Phượt với Vespa – Khám phá chiếc thắt lưng thổ cẩm

Ngoc Vu

Xe hơi
Lại tiếp tục lên đường

Phong cảnh Cao Bằng khá đẹp, quanh co uốn lượn, một màu xanh của cây lá

Ngoc Vu

Xe hơi

Các bạn tha hồ leo trèo, pose biếc

Ngoc Vu

Xe hơi

Mấy đồng bào không có việc gì làm, ngồi trước hiên nhà chém gió

Mấy đồng bào này thì ra đồng thu hoạch lúa

Ngoc Vu

Xe hơi

Chúng cháu lại lên đường

Chúng bác vẫn phải gặt hái

Ngoc Vu

Xe hơi
Chúng em vào làng rèn dao Phúc Sen tham quan ngó nghiêng. Đây là làng rèn dao nổi tiếng của người Tày ở cao Bằng. Dao ở đây có nhiều chủng loại, sắc và chất thép tôi rất tốt. Dao ở đây đã được xuất đi cả nước

captivaltz

Xe điện
Em cũng đã từng vài lần trong đời đi đây đó ngao du bằng xe hai bánh dọc những miền đất nước, nhưng chủ yếu chạy bằng xe số và đặc biệt là chạy bằng xe Vespa cổ. Một vài lần có những người bạn đã từng chạy xe tay ga đời mới cùng đoàn chúng em, có khi chạy vài ngàn cây số. Nhưng em thì chưa từng cầm lái một chiếc xe tay ga nào trên những cung đường cả. Có lẽ là thiệt thòi cho em chăng?

Có người từng mỉa mai khi nói rằng: Phượt bằng xe tay ga ư? làm sao làm được? Đúng là họ không tin có thể chạy xa như thế bằng xe tay ga vì họ nghĩ xe tay ga là một cô tiểu thư chỉ chạy chơi chơi ngoài phố, làm sao mà có thể chạy đường xa cũng như leo đèo lên núi được. Có lẽ họ chưa trải nghiệm nên chưa biết được xe tay ga hoàn toàn có thể làm được những điều mà hỏ tưởng chỉ có xe số mới làm.

Lần này em đã được cầm lái một chiếc xe tay ga đời mới chinh phục những con đèo ở miền trung du Thái Nguyên hay miền đông bắc Bắc Kan, Cao Bằng. Cảm giác như thế nào em sẽ viết dần để các cụ hiểu.

Em cũng chẳng dám chém nhiều nhưng cứ cảm nhận thế nào thì em viết ra vậy. Thành thật mà nói thì Hà Giang, Cao Bằng, Bắc Kan...em đã chạy rồi nhưng lên thác Bản Giốc thì em chưa đến lần nào nên cũng hứng thú ghê gớm với cung này. Cũng phải đến một lần trong đời như sống ở trên đời phải làm miếng dồi chó các bác nhể.

Lần này Piagio kết hợp với một công ty tổ chức sự kiện mời chúng em (em cùng một số anh em trong các diễn đàn về xe) cùng họ tham gia test hai chiếc xe Sprint và GTS . Hành trình Phượt với Vespa – "Khám phá chiếc thắt lưng thổ cẩm" sẽ đi trên cung đường trung du và miền núi phía Bắc (Cụ thể là sẽ qua Thái Nguyên - Bắc Kan - Cao Bằng. Và chủ yếu ở trên những con đường ở Cao Bằng) trong 4 ngày để các thành viên đánh giá sự phù hợp, khả năng vận hành bền vỉ, độ an toàn đáng tin cậy và công nghệ tiết kiệm nhiên liệu của các dòng xe Vespa mới, khám phá những vành đai văn hoá bản địa đặc sắc của vùng Tây Bắc, đồng thời làm sống lại truyền thống phượt Vespa trên toàn thế giới.

Như thế nào hồi sau sẽ rõ.

Chuyến đi được tổ chức từ ngày 2/10 đến hết ngày 5/10/2014.

Nào, ta cùng lên đường.

Em đọc bài đầu tiên và nhìn ảnh em chỉ hỏi kụ 1 câu thôi ợ, những xe này của cá nhân hay là....

minhminh.tx

Xe đạp
Phượt xe ga

Em chỉ lo đi phượt bằng xe ga hỏng giữa đường rất khó sửa :)

Chỉnh sửa cuối: