Pin laptop, dùng điện hay dùng pin cho hợp lý

AQ.

Xe tăng
E hỏi ngu tí, vậy lúc mình gập máy lại đi đâu khoảng vài tiếng hay turn off có cần rút điện ra không các bác ????
Em toàn gập màn lại, kể cả lúc cất đi. Bật máy lên khỏi chờ load từ đầu mà vào chương trình mình đang làm việc luôn. Có thể hại máy dưng xét cho cùng nó phục vụ mình chứ ..., hơn nữa máy tính thế hệ mới ra đời liên tục-hỏng mua cái khác đời mới cho sướng, mấy ai bán lại được máy tính xách tay đâu (em mua 4 năm rùi, đang mong nó hỏng để đổi máy mới đây)

Website
maytinhthudo.vn
Em đọc được bài này trên VN Express, chả hiểu ra làm sao cả.

http://www.vnexpress.net/GL/Vi-tinh/Kinh-nghiem/2008/12/3BA08FA1/
Vậy, theo cao kiến của các cụ thì như thế nào??

- Tháo pin, dùng điện và chi dùng pin khi nào ko có điện??
- Dùng Pin và cắm sạc liên tục.
- Chỉ dùng pin, khi sắp hết thì cắm điện, sạc đầy rồi lại rút điện ra.
./.
- Nếu pin đến lúc hỏng thì tháo hay không tháo cũng như nhau. Còn nếu không thì cứ để nguyên. Máy hàng hiệu thì viên pin nó cũng xài được đến mấy năm đóa bác ạ, không hỏng ngay đâu.
- Bất cứ khi nào cắm được sạc thì đều nên cắm. Khi cắm sạc, máy sẽ chuyển sang mode chạy hiệu năng cao, màn hình sáng hơn, CPU chạy nhanh hơn... vừa đỡ hại mắt vừa nhanh.

ngocquan2805

Xe buýt
E hỏi ngu tí, vậy lúc mình gập máy lại đi đâu khoảng vài tiếng hay turn off có cần rút điện ra không các bác ????
Bình thường thì cứ để không sao, nhưng mùa mưa thì nên rút dây nguồn ra bác ạh rút luôn cả dây ADSL luôn đề phòng sét đánh lan truyền đấy.

Porsche 911

Xe container
bác râu xồm cất đi như thế khác gì PC :))

xài thoải mái đi các cụ ơi, làm gì phải khổ thế
Đúng là chỉ cái máy tính thôi, cần gì phải khổ thế!
Em có ông bạn mua được cái T61P hồi tháng 5 vừa rồi, dùng rất giữ! Nào là mua màng cao su mỏng mỏng gì đó để phủ lên bàn phím cho sạch, khi dùng thì tháo pin ra . . . chạy như PC. Được hơn mấy tháng, máy hỏng không bảo hành được (vì mua hàng xách tay) thế là giờ còn pin nằm trong ngăn kéo . . .máy thì nằm viện dài hạn.:redface::redface::redface:

Có bác gì đó nói dùng Laptop như dùng ĐTDD nghe buồn cười nhỉ? :) Em cho rằng không phải vậy!

lychau

[Tịch thu bằng lái]
xài thoãi mái con gà mái.
khi nào dùng pin, thì dùng cho đến khi máy bảo cắm dây điện thì làm theo.
1 tuần cho chạy bằng pin 2 lần là ổn

Monte

Xe hơi
Đúng là chỉ cái máy tính thôi, cần gì phải khổ thế!
Em có ông bạn mua được cái T61P hồi tháng 5 vừa rồi, dùng rất giữ! Nào là mua màng cao su mỏng mỏng gì đó để phủ lên bàn phím cho sạch, khi dùng thì tháo pin ra . . . chạy như PC. Được hơn mấy tháng, máy hỏng không bảo hành được (vì mua hàng xách tay) thế là giờ còn pin nằm trong ngăn kéo . . .máy thì nằm viện dài hạn.:redface::redface::redface:

Có bác gì đó nói dùng Laptop như dùng ĐTDD nghe buồn cười nhỉ? :) Em cho rằng không phải vậy!
hừ bác lại không đọc kĩ rùi
dùng là em cứ sạc đầy là em rút sạc ra còn mấy phần tăm thì em lại cắm vào
căn bản là máy XT em ít dùng
cái chủ yếu em dùng máy con to vật vã chiếm hết cái bàn cơ hehe :)):)):))

giakhoa

Xe buýt
Website
www.dantri.com.vn
Quan điểm của em là cái máy nó phục vụ mình, mình giữ gìn nó nhưng không cần phải chăm sóc kỹ càng quá.

Em dùng laptop khoảng 12h/ngày. Ở CQ thì 8 tiếng em cắm xạc, về nhà thì chạy pin, hôm nào dùng lâu hết pin mới vác xạc ra cắm.

Các cụ chỉ nên kiêng là khi máy không dùng, pin đang đầy mà cắm xạc quá lâu thôi, còn lại thì cứ vô tư đi, cái pin nó chưa hỏng thì ta đã đổi máy mới rồi!

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Thôi nhé bật mí cho các bác là em làm máy xách tay lâu lắm rồi từ hồi năm 9x cơ. Bao giờ pin laptop cũng bảo hành 1 năm, vậy các bác cứ dùng xả láng đi, cắm cũng được ko cắm cũng được hao mòn sao cũng được gần hết 1 năm BH các bác kiểm tra xem pin tuổi thọ ra sao?
- nếu chết thì đương nhiên rồi đem ra BH, còn nếu ko chết mà còn ngon, tốt quá rồi các bác đang dùng đúng cách,
- nếu ngắc ngoải các bác cầm cái dùi cui điện ấy dí cho nó mấy phát rồi đem ra BH đảm bảo được đổi cái mới.

Tóm lại điều quan trọng là các bác mua hàng chính hãng sử dụng dịch vụ BH chính hãng là OK, chứ chẳng quan trọng cách dùng pin thế nào đâu:6::6::6::6:

Côngnôngv12

Xe buýt
Pin hỏng mua pin mới.
Máy hỏng mua máy mới.
Có gì mà phải lăn tăn quá đáng.

Nó là CÁI MÁY MÀ. :^)

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
Thôi nhé bật mí cho các bác là em làm máy xách tay lâu lắm rồi từ hồi năm 9x cơ. Bao giờ pin laptop cũng bảo hành 1 năm, vậy các bác cứ dùng xả láng đi, cắm cũng được ko cắm cũng được hao mòn sao cũng được gần hết 1 năm BH các bác kiểm tra xem pin tuổi thọ ra sao?
- nếu chết thì đương nhiên rồi đem ra BH, còn nếu ko chết mà còn ngon, tốt quá rồi các bác đang dùng đúng cách,
- nếu ngắc ngoải các bác cầm cái dùi cui điện ấy dí cho nó mấy phát rồi đem ra BH đảm bảo được đổi cái mới.

Tóm lại điều quan trọng là các bác mua hàng chính hãng sử dụng dịch vụ BH chính hãng là OK, chứ chẳng quan trọng cách dùng pin thế nào đâu:6::6::6::6:
he he mai em thử :21:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Chết thật, nhà em cũng toàn bỏ pin ra còn máy cắm qua UPS như desktop. Hôm trước ở nhà vợ vác máy ra café hiland để lướt web mà lại không biết là phải cầm theo pin.. hihi

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
ơ thế chốt lại là khong nên tháo pin ra hả các cụ . thế mà em cứ ngồi lâu lâu là em tháo pin ra . thỉnh thoảng cứ bi mat điẹn . khi đó thì hại cái gì nhất các cụ nhỉ ?

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Em vừa xài sạc vừa xài pin.
Xài sạc mà ko pin, lỡ cúp điện 1 phát là tèo luôn cviệc đang lỡ dỡ!
Đi đâu bất tiện thì em xài pin, chẳng bao giờ dùng pin tới hết cả, cứ khoảng còn 30% là đi về, lại cắm điện..

o_o

Xe hơi
Chết thật, nhà em cũng toàn bỏ pin ra còn máy cắm qua UPS như desktop. Hôm trước ở nhà vợ vác máy ra café hiland để lướt web mà lại không biết là phải cầm theo pin.. hihi
hi hi, giống nhà em thế

HaiBanh

Xe tải
Theo em thì cứ làm thế nào cho tiện, chắc cũng không nhất thiết phải rút sạc ra khi pin đầy đâu, vì theo em là khi pin đầy máy chuyển sang nguồn AC rồi, nếu có rút ra thì cho nó khỏi nóng máy thôi, nhưng mà nhỡ đang làm việc mà không có nguồn UPS thì cũng dỡ, ít nhất là cũng phải khởi động lại, chưa nói đến việc lại phải recover lại tài liệu, mất công.
Tất nhiên cũng nên cắm thường xuyển vào máy, chủ yếu để khi đi đâu không có nguồn AC, hoặc không tiện dở dói cắm charger vào thì sẵn có mà dùng.
Chính vì vậy cũng chẳng nên tính toán, để ý nhiều làm gì cho mệt, chỉ cần nhớ là không dùng thì đừng có cắm điện là được.

AQ.

Xe tăng
Em thấy cắm điện liên tục cả lúc không dùng cũng chả sao. Chỉ xài pin khi không có nguồn điện kề bên thui. Không cứ 1- 2 lần/tuần phải dùng pin mới bền máy vì khi hết pin, cắm cho nó xạc thế nào cũng để quên :21:

robin2010

Xe buýt
- Dùng Pin và cắm sạc liên tục
Con T23 cty em sài 5 năm rồi chưa bị vấn đề j về pin.

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
- Dùng Pin và cắm sạc liên tục
Con T23 cty em sài 5 năm rồi chưa bị vấn đề j về pin.
thế pin của cụ h đuợc bao nhiêu lâu ? liệu đuợc 1h khong ạ để em biêt đuờng dùng theo cụ :^):^)

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
ko vấn đề gì về pin tức là pin nó chết rồi các bác ạ
nói phét ko phải lối