Pin laptop, dùng điện hay dùng pin cho hợp lý

hungdzungfpt

Xe đạp
Em đọc được bài này trên VN Express, chả hiểu ra làm sao cả.

http://www.vnexpress.net/GL/Vi-tinh/Kinh-nghiem/2008/12/3BA08FA1/
Vậy, theo cao kiến của các cụ thì như thế nào??

- Tháo pin, dùng điện và chi dùng pin khi nào ko có điện??
- Dùng Pin và cắm sạc liên tục.
- Chỉ dùng pin, khi sắp hết thì cắm điện, sạc đầy rồi lại rút điện ra.
./.

Đúng rồi đó bác!

- KHÔNG NÊN VỪA CẮM ĐIỆN VỪA DÙNG PIN nghĩa là phải tháo 1 trong 2 thứ ra khi sử dụng máy tính
- DI ĐỘNG thì nên dùng Pin, CỐ ĐỊNH thì nên dùng điện nghĩa là: khi bác đi ra ngoài thì nên dùng Pin, nếu ngồi 1 chỗ thôi thì bác cắm điện vào

Thân

Pobeda

Xe buýt
Xin bác, bác cứ để yên cục pin trong máy cho em - chớ có tháo làm gì.
Điện đóm ở ta nó vốn phập phù, cục pin nó đóng vai trò UPS cho bác, đảm bảo cho con laptop của bác an toàn.Bác tháo pin rồi cắm máy chạy trực tiếp, bền pin đâu chưa thấy, nhưng mất điện giữa chừng thì không chỉ tài liệu bác đang xử lý sẽ mất (nếu chưa save) mà dăm lần như vậy thì ổ cứng của bác cũng dễ đi toi.Lợi bất cập hại bác ạ.

pin hỏng thì làm lại cell mất 300k chứ mấy đau đầu làm gì bác ơi, máu thì mua cái khác
mà không dám liều thì mua cục pin 10-15' rồi cắm vào dùng pin theo máy cất đi
nhưng mà mua mà để trong tủ thì mua làm gì nhỉ:^):^):^)

Website
maytinhthudo.vn
Đúng rồi đó bác!

- KHÔNG NÊN VỪA CẮM ĐIỆN VỪA DÙNG PIN nghĩa là phải tháo 1 trong 2 thứ ra khi sử dụng máy tính
- DI ĐỘNG thì nên dùng Pin, CỐ ĐỊNH thì nên dùng điện nghĩa là: khi bác đi ra ngoài thì nên dùng Pin, nếu ngồi 1 chỗ thôi thì bác cắm điện vào

Thân
Có cái cục pin chứ có phải cục vàng đâu mà bác giữ kỹ thế. Bác làm như vậy thì mấy nhà máy SX pin chúng nó cơm nắm muối vừng đến cửa nhà bác để biểu tình thì chết :))

Website
maytinhthudo.vn
pin hỏng thì làm lại cell mất 300k chứ mấy đau đầu làm gì bác ơi, máu thì mua cái khác
mà không dám liều thì mua cục pin 10-15' rồi cắm vào dùng pin theo máy cất đi
nhưng mà mua mà để trong tủ thì mua làm gì nhỉ:^):^):^)
Dạo này trên OF nhiều hòa thượng quá, hết Thích Bụp lại Thích Ngủ Mặn, hổng hiểu có phải các bác là bạn đồng môn hay không nữa :21:

non_tay

Xe hơi
Đúng rồi đó bác!

Thân
Chả có lí do gì để làm như bác, bác ạ. Vì khi sạc đầy thì tự mạch sạc nó sẽ ngắt điện chạy vào Pin, lúc này pin đầy và nằm im chờ đến lúc được xả ra, còn máy sẽ chạy bằng điện. Tuy nhiên có 2 trường hợp sau có thể xảy ra:

1. Điện lưới ổn định: cắm điện liên tục và việc xạc được thực hiện như trên em nói, chả có lí do gì để tháo pin ra, và cũng là để đề phòng nhỡ may mất điện (như bác gì nói ở trên), chứ ko thì toi công sức làm việc (tắt ngóm).
2. Điện lưới không ổn định: nghĩa là khu bác ngồi điện cứ chớp tắt bất đắc kỳ tử thường xuyên, nên việc cắm điện sẽ làm cho pin cứ xả rồi lại sạc, xả rồi lại sạc,... nhưng đã thế này thì lại càng chẳng có lí do để tháo pin ra. Tháo ra thì coi như máy của bác bật tắt liên hồi :102:.

Cả 2 trường hợp thì thấy: chẳng có lí do chính đáng (đồng tiền) nào để phải lo tháo pin ra khi đã cắm điện vào. Chỉ đơn giản là lúc nào không có điện thì dùng pin, lúc nào có điện thì cắm điện, vậy thôi.

Có một số bác thì lại hay dùng theo kiểu: đã xạc đầy rồi là rút điện ra để chạy pin cho bằng hết, rồi lại cắm xạc vào xạc đầy, rồi lại... Cứ thế một ngày cục pin nó phải xạc xả đến 3,4 lần là ít (ngày làm việc 8 tiếng chẳng hạn). Làm như này thì em đảm bảo cục pin chết trước cục pin em dùng theo kiểu chẳng lo nghĩ gì là cái chắc. Vì các bác cũng biết cục pin dù xịn đến mấy thì nó cũng có số lần xạc xả tối đa của nó (thường là trên dưới 1000 lần xạc/xả, nghĩ đơn giản nếu 1 ngày xạc/xả 1 lần, thì dùng được cỡ 2~3 năm) cho đến khi nó dần yếu đi và chết; nên khi các bác càng bắt nó xạc rồi xả nhiều, rõ ràng là chết nhanh hơn, còn cách dùng của em thì, tính ra vài ngày mới xả 1 lần, rồi lại xạc đầy vào, và cứ thế cứ thế...

Túm lại là, dùng laptop thì đừng quá lo lắng cho cục pin, cứ có điện thì cắm, không có thì dùng pin, không có cả 2 thì... kiếm tờ báo mà đọc (c)

xeboratinh

Xe đạp
Website
pinlaptopchinhhang.vn
Kính gửi cụ cách sử dụng pin laptop hiệu quả và kéo dài tuổi thọ lâu nhất ah!
Pin laptop là thứ có tuổi thọ ngắn và rất dễ hỏng, nên người dùng phải biết

cách sử dụng và bảo quản phù hợp. Để có thế dùng pin một cách tối ưu và

mang lại một độ bền cao nhất chúng ta cần phải sử dụng đúng cách.

Một vài lưu ý để kéo dài tuổi thọ và giảm mức độ chai của pin laptop:

* Đối với pin mới mua cần sạc xả 8 đến 10 tiếng, sau đó rút điện và dùng

máy cho đến khi pin còn khoảng 10% rồi sạc pin, nên lặp lại liên tục 3 lần.

Tốt nhất là cắm sạc qua đêm khi không sử dụng máy.

* Không sử dụng máy đến mức “kiệt quệ” nguồn pin. Hãy cắm sạc khi còn

khoảng 10-20% dung lượng pin.

* Nếu không sử dụng máy trong một thời gian dài, hãy tháo pin ra khỏi máy,

sau khoảng 1- 2 tháng thì nên cắm pin vào sạc đầy rồi dùng bình thường.

* Nếu sử dụng máy bằng nguồn điện cố định thường xuyên mà pin vẫn trong

máy, thì nên để pin trong tình trạng đầy để tránh chai pin, sau 2 tháng bạn hãy

dùng cạn pin rồi sạc lại từ đầu.

* Giữ cho laptop luôn mát mẻ, không để bụi bám vào các khe thông gió. Điều

này có thể khiến nhiệt độ laptop tăng cao, làm giảm tuổi thọ các linh kiện nói

chung và pin nói riêng.

* Thường xuyên vệ sinh mạch tiếp xúc của pin laptop.

longnguyenhvn

Xe buýt
Oài, lắm "tips and tricks" thế. Pin xịn thì 100K/tháng, pin tàu thì 30K/tháng. Thích dùng thế nào thì dùng, mà 1 năm cũng chả hỏng pin được đâu mà các cụ bàn kinh thế. Cứ để pin nó phục vụ mình sướng các cụ ạ.

thanglioa

Xe hơi
Em đọc được bài này trên VN Express, chả hiểu ra làm sao cả.

http://www.vnexpress.net/GL/Vi-tinh/Kinh-nghiem/2008/12/3BA08FA1/
Vậy, theo cao kiến của các cụ thì như thế nào??

- Tháo pin, dùng điện và chi dùng pin khi nào ko có điện??
- Dùng Pin và cắm sạc liên tục.
- Chỉ dùng pin, khi sắp hết thì cắm điện, sạc đầy rồi lại rút điện ra.
./.
Theo em ý thứ 3 hợp lý hơn đấy, em vẫn dùng cách này, và hơn 1 năm nay pin của em vẫn ngon.

chuotlang

Xe lừa
Nhà em thì cho laptop rồi, giờ chuyển sang ipad
Mà cái laptop em trc sao phải cho nhi?
Cũng chỉ vì nó hỏng Pin, mà ra hãng nó hét em 140$ cục pin nên em cho mọi người làm thay destop luôn
Pin cũ em dùng loại 8 cell. để lâu 3 năm nó cũng tự hỏng thôi, chẳng tin đc 3 cái đồ DT

fomcdf

Xe đạp
Theo một tạp chí CNTT em đọc được thì ngay cả khi dùng ở nhà cũng vẫn nên để pin và cắm sạc (Hạn chế ko nên tháo pin và dùng điện trực tiếp từ ổ điện) Laptop ngày nay có thêm chức năng là chuyển nguồn điện cấp cho máy nên khi pin đầy thì máy sẽ tự dùng điện từ ổ điện nên sẽ ko gây chai pin như nhiều người vẫn nghĩ. Trái lại, khi tháo pin và cắm điện trực tiếp, có khả năng do dòng điện từ nguồn ko ổn định có thể gây hỏng linh kiện laptop.

xanha78

Xe buýt
Trời ạ.

Theo hướng dẫn của NSX thì nên cắm pin ngay cả khi đang dùng nguồn ngoài.

Các cụ biết đầu ra bộ nắn là bao nhiêu vôn không? Khoảng 19V.
Điện áp của pin? Khoảng 11~13V.

Khi các cụ dùng nguồn ngoài mà vẫn cắm pin, điện áp cấp cho máy sẽ = điện áp của pin.
Các cụ mà rút pin ra, khi đó phần ổn áp của máy sẽ phải gánh toàn bộ phần điện áp dư (6~7V), nó sẽ phải toả nhiệt mạnh, mau hỏng phần nạp lắm.

Theo em, các cụ cứ phải gắn pin vào. Còn nếu cụ nào cẩn thận, 1 tuần dùng kiệt pin một lần rồi xạc lại.

Laptop của em dùng 3 năm nay rồi, cắm pin liên tục. Lúc mới được 2h45', bây giờ vẫn được 2h30'.

Đừng nghe bọ nhà báo xui dại, chúng nó chỉ nghe đồn thôi, tin tức của chúng nó không phải là thật đâu.

Em có bạn là nhà báo đây này, vnexpress luôn. Toàn về hóng chuyện mọi người để viết bài thôi. Toàn bộ tên nhân vật, thời gian, địa điểm, ... chúng nó bịa tất.
E ứ tin lời cụ đâu! Cụ xài máy j thế! E dùng 5 chú Laptop toàn tháo pin ra khi đã sạc đầy nên pin dùng rất ngon mấy chú ngoan cố theo ý cụ thấy quảng cáo là đầy tự ngắt cắm hoài cả pin lẫn điện nên giờ mất điện dùng pin khởi động cũng không nổi... toi hết roài :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

Bin0512

Xe buýt
Em thì cà rốt về IT, mấy năm trước khi mới mua con HP Probook về em cứ điên cái đầu, hỏi đi hỏi lại về việc sử dụng pin ntn. Về sau em chán, cứ cắm điện để cả pin dùng suôt mấy năm nay. Thỉnh thoảng lại rút ổ cắm ra dùng cho cạn pin rồi lại sac. Vưỡn trên dưới 3h các cụ ạ ! => Cứ cắm cho thoải con gà mái ! :-|

imaXeo

Xe tải
Thưa các cụ là mua máy để phục vụ mình, chứ có phải để làm cảnh đâu ạ. Laptop chỉ hơn PC thường ở 2 điểm
1: gọn nhẹ, mang đi mang lại
2: Có Pin, có thể dùng được 1 thời gian mà ko cần nguồn ngoài hoặc khi mất nguồn ngoài, máy vẫn tự chuyển sang Pin.

Các cụ tháo pin ra mà lại để dùng 1 chỗ thì nên dùng PC cho rồi :D !