Phương pháp canh khoảng cách trên xe hơi !

BlackMarl

Xe đạp
Ngõ ngách thì cứ nhờ người xinhan cho an toàn, trừ phi mình quen rồi. Còn ngoài phố thì em cứ căn non đi 1 tí cũng không chết ai, Già hơn mấy chục phân cũng không đi nhanh hơn được ai mà các bác nhỉ :D

Tribute

Xe container
Thế các cụ cho em hỏi có cách nào khác để căn bên phụ với những cái mẹt rau của mấy bà bán hàng chợ cóc ở những ngõ nhỏ không ạ. Em ngồi cầm lái là chả nhìn thấy gì sất, chả có điểm nào để mà căn với chỉnh nữa, lúc đó em chỉ còn nhờ vào độ nhậy của "cảm giác" thôi, nếu thấy thiếu tự tin thì nhờ người ngồi bên phụ kéo kính thò cổ ra nhìn hộ, ko có thì đành nhảy xuống ngó thôi.

Nấm mỡ

Xe điện
Cậu bạn nhà cháu hồi mới lấy xe làm dư lày: lấy que tre nhỏ dùng băng dính đính thẳng đứng quanh xe để ngồi ghế lái thấy được rồi vào trong làng lượn cả tuần với các tư thế ngồi lái khác nhau. Trông thì buồn cười dưng sau căn cực chuẩn - chả ai xi-nhan cũng dí đầu hoặc cụp gương canh sườn phụ cách chướng ngại <5cm khi cần :-bd

Chỉnh sửa cuối:

truongsoi309

Xe buýt
cũng tùy cảm hứng thôi bác ơi! chứ bi h có bao nhiêu là xe bao nhiêu kiểu dáng! cách của bác chỉ ap dụng vs xe nhà xe mà bác chạy quen rùi chứ xe lạ mới lái lần đầu thì ...

anhtho

Xe ngựa
Thế các cụ cho em hỏi có cách nào khác để căn bên phụ với những cái mẹt rau của mấy bà bán hàng chợ cóc ở những ngõ nhỏ không ạ. Em ngồi cầm lái là chả nhìn thấy gì sất, chả có điểm nào để mà căn với chỉnh nữa, lúc đó em chỉ còn nhờ vào độ nhậy của "cảm giác" thôi, nếu thấy thiếu tự tin thì nhờ người ngồi bên phụ kéo kính thò cổ ra nhìn hộ, ko có thì đành nhảy xuống ngó thôi.
Vụ này thì cụ phải đoán đường từ xa và căn bên lái.
Nếu đường nhỏ hơn xe => xuống ạ các bà í dẹp rau quả vào. Còn đường lớn hơn, cứ thế mà căn sát bên lái. Đi vào phố chợ là thật chậm, đều, nếu nhỡ sắp đâm vào hàng họ là mấy bà í đã kêu ầm lên rồi. À mà cụ phải hạ kính nhá.

Tribute

Xe container
Vụ này thì cụ phải đoán đường từ xa và căn bên lái.
Nếu đường nhỏ hơn xe => xuống ạ các bà í dẹp rau quả vào. Còn đường lớn hơn, cứ thế mà căn sát bên lái. Đi vào phố chợ là thật chậm, đều, nếu nhỡ sắp đâm vào hàng họ là mấy bà í đã kêu ầm lên rồi. À mà cụ phải hạ kính nhá.
Dạ, bẩm cụ là em cũng đoán già đoán non từ xa, dưng các mẹ bán mẹt không sắp thẳng hàng mà sắp mẹt hình chữ chi nên lúc đến gần là em chệu, chả còn cái khỉ gì làm mốc mà căn nữa.:-??

Em ví dụ vậy để chứng minh rằng việc căn theo "điểm chết" chỉ là lý thuyết trong bãi tập, nó chỉ có ý nghĩa để rèn luyện "cảm giác" chứ trên thực tế giao thông thì "quan sát", "ước lượng/phán đoán" và cuối cùng "cảm giác" vẫn là chính.

anhtho

Xe ngựa
Dạ, bẩm cụ là em cũng đoán già đoán non từ xa, dưng các mẹ bán mẹt không sắp thẳng hàng mà sắp mẹt hình chữ chi nên lúc đến gần là em chệu, chả còn cái khỉ gì làm mốc mà căn nữa.:-??

Em ví dụ vậy để chứng minh rằng việc căn theo "điểm chết" chỉ là lý thuyết trong bãi tập, nó chỉ có ý nghĩa để rèn luyện "cảm giác" chứ trên thực tế giao thông thì "quan sát", "ước lượng/phán đoán" và cuối cùng "cảm giác" vẫn là chính.
Cái này nó cũng tuỳ, vào chợ lại gặp mẹt thúng xếp hình chữ chi thì tốt nhất kiếm đường khác. Em đôi khi vẫn phải qua đường Khương Trung và cái chợ mới gì bên sông Tô Lịch (chỗ cầu Lủ), nói chung cứ đi chậm là mọi người tự dẹp, và căn chuẩn bên lái. Đi chậm là các loại 2b cũng như người đi bộ, hàng họ.. sẽ tự động tránh mình thôi !

hoinhap

Xe tăng
Người ta gọi là Căn đường, tức là phải xác định từ xa. trong lúc học sa hình căn hàng đinh ấy sao mà phải thử đặt xe làm gì!

longtroc1974

Xe buýt
Em ngồi trong xe mà vưỡn nhì thấy đầu gối của mợ ý là em đi qua được, hồi mới lái nhìn thấy m.ông của mợ mua rau đã phải xuống xe quan sát rồi, bi giờ nhìn thây m.ông là gon choét

dungbacauto

Xe tăng
Căn khoảng cách xe 2 bánh bên phải
đặt chiếc xe 2 bánh sang góc phải phía trước để nhìn quen xem ở mỗi góc thì khoảng cách an toàn là khi nào. Ví dụ, thường là mình nhìn thấy thắt lưng người lái 2 bánh nếu xe đó ngang mũi xe mình, nếu người ta ở phía trước nữa thì mình nhìn thấy đầu gối.