[Funland] Phú Thọ xưa

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Phú Thọ (4_25).jpg

Trại lính Pháp ở Việt Trì đầu thế kỷ 20
Các cụ cho em hỏi chỗ này bây giờ có phải là Bộ chỉ huy Quân khu 2 không ạ?
Phú Thọ (4_26).jpg
Phú Thọ (4_27).jpg

Việt Trì đầu thế kỷ 20

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Hay quá. Lát lên máy tính em sẽ cập nhật link ạ.

Quê bầm

Xe điện
Bà em kể có năm máy bay Pháp ném bom chợ ngoài TX Phú Thọ chết nhiều người lắm, cụ Ngao có thông tin vu này không ạ

rachfan

Xe container
Bà em kể có năm máy bay Pháp ném bom chợ ngoài TX Phú Thọ chết nhiều người lắm, cụ Ngao có thông tin vu này không ạ
Đó là vụ tháng 3/1947, máy bay Pháp ném bom Nha thông tin và chợ Phú thọ, chết hơn 100 người.

Trong Kháng chiến chống Pháp, TX Phú thọ là thị xã kháng chiến nhưng trước 3/1947, vì binh đao chưa lan đến nên cả cán bộ và dân chúng đều chủ quan, chợ họp giữa bãi rộng không có chỗ che chắn, trú ẩn. Nên khi máy bay Pháp ném bom mới chết nhiều như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Elise

Xe hơi
Phú Thọ (4_1) Việt Trì .jpg

Cằu Việt Trì bắc qua sông Lô đằu thế kỷ XX
Phú Thọ (4_3).jpg
Ngày xưa mỗi lần về quê (quê em ở Vĩnh Tường) là phải đi qua cầu Việt Trì, em không bao giờ quên cây cầu vỡ nát, ọp ẹp, có những đoạn dài mặt cầu bê tông nứt vỡ rất lớn, có đoạn còn vá víu bằng tấm gỗ, em ngồi trên yên xe đạp nhắm tịt mắt, mẹ thì lò dò từng bước dắt xe, ông anh trai vừa đi vừa bò vì sợ :(

Quê bầm

Xe điện
Đó là vụ tháng 3/1947, máy bay Pháp ném bom Nha thông tin và chợ Phú thọ, chết hơn 100 người.

Trong Kháng chiến chống Pháp thì TX Phú thọ là thị xã kháng chiến nhưng trước 3/1947 vì binh đao chưa lan đến nên cả cán bộ và dân chúng đều chủ quan, chợ họp giữa bãi rộng không có chỗ che chắn gì cả. Nên khi máy bay Pháp ném bom mới chết nhiều như vậy.
Tang thương quá cụ nhể, bà em còn kể ngày xưa còn có cả giặc cờ đen nữa, nó quấy phá và giết nhiều người lắm, họ nhà em có cụ lúc đó mới hơn mười tuổi mà nó bắt đi mất tích

CXP

Xe buýt
Phủ Doãn ngày xưa là vùng đất bao trùm từ Đoan Hùng ngày nay lên đến tận Tuyên Quang
Hà Nội có phố Phủ Doãn, sát ngay bệnh viện Việt Đức. Bệnh viện Việt Đức thời Pháp gọi là Bệnh viện Phủ Doãn. Đến 1959 mới đổi tên thành Bệnh viện Việt-Đức
Phú Thọ (2_1) Phủ Doãn - Đoan Hùng.jpg

Phú Thọ (2_2).jpg

1902-1925 – đồn binh Pháp ở Phủ Đoan Hùng, tỉnh Phú Thọ, nơi ngã ba sông Chảy hợp lưu với sông Lô. Ảnh: Pierre Dieulefils (1862 - 1937)
Tư liệu của cụ Ngao rất quý! Nhưng mạn phép phản biện cụ tí: có vẻ như cụ nhầm 2 từ Phủ Doãn với Phủ Đoan (Hùng).

Phủ Doãn là chức quan tương đương với tổng đốc. Ở Kinh thành Thăng Long thì chức quan Phủ Doãn đứng đầu phủ Phụng Thiên, và nha (nơi làm việc của quan) Phủ Doãn tọa lạc ở con phố mà nay ta gọi là phố Phủ Doãn.
https://nguoihanoi.com.vn/pho-phu-doan-quan-hoan-kiem-ha-noi-20448.html

Còn trên hình là Phủ Đoan (Hùng) (trong ảnh), một địa phương thuộc tỉnh Phú Thọ ngày nay.

CXP

Xe buýt
Cháu vào tìm hiểu thông tin !
Nhưng nhìn không ảnh 1920-1929 kia cháu không nhận ra là cây cầu nào ?
Cầu Việt Trì được xây dựng năm 1901. Có vẻ đấy đúng là cây cầu trong ảnh. Nhưng nếu như vậy thì đây lại là ảnh khu vực thành phố Việt Trì chứ không phải thị xã Phú Thọ?

zinhaicau

Xe điện
Ngày xưa mỗi lần về quê (quê em ở Vĩnh Tường) là phải đi qua cầu Việt Trì, em không bao giờ quên cây cầu vỡ nát, ọp ẹp, có những đoạn dài mặt cầu bê tông nứt vỡ rất lớn, có đoạn còn vá víu bằng tấm gỗ, em ngồi trên yên xe đạp nhắm tịt mắt, mẹ thì lò dò từng bước dắt xe, ông anh trai vừa đi vừa bò vì sợ :(
Cụ chắc lứa 7x đời đầu và bố mẹ làm trên Bãi Bằng phỏng?

Quê bầm

Xe điện
Cầu ấy đi chung cả đường sắt và đường bộ, em thì ngồi sau xe bố em chở chỉ sợ lọt bánh xe xuống cái rãnh đường săt ạ, có năm em đi tàu nó ngập đầu cầu VT còn được tăng bo lội nước và ngồi thuyền một đoạn nữa

edc

Xe lăn
Cầu Việt Trì được xây dựng năm 1901. Có vẻ đấy đúng là cây cầu trong ảnh. Nhưng nếu như vậy thì đây lại là ảnh khu vực thành phố Việt Trì chứ không phải thị xã Phú Thọ?
Ảnh cụ Ngao đăng đó là cầu Việt Trì cũ. Cầu này bắc qua Sông Hồng, có lẽ bị chú thích nhầm.

Elise

Xe hơi
Cụ chắc lứa 7x đời đầu và bố mẹ làm trên Bãi Bằng phỏng?
Dạ mẹ em làm ở Nhà máy Dệt Vĩnh Phú cụ ợ. Cái nhà máy đấy to ghê, khuôn viên cũng đẹp nức nở, trong ký ức của em nó còn đẹp hơn tất thảy các công viên bấy giờ, mà quả tình hồi ấy Việt Trì chả có cái công viên nào hehe. Ngày xưa cứ mỗi lần được lên nhà máy mẹ là sướng lắm, nhưng cũng ko được đi lung tung vì bảo vệ mà thấy thì sẽ bị phạt ạ.

zinhaicau

Xe điện
Dạ mẹ em làm ở Nhà máy Dệt Vĩnh Phú cụ ợ. Cái nhà máy đấy to ghê, khuôn viên cũng đẹp nức nở, trong ký ức của em nó còn đẹp hơn tất thảy các công viên bấy giờ, mà quả tình hồi ấy Việt Trì chả có cái công viên nào hehe. Ngày xưa cứ mỗi lần được lên nhà máy mẹ là sướng lắm, nhưng cũng ko được đi lung tung vì bảo vệ mà thấy thì sẽ bị phạt ạ.
Vâng, dệt Vĩnh Phú, giấy Bãi Bằng, mía đường Việt Trì ( gắn liền với kem Việt Trì), Hoá chất Lâm Thao.... toàn những doanh nghiệp huy hoàng một thời. Bây h còn đâu.

j23

Xe container
Quê em, hóng ảnh và tư liệu của cụ NGao và các cụ :)

Elise

Xe hơi
Vâng, dệt Vĩnh Phú, giấy Bãi Bằng, mía đường Việt Trì ( gắn liền với kem Việt Trì), Hoá chất Lâm Thao.... toàn những doanh nghiệp huy hoàng một thời. Bây h còn đâu.
Giấy Bãi Bằng vẫn đang vận hành rất tốt mà cụ, sản phẩm đa dạng, chất lượng phải nói là hơn mấy loại giấy Hải Tiến các thứ ấy chứ. Dệt Vĩnh Phú sau một thời gian dài lao đao, bán lại một nửa nhà xưởng cho Pangrim thì giờ cũng ổn rồi cụ, đơn hàng gia công từ nước ngoài nhiều lắm. Hoá Chất Lâm Thao cũng vậy, vẫn làm ăn tốt mà. Chỉ có Mía đường Việt Trì là em ko thấy có thông tin gì cả, có lẽ bán lại 100% cho Miwon rồi chăng?

P/S: Có lẽ món ăn, món quà vặt của ngày gian khó bao giờ cũng ngon hơn, đáng nhớ hơn các cụ nhỉ. Cảm giác trưa hè nắng nhễ nhại lọc cọc trên chiếc xe đạp cà tàng, được mẹ mua cho que kem đậu xanh là chao ôi cả một mùa hè rực rỡ thu về bằng miếng kem ngọt lịm mát lành!

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Phú Thọ (4_28).jpg

Một nhà Nho ở Việt Trì đầu thế kỷ 20

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Ảnh cụ Ngao đăng đó là cầu Việt Trì cũ. Cầu này bắc qua Sông Hồng, có lẽ bị chú thích nhầm.
Em cũng nghĩ như cụ. Vì đây là chú thích nguyên bản nên em không dám sửa nếu không biết chắc chắn.
Em nghĩ đây là cầu Việt Trì, xây dựng 1901, trên tuyến đường sắt Hải Phòng-Vân Nam
Nhưng cầu bắc qua sông Lôp chứ không phải sông Hồng. Sông Đà hợp lưu với sông Thao (sông Hồng) tại Bạch Hạc, mang tên sông Hồng, chảy xuôi dòng thêm một đoạn nữa khoảng chục km thì hợp lưu với sông Lô. Đường sắt Hải Phòng-Vân Nam với cầu Việt Trì qua sông Lô chứ cụ. Nếu chạy qua sông Hồng thì lại trở thành một cây cầu kiểu Vĩnh Thịnh ngày nay, quay đầu về Hà Nội mất.
Em chắc chắn với cụ là cầu Việt Trì qua sông Lô

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Phú Thọ (1_1) Đền Hùng.jpg

2016 – Giỗ tổ Hùng Vương – Lễ hội Đền Hùng, Phú Thọ
Phú Thọ (1_11).jpg

1920-1929 – Giỗ tổ Hùng Vương - Lễ hội Đền Hùng, Phú Thọ
Đền Hùng là tên gọi khái quát của Khu di tích lịch sử Đền Hùng - quần thể đền chùa thờ phụng các Vua Hùng và tôn thất của nhà vua trên núi Nghĩa Lĩnh, gắn với Giỗ Tổ Hùng Vương - Lễ hội Đền Hùng được tổ chức tại địa điểm đó hàng năm vào ngày 10 tháng 3 âm lịch.
Hiện nay, theo các tài liệu khoa học đã công bố đa số đều thống nhất nền móng kiến trúc đền Hùng bắt đầu được xây dựng từ thời vua Đinh Tiên Hoàng trị vì. Đến thời Hậu Lê (thế kỷ 15) được xây dựng hoàn chỉnh theo quy mô như hiện tại.
Phú Thọ (1_12).jpg

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Phú Thọ (1_2).jpg

1920-1929 – Giỗ tổ Hùng Vương - Lễ hội Đền Hùng, Phú Thọ
Phú Thọ (1_3).jpg