7356822
View attachment 7356824
View attachment 7356827

Nhưng pin Eneloop vẫn là loại pin Metal Hybrid, giống như pin Ni-Ca điện áp làm việc chỉ được 1,24v, không dùng dược cho thiết bị yêu cầu điện áp 1,5V
Như bác ấy mô tả khi lắp pin doublepow dù vừa xạc đầy, khóa không báo phun vạch.
doublepow của e khi sạc xong lắp vào ổ nó còn k lên dc full vạch cụ ạ, dc cỡ 70-80% thôi,...
Thợ cũng khẳng định dùng sai pin.

Em cũng có vài bộ Eneloop, có 1 bộ mua cho cái máy đo huyết áp. Em thường đặt chế độ đo 3 lần/lấy trung bình mà dùng pin Eneloop ngồi chờ nó đo xong 3 lần, tưởng ra kết quả thì nó báo lỗi và nhiều lần không báo lỗi thì kết quả hơi không giống như bình thường, em mới phải mua loại pin xạc cho điện áp 1,5v!

Chỉnh sửa cuối:

A97

Xe buýt
Loại pin nay giữ được rất lâu đấy bác ạh.
Mua đúng loại Eneloop xịn, nhưng loại thường, không phải loại Pro sau khi nạp đầy có thể cất đi đe
Vâng cụ, nhưng vẫn không giải quyết được vấn đề điện áp 1.2V, chỉ dùng được 30-40% dung lượng điện áp đã xuống dưới mức thiết bị hoạt động được. Theo em cứ Alkaline của Panasonic mà dùng, nửa năm hết 60k tiền pin.

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng cụ, nhưng vẫn không giải quyết được vấn đề điện áp 1.2V, chỉ dùng được 30-40% dung lượng điện áp đã xuống dưới mức thiết bị hoạt động được. Theo em cứ Alkaline của Panasonic mà dùng, nửa năm hết 60k tiền pin.
Nếu bác ấy vẫn thích dùng pin xạch, em đã giới thiệu loại pin xạc lại được như Eneloop mà cấp được điện áp 1,5V. Nó còn hơn cả pin kẽm hay pin alkali là điện áp cấp luôn luôn ổn định ở 1,5V chứ không bị sụt xuống lúc dung lượng gần cạn (việc này cho khóa cửa chắc không quan trọng lắm, nhưng lại khá quan trọng với nhiều thiết bị khác).

Thông số của 1 viên pin thì chỉ là hiệu điện thế và dòng tối đa thôi, bản chất để tạo ra điện không quan trọng.
Pin Alkali xạc lại được đắt, số lần xạc lại ít và cần xạc riêng (dùng các loại xạc thường không đủ điện và dễ gây nổ).
Loại em giới thiệu ở trên là pin Lithium-Ion 3,7v, có mạch ổn định điện áp ra 1,5V cho các thiết bị dùng pin yêu cầu điên áp này. Mạch này cũng cân bằng xạc để tăng tuổi thọ pin. Em đang dùng cho cái máy đo huyết áp được khá lâu mới phải xạc lại (nó dùng pin đũa AAA)!

Chỉnh sửa cuối:

A97

Xe buýt
Nếu bác ấy vẫn thích dùng pin xạch, em đã giới thiệu loại pin xạc lại được như Eneloop mà cấp được điện áp 1,5V. Nó còn hơn cả pin kẽm hay pin alkali là điện áp cấp luôn luôn ổn định ở 1,5V chứ không bị sụt xuống lúc dung lượng gần cạn (việc này cho khóa cửa chắc không quan trọng lắm, nhưng lại khá quan trọng với nhiều thiết bị khác).
Vâng cụ, đấy là pin Li-ion với mạch hạ áp xuống 1.5V.
Cụ dùng nhiều rồi rì viu cho em cái: pin này có làm giả đặc trưng dung lượng - điện thế của Alkaline không? Nếu không sẽ có hiện tượng pin hết đột ngột mà thiết bị dùng pin không hề biết để cảnh báo.

wave-tau

Xe container
eneloop đen mí chuẩn chỉ ợ, thêm bộ nạp đời mới của pana có vẻ ok, báo tình trạng pin theo đèn và nạp đầy tự tắt.

coolpix8700

Xe ngựa
Em cũng toàn dùng Enelop cho đồ ảnh :D
Bác mà đi chụp đám cưới thì mấy cục pin xạc 1,5v kia có tác dụng cho công việc nhiều hơn Eneloop đấy. Điện áp cao hơn nên nó xạc cái đèn chớp nhanh hơn rất nhiều (tương đương với pin alkali).
Pin Eneloop là loại pin Metal Hybrid nên cũng có đặc trưng của những cục pin Metal Hybrid và Ni-Ca khác. Nói theo cách dân dã là chai pin, nhưng đúng ra là chúng có hiệu ứng nhớ. Nếu dùng loại xạc dòng không đổi mà pin chưa hết đã xạc, thì cục pin sẽ "nhớ" dung lượng vừa được xạc để những lần sau chỉ nhận như vậy. Nhiều lần xạc nhồi như vậy sẽ làm dung lượng ít dần. Với loại xạc xung sẽ ngăn được hiện tượng này, nhưng không hoàn toàn. Ai dùng nhiều nên tìm mua lại xạc thông minh, có chế độ hồi pin. Khởi động chế độ này, cục xạc sẽ xạc rồi xả bằng những xung điện mạnh để phá hiệu ứng nhớ, phục hồi lại dung lượng pin (nhưng pin Litium không bị hiệu ứng này, nhỡ bị đưa vào chế độ phục hồi nói trên sẽ hỏng ngay)!

Chỉnh sửa cuối:

A97

Xe buýt
Em cũng toàn dùng Enelop cho đồ ảnh :D
Về pin nạp, pin alkaline thì Panasonic là nhất rồi cụ. Em luôn có 4-8 viên AA và AAA alkaline Panasonic trong nhà, gần hết lại mua điền vào, tất cả điều khiển từ xa nhà em đều dùng pin Panasonic hết.

cuongdiv

Xe container
Chuẩn cụ, nếu đồ giá trị lớn hoặc có gian hàng thì e toàn xúc của gian hàng chính hãng trên TMĐT, có khi ko rẻ hơn cửa hàng ngoài nhưng được cái yên tâm hơn bên ngoài vì đỡ lo trà trộn

_Nhị_Lạng_Đinh_

[Tịch thu bằng lái]
Về pin nạp, pin alkaline thì Panasonic là nhất rồi cụ. Em luôn có 4-8 viên AA và AAA alkaline Panasonic trong nhà, gần hết lại mua điền vào, tất cả điều khiển từ xa nhà em đều dùng pin Panasonic hết.
Em dùng pile Enelop AA tốn lắm :P
Pentax 645 mất 4 viên
Nikon F100 mất 4v nữa.
Back F3 mất 8 viên
Đo sáng 1 viên
Back up không kể :P
Tốn :(

• Vodka
Reactions: A97