Phượt với Vespa – Khám phá chiếc thắt lưng thổ cẩm

Ngoc Vu

Xe hơi
Em cũng đã từng vài lần trong đời đi đây đó ngao du bằng xe hai bánh dọc những miền đất nước, nhưng chủ yếu chạy bằng xe số và đặc biệt là chạy bằng xe Vespa cổ. Một vài lần có những người bạn đã từng chạy xe tay ga đời mới cùng đoàn chúng em, có khi chạy vài ngàn cây số. Nhưng em thì chưa từng cầm lái một chiếc xe tay ga nào trên những cung đường cả. Có lẽ là thiệt thòi cho em chăng?

Có người từng mỉa mai khi nói rằng: Phượt bằng xe tay ga ư? làm sao làm được? Đúng là họ không tin có thể chạy xa như thế bằng xe tay ga vì họ nghĩ xe tay ga là một cô tiểu thư chỉ chạy chơi chơi ngoài phố, làm sao mà có thể chạy đường xa cũng như leo đèo lên núi được. Có lẽ họ chưa trải nghiệm nên chưa biết được xe tay ga hoàn toàn có thể làm được những điều mà hỏ tưởng chỉ có xe số mới làm.

Lần này em đã được cầm lái một chiếc xe tay ga đời mới chinh phục những con đèo ở miền trung du Thái Nguyên hay miền đông bắc Bắc Kan, Cao Bằng. Cảm giác như thế nào em sẽ viết dần để các cụ hiểu.

Em cũng chẳng dám chém nhiều nhưng cứ cảm nhận thế nào thì em viết ra vậy. Thành thật mà nói thì Hà Giang, Cao Bằng, Bắc Kan...em đã chạy rồi nhưng lên thác Bản Giốc thì em chưa đến lần nào nên cũng hứng thú ghê gớm với cung này. Cũng phải đến một lần trong đời như sống ở trên đời phải làm miếng dồi chó các bác nhể.

Lần này Piagio kết hợp với một công ty tổ chức sự kiện mời chúng em (em cùng một số anh em trong các diễn đàn về xe) cùng họ tham gia test hai chiếc xe Sprint và GTS . Hành trình Phượt với Vespa – "Khám phá chiếc thắt lưng thổ cẩm" sẽ đi trên cung đường trung du và miền núi phía Bắc (Cụ thể là sẽ qua Thái Nguyên - Bắc Kan - Cao Bằng. Và chủ yếu ở trên những con đường ở Cao Bằng) trong 4 ngày để các thành viên đánh giá sự phù hợp, khả năng vận hành bền vỉ, độ an toàn đáng tin cậy và công nghệ tiết kiệm nhiên liệu của các dòng xe Vespa mới, khám phá những vành đai văn hoá bản địa đặc sắc của vùng Tây Bắc, đồng thời làm sống lại truyền thống phượt Vespa trên toàn thế giới.

Như thế nào hồi sau sẽ rõ.

Chuyến đi được tổ chức từ ngày 2/10 đến hết ngày 5/10/2014.

Nào, ta cùng lên đường.

duypq

Xe tăng
Em lo ngại cái gầm thấp của nó thôi, chờ đợi câu chuyện của cụ

giangsuki

Xe ngựa
Mở đầu đã thấy hấp dẫn rồi, tiếp đi cụ

Kenket

Xe điện
Phượt 2b phải có ái ôm sau lưng nó mới hứng và đỡ mỏi lưng :)

BMW_X7

Xe điện
nữa đi cụ ơi

Ngoc Vu

Xe hơi
Mở đầu đã thấy hấp dẫn rồi, tiếp đi cụ
Vầng, em cảm ơn cụ

Quả ảnh mở đầu đẹp quá, làm em háo hức, lót dép hóng tiếp của bác
Em cảm ơn các cụ đã quan tâm. Nhà em bị cái bệnh táo bón do công việc bận bịu quá. Các cụ lượng thứ cho mấy cái sự chậm trễ nhé

Phượt 2b phải có ái ôm sau lưng nó mới hứng và đỡ mỏi lưng :)
Vầng, rất tiếc em không kịp chuẩn bị cụ ạ

Em bắt đầu đây cụ ơi

Ngoc Vu

Xe hơi
Em xin bắt đầu hành trình của mình

Ngày thứ nhất

- Lịch trình: Hà Nội - Thaí Nguyên - Bắc Kan - Cao Bằng
- Lý trình: 290km
- Phương tiện: Sprint 150 - GTS super 125 3v -
- Số xe tham gia 12 xe
- Số người: 19 người

Buổi sáng sớm ngày 2.10 bọn em dậy sớm trong tiết thu heo may. Trời Hà Nội trong lành sương giăng, cái lạnh nhè nhẹ vào buổi sớm làm cho lòng người cũng rạo rực lên đường. Tất cả các thành viên có mặt ở Ngôi nhà Ý - Casa Italy để gặp nhau và cùng lên đường. Mỗi chuyến đi đều đem lại nhiều cảm xúc và những kỷ niệm. Lần này cũng thế. Bọn em lên đường cùng các thành viên khác mà chúng em cũng chưa từng gặp nhau. Cụ tỷ thế này: Trong chuyến đi có sự tham gia của các bác bên VTV, các tay lái lụa bên Haibanh.com, cánh chụp choẹt bên Autonet, bên BikerVietnam, các bác bên CLB vespa cổ Hà Nội, các ac bên Piaggio Việt Nam. Tất cả các thành viên đều là những người có kinh nghiệm trong những cung đường, có kinh nghiệm trong việc di chuyển, hay là vững vàng tay lái. Nhưng tất cả đều có một điểm chung là Lần đầu tiên phươt bằng xe tay ga.

Sau những mới mẻ ban đầu, bọn em cũng làm quen với nhau và cùng chụp chung nhau vào pô kỷ niệm trước nhà Ý.

Vợ chồng nhà Nam béo - Linh mập, đội Vespa cổ Hà Nội

Anh Tuấn, phóng tinh viên bên Autonet và chỉ Thuỷ, trưởng đoàn bên Pi Việt Nam

Đúng 7 h bọn em xuất phát lên đường

Ngoc Vu

Xe hơi
Đoạn đường từ HN đi Thái Nguyên cũng chả có gì để kể, nó cứ bằng bằng, bình bình. Có chút đông vui chen lấn chút xíu ở quốc lộ 3 đến Thái Nguyên như các cụ vẫn từng đi đường này. Nhưng qua Thái Nguyên thì bắt đầu có tý núi quanh co, xe cứ thế mà vít chả gặp vấn đề trở ngại gì. Cảm nhận ban đầu khi chạy chiếc Sprint là khá ổn, xe êm, mượt. Tốc độ vút nhanh. Ngồi trên xe thấy vững chãi, đầm tay lái, phanh phiếc cũng khá là ok, tuy thỉnh thoảng có hay quên phanh, đạp dúi dụi, vì em trước đây em chạy xe cổ, có phanh chân, nhưng chuyển sang xe tay ga em hay có tý quên:). Nói chung ấn tượng khi chạy trên đường bằng với chiếc Sprint là khá tốt. Không biết vượt dốc thế nào, hồi sau sẽ rõ các cụ nhé.

Gần 12h trưa thì đoàn em đã đến Bắc Kan và nghỉ ăn trưa ở đây.

Đây cũng là lúc bọn em làm quen với nhau. Có một vài bạn tre trẻ bên VTV, các bạn phóng viên quay suốt và làm việc khá hăng say. Có vài bạn bên Bikervietnam và haibanh.com từ Sài Gòn bay ra, vài phóng viên bên Autonet. Các ac bên Piaggio Việt Nam, bạn Nam - Linh và em bên CLB vespa cổ HN. Tất cả đã từng Phượt nhiều chuyến và đi các loại xe. Nhưng đều là lần đầu tiên chạy xe tay ga đi phượt. Buổi trưa để đảm bảo sức khoẻ cho buổi chiều nên chúng em chỉ dám dùng coca cola, pepsi, bò húc, trà đã các loại chứ không dám dùng đến cồn vì sợ đi đường buồn ngủ. Thôi đành hẹn nhau buổi chiều thì nâng cốc vậy, hehe

Xong bữa trưa, chiều nay bọn em phải vượt qua 7 ngọn đèo thì mới đến được Cao Bằng, đó là các đèo Giàng, đèo Gió, đèo Khau Khang, đèo Cao Bắc, đèo Tài Hồ Sìn, đèo Mã Phục, và đèo Khau Chỉa nên cũng chị trưởng đoàn quán triệt là không nghỉ ngơi nhiều, ăn xong tán phét dăm ba câu chuyện phải trái là lên đường ngay cho kịp, buổi tối miền núi đến rất nhanh và rất có thể cả gặp rét, gặp sương mù nên thôi ta cứ tranh thủ lúc nào hay lúc ấy. Với lại thành viên trong đoàn toàn là các tay súng nên cái việc dừng lại để chụp choạch là rất khó tránh khỏi, sẽ mất rất nhiều thời gian nghỉ ngơi, chụp choạch. Nghe tiếng còi của chị trưởng đoàn phát là tất cả sẵn sàng lên đường.

Em cũng tranh thủ bắn vài phát

Bó cua kinh phết

Hoa hoét cũng mọc đầy đường

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Vu

Xe hơi
Biết ngay mà, các cụ nhà ta thích chụp choẹt, nên mới đi vài chục km là lại nghỉ ngơi, ngắm nghía, ngó

Ngoc Vu

Xe hơi

Tay lái lụa Bình Boong của Haibanh.com

Kenny Sang - Bikervietnam

Ngoc Vu

Xe hơi

Dừng chân trên đèo gió để hóng gió và ...chém gió

Mặt giời đã bắt đầu ngả sang tây

27091403

Xe tăng
Theo em nghĩ các cụ nghỉ chân ở đoạn bó cua thì hơi nguy hiểm ạ .

Ngoc Vu

Xe hơi

Lại típ tục lên đường. Đường thì khá là quanh co, nhưng cũng không quá hiểm. Xe cộ em thấy là rất ổn, đầm xe, khi vào cua rất bám đường và tạo cảm giác an toàn. Khi cần ga để lên dốc thì thì nó cũng đủ độ vọt để lên dốc một cách ngọt ngào. Khi xuống dốc chỉ hơi phiền tý vì phải bóp cả hai thắng và tất nhiên, cần phải thắng nhấp nhấp chứ bóp chết thì chả mấy mà đi bộ phanh. Tất nhiên với những tay phượt thì độ an toàn của xe tay ga không bao giờ bằng được xe số và người ta cũng không sản xuất xe tay ga cho các tay muốn chinh phục các cung đường khó. Với mấy chục km đường đèo núi, em cảm nhận được chiếc xe tay ga Sprint là khá ok

Bản làng đã lấp ló trong nắng chiều

Ngoc Vu

Xe hơi
Xe tay ga chắc xuống những đoạn dốc cao thì không an toàn bằng xe số đâu cụ nhể?
Điều này là chuẩn không cần bàn cãi gì nữa cụ ạ. Em đi xe số quên, nên khi chạy xe ga lúc xuống dốc cũng hơi có tý camerun, nhưng lúc sau thì cũng quen và thắng của xe này khá là tốt

Ngoc Vu

Xe hơi

Nghỉ ngơi tý

Các em nó sắc màu rực rỡ sóng bước bên nhau

Xem lại lịch trình

Tranh thủ nghỉ ngơi để lướt...

Ngoc Vu

Xe hơi
Nghỉ ngơi xong lại tiếp tục lên đường thẳng hướng Cao Bằng mà đến

Đang chạy thấy chỗ phong cảnh đẹp, lại dừng lại là vài pose, cũng chẳng vội vàng gì. Cao bằng cũng chẳng còn bao xa

Cứ thoải mái vui chơi đê, nắng đang đẹp kìa

Ngoc Vu

Xe hơi

Cô gái này, trông thì nhỏ bé, mỏng manh nhưng thỉnh thoảng cũng nhẩy lên xe chạy vù vù

Cũng phải làm phát cho khỏi kém chị kém em

Ngoc Vu

Xe hơi

Trong nắng xiên của chiều tà