[Funland] Phụ nữ, Tình yêu và Hôn nhân

Chum mẻ

Xe hơi
Ở nhà nuôi con không phải là ăn bám, đứa nào nói thế vạch vôi vào mồm nó, mợ ạ.

Cô vợ mà khôn được giống mợ, giống em, giống nhiều người thì đã không đến nông nỗi bây giờ. Ít nhất sẽ học hành tử tế, lấy bằng đầy đủ, thủ thế lo thân nhỡ ra có một ngày chồng chán, chồng bỏ, chồng chê thì sao. Cô bé ấy lãng mạn quá nên mới nghĩ cuộc sống đơn giản là đám cưới rồi hạnh phúc bên nhau mãi mãi. Lẽ ra lấy được một người vợ đơn thuần, khéo chăm con như thế thì phải trở thành một người chồng hạnh phúc mới đúng. Kiếm tiền về đưa cho vợ thôi là nó đã hài lòng rồi.

Em ấy mà, không chuyện rửa bát quét nhà, tiền có thể kiếm, con có thể thuê người trông, chứ đừng hòng mà bắt em ở nhà. Nên em có dám mang em hay mợ ra so với cô vợ đâu?
Em thực sự rất nể mợ, mợ đúng là ở 1 tầm khác rồi ạ! e tiếc chỉ vodka được 1 lần thể hiện sự tán đồng với mợ.

kaku223223

Xe tăng
đọc theard thấy nam nữ quyền đấm nhau kinh thật :))

Làm em nhớ đến hồi thanh niên đi tán gái, gặp em nào cá tính, nữ quyền là em gật tất, ủng hộ hết mình, lau nhà quét nhà rửa bát anh làm hết, mỗi đẻ anh ko làm được thôi, chứ nếu có thì em chỉ việc ngồi chơi. 8-}
Miễn là sau đó vui =))

Dream Thai

Xe điện
đọc theard thấy nam nữ quyền đấm nhau kinh thật :))

Làm em nhớ đến hồi thanh niên đi tán gái, gặp em nào cá tính, nữ quyền là em gật tất, ủng hộ hết mình, lau nhà quét nhà rửa bát anh làm hết, mỗi đẻ anh ko làm được thôi, chứ nếu có thì em chỉ việc ngồi chơi. 8-}
Miễn là sau đó vui =))
Nói chung ko ai bảo ở nhà chăm con là ăn bám, nhưng có sự thật là nếu chỉ ck đi làm thì khi thu nhập giảm sút thì phải chấp nhận giảm chi tiêu đi tương ứng

Chứ ko thể khăng khăng bảo tôi chăm con tốt rồi, việc của ông là phải kiếm nhiều tiền :(

Mazafaka

Xe buýt
Vậy tốt nhất là cụ tự chửa tự đẻ tự cho con bú tự nuôi con nhỏ, đỡ mất 10-15tr/ tháng nhỉ =))
Nam nữ bình quyền là ngang hàng với nhau về quyền lợi và trách nhiệm mà mợ. Vợ ở nhà làm nội trợ thì chồng có nghĩa vụ chu cấp nhiều hơn về mặt tài chính, thế là fair.

Còn ko thì mợ có thể ủng hộ quay lại thời điểm trc kia, khi phụ nữ ko đc đi học, ko đc làm việc, ko đc bầu cử, và tất nhiên ko có tiếng nói. Trade off là đc ở nhà, làm việc nhà, được bao nuôi (với điều kiện vớ đc 1 ông chồng đủ khả năng).

B_M_T

Xe buýt
Em nhảy dù nên đọc lướt ko đọc kỹ mấy, nhưng cảm giác ông cụ thớt hơi đen khi lấy em gái này. Bỏ qua việc sinh con, nuôi con nhỏ (vì phụ nữ thông thường ai chẳng phải đẻ :D), thì việc em gái bỏ dở đại học, rồi chẳng đi làm gì kiếm tiền dù là nhỏ nhất, đi một tý lại nghỉ, thế thì hoặc là lười, hoặc là ko có chí,... quả này ông thớt vất rồi.
Lỗi phần cứng thì làm thế nào để fix đây các cụ IT X_X
ngày xưa thì còn sửa, chứ giờ lỗi/hỏng toàn thay mới cụ à, ấy là em nói phần cứng máy tính thôi.

L.C.D

Xe container
Em chào các cccm, đêm qua em đã ngồi đọc tất cả những ý kiến của cccm về câu chuyện bản thân em, gia đình em. Em cũng không nghĩ câu chuyện của em nhận được nhiều sự quan tâm đến từ phía cccm. Trước tiên em cảm ơn cccm đã cho em những lời khuyên, lời nhận xét, những chia sẻ thật tâm, có bác đồng cảm, có bác chê trách em, em xin nhận hết. Nhân đây em chia sẻ kỹ hơn để mọi người có cái nhìn khách quan hơn.
1. Có ý kiến nói em “hèn” vì chê trách vợ, nhà vợ:

Em xin chia sẻ em chưa bao giờ có lời nói hoặc hành động nào chê nhà vợ, bố mẹ vợ. Em không có kinh tế nhiều nhưng phận làm dể tối thiểu em cũng cố gắng làm tròn: tết nhất em đều chuẩn bị 1 khoản để vợ biếu bố mẹ ăn tết, khi về chơi e thấy nhà ông bà thiếu đồ gì em cũng chủ động đi mua về biếu ông bà (ví dụ: đèn đóm cháy, vòi nước hỏng em đều tự tay đi mua về thay, điều hòa, quạt cây, bếp từ em mua về cho ông bà dùng), ông bà dùng điện thoại cũ em cũng mua tặng điện thoại mới tặng ông bà, tiền điện hàng tháng nhà ông bà vợ em từ 2 năm trở lại đây cũng thanh toán. Ngoài ra cụ, bác, các cháu bên nhà ngoại dịp gì lễ tết không ít nhiều em cũng biếu tiền, mua đồ chơi, dẫn các cháu đi chơi. Trước mặt mọi người nhà nội em em luôn nói tốt về nhà ngoại, để 2 bên có cái nhìn tốt về nhau. Còn ở đây có 1 cụ đồng cảm, hiểu ra ý em, em nói vụ vợ em đi lấy chồng bố mẹ không cho gì để còn gái làm vốn, đúng là em nghèo thì nghèo thật nhưng ko phải trông mong gì cái đó, mà em thấy thương vợ em, e cũng có con gái nó đi lấy chồng, mình có ít thì cho ít dù gì để bên nhà chồng họ nhìn vào cũng không chê trách, nói gì được cả. Nên em mới thấy buồn vì điều đó, nhưng chưa nói hay thể hiện ra ngoài. Đó là sự cảm nhận riêng em, mình đã bỏ qua tất cả để lấy vợ thì phải chấp nhận gia đình nhà vợ.
2. Việc có ý kiến tại sao 2 gia đình, 2 vợ chồng em không để vợ học tiếp để lấy bằng ĐH
Nó nhiều có nguyên nhân, thứ nhất trường đại học khác thành phố nên việc bầu bí đi lại thực tập, hoàn thiện đồ án nó khó khăn, thêm nữa vợ em bị 1 bệnh (ngày nào cũng phải dùng thuốc để điều trị, tháng nào cũng mất 1 khoản nhỏ để mua thuốc). Ngược lại hồi đó em tập trung làm ăn nên quay đi quay lại quá hạn bảo lưu, vợ chồng em tặc lưỡi thôi chấp nhận và thống nhất báo 2 gia đình là vợ em đã tốt nghiệp nhận bằng vì sợ các cụ buồn. Cái này có lẽ là điều ngu xuẩn nhất vợ chồng em, nghĩ tấm bằng đại học không phải tất cả, giờ em vẫn thấy khờ dại và hiện nhiều cụ đã trách em khoản này em xin nhận.

3. Đối với công việc của vợ và phụ giúp gia đình

- Vì vợ chồng em ở riêng, xa 2 bên nội ngoại, nên vc em không nhờ được ô bà hỗ trợ chuyện con cái nhiều. Phần em thì tối về vẫn hỗ trợ vợ chăm con, dạy con học, rửa bát dọn dẹp nhà hộ vợ, thi thoảng nghỉ em vẫn chợ búa cơm nước giúp vợ. Tháng cũng cố gắng cho cả nhà đi ra ngoài chơi với ăn uống cải thiện.

- Chính vì em thương vợ, sức khỏe yếu nên em tình cả nghỉ ko đi làm phải tìm chỗ gửi, duy trì đóng bảo hiểm xã hội phòng trường hợp bệnh hiểm nghèo và sinh nở có thai sản và sau về hưu có cái mà ăn. Hiện vẫn đang đóng đến thời điểm này.

- Do công việc em đang không được tốt, thu nhập giảm sút, chính vì vậy em mới động viên vợ nghiên cứu, chuẩn bị tinh thần, tìm kiếm công việc, tập thể dục nâng cao sức khỏe để tìm công việc phần giáp áp lức cho em, đương nhiên con thứ 2 khi đủ tuổi gửi trẻ, khi vợ em đi làm thì sẽ phân công đưa đón chứ em không bắt vợ làm hết. Như em nói vợ e đã từng làm 1 năm, thời gian đó đứa lớn 2 vợ chồng cũng phân công, ai về sớm chợ búa cơm nước. Nhưng trao đổi thì xảy ra mâu thuẫn nên em mới lập bài phần giãi bày, phần xin ý kiến cccm. Em không dám tâm sự chuyện gia đình với ai, vì em biết chả tốt đẹp gì nên mặc dù có vài anh em chiến hữu nhưng em cũng không sao nói ra, bộc bạch hết như trên này được.

4. Còn có cụ chụp cmt của em tại bài khác thì em xin không trả lời vì nó nằm ngoài phạm vi chủ đề đang bàn ở đây xin cc thông cảm.
Chủ thớt 32 tuổi, cáng đáng gia đình và suy nghĩ như này là biết lắng nghe, tiếp thu, cầu thị và với em thì như thế là trưởng thành hơn nhiều người già đầu khác.
Giờ cụ nên trao đổi với vợ theo hướng là: chúng ta (tức là cả anh và em) đều có những bước đi chưa đúng, dẫn tới em có những thiệt thòi. Nhưng nếu chỉ tranh cãi đúng sai thì ko thể giải quyết được vấn đề hiện tại. Nên anh và em cần bình tĩnh trao đổi và tìm giải pháp. Anh biết là nhiều năm em ko đi làm nên tâm lý em lo sợ, ngần ngại. Em cứ mạnh dạn thay đổi, đi học rồi đi làm, có thể rất khó khăn nhưng anh sẽ luôn hỗ trợ em. Khi thuyết phục nó thì cố gắng giữ bình tĩnh, cố gắng ngọt ngào và hứa giúp nó thật nhiều vào, để nó ko nổi khùng lên oán thán. Và dẫn ra những lợi ích cho bản thân nó, cho con cái chứ đừng xoáy vào việc nó phải đi làm để đỡ cụ gánh vác kinh tế.
Rồi thì cụ nhờ cả anh em bạn bè thân thiết đánh hôi vào để vợ cụ chấp nhận đi học/đi tìm việc. Phải làm dần từng bước và đừng quá kỳ vọng vào kết quả. Để vợ cụ thay đổi thì cần quãng thời gian dài đấy. Trước mắt vợ cụ chịu học 1 thứ gì đó hoặc làm 1 thứ gì đó (có thể là việc bán thời gian) cũng là tốt rồi. Cứ dần dần cụ ạ.

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ hỏi về việc nên khuyến khích vợ đi làm hay không mà phải lồng chuyện bên nội bên ngoại vào làm gì cho dài dòng vậy...
Chuẩn cụ. Mồm nói thương vợ nhưng lôi đủ thứ chuyện bên ngoại vô, đọc thấy nản :)). Thương thì thể hiện = hành động, chứ ko phải trình bày dài dòng. Khen thì có thể nghe 1 tai, chứ chê bai cứ phải nghe 2 tai mới biết thực hư, nhưng kể lể kiểu này thì cá nhân em cho là ..xạo nhiều hơn thật.

red_dragon88

Xe buýt
Sao các cụ ném đá cụ chủ thế, em thấy cụ chủ cũng trưởng thành và trách nhiệm đấy chứ, giờ khó khăn thì nghĩ lại hồi trước chút thôi, ai chả thế, nghĩ thôi rồi lại bước tiếp, hoàn thành trách nhiệm.
Em thấy ngoài xã hội chuyện trách nhiệm với vk hay nhà vk, chuyện tiền nong vk ck còn va nhau chan chát mà sao trên này lắm cụ bao dung độ lượng đến bất ngờ :)))

The Killer

Xe điện
Ai cũng có 1 giai đoạn khó khăn, như nhà cụ chủ chưa là gì khó cả so với em, nhưng động lực, niềm tin vượt qua của mỗi người là khác nhau dẫn đến hành động khác nhau.
Nhưng em nghĩ mọi người làm được mình cố gắng cũng sẽ làm được, từ bé đến to, từ đơn giản tới phức tạp, và lúc bắt đầu thì ai cũng áp lực cả thôi. 30 là còn quá trẻ vì em ở quãng 38 con vừa sinh xong mới đi xin lại việc, khi mà đọc các tuyển dụng từ 25 - 35 tuổi mà vẫn phải loay hoay chọn nghề, vừa quá tuổi vừa con nhỏ vừa thiếu kinh nghiệm hầu hết là bị từ chối, độc hành ở con số gần như 0 và trách nhiệm thì quá lớn không có đường lùi. Trong lúc mọi người còn thương cảm số phận giùm em thì em đã hùng hục lao vào học thêm, làm, cập nhật kiến thức ...
Mới chỉ có 2 năm trôi qua, nhưng em đã ổn rồi, trộm vía.
Cuộc đời là hành trình luôn luôn cố gắng chứ không phải để đầu hàng. Vợ như vậy cụ kiên nhẫn động viên tìm việc theo sở trường, ban đầu là bán thời gian, rồi tăng dần, ban đầu là 3 đồng lương, rồi lên dần ...
Nếu định hướng trông trẻ có thể làm mầm non, vừa là trông con luôn tại trường đó vừa làm, khi con lớn chuyển đổi sang học khoá dậy chuyên biệt cho trẻ chậm nói, lương 1x-2x tuỳ khả năng.

Chỉnh sửa cuối:

Vomoicuoi

Xe tăng
Đầu tiên là chia sẻ với cảm xúc của cụ. Nhưng để mọi chuyện đến như hôm nay chính cụ cũng có 1 phần nguyên nhân. Cụ bảo cưới bạn ấy khi chưa tốt nghiệp đại học và ko bắt bạn ấy đi làm vì thương. Thương này là thương ko phải cách rồi, đáng lẽ ngày ấy. Dù khó khăn vất vả do sinh con, thì cụ nhờ bố mẹ phụ giúp, thuê thêm gv, có thể chạy đỡ thầy cô nữa nhưng phải cố gắng và động viên vk bằng mọi giá lấy dc cái bằng. Để càng lâu, việc đi học tiếp càng lười. Mà bạn này lại sinh luôn 2 đứa, ít nhất nếu ko vừa bầu vừa đi học thì sinh xong fai học tiếp cho có cái bằng đã. Việc thứ 2, thương vk rồi để vk ko cần đi làm. Em thấy là phụ nữ chúng em được đi làm, chứ ko phải bị đi làm. Đi làm, tiếp xúc với nhiều ng, ăn mặc váy áo xúng xính thấy mình xinh xắn yêu đời lên bao nhiêu. Đi làm, áp lực công việc chắc chắn có ít nhiều, nhưng cũng giúp mình trưởng thành hơn. Em đang nghĩ giờ nếu ck em bảo thấy em vất vả quá, vừa đi làm vừa chăm con hay em nghỉ việc đi, thì em sẽ ko bao giờ đồng ý. Nghỉ 1 2 tuần đi chơi có thể thấy thích thú chứ mà nghỉ quanh năm suốt tháng ko đi làm sẽ buồn lắm, thêm nữa là đi làm thì có thêm tiền. Ít nhất mình tự tiêu tiền mình làm ra, ko phải rón rén nhìn mặt ai.
Bây giờ chắc chắn ko thể tiếp tục học để lấy cái bằng ĐH ngày xưa, quá thời hạn bảo lưu rồi. Nếu đơn thuần chỉ bán hàng thì chẳng cần học tiếp, qt là vk cụ ko muốn làm. Muốn sẽ tìm cách, còn e bảo cụ đi học Trung cấp dược để đi bán thuốc, thì chắc nên quên đi. Vì bán 1 ca 8 tiếng lương dc 4 5tr, mà học mấy năm hết chán tiền ấy. Xong để dc ng ta thuê đứng bán để lấy 4 5tr 1 tháng ấy, cũng phải đi học việc ko lương hoặc mất tiền mấy tháng cơ. Bán thuốc ở NT nhìn cũng sang sang hơn nhân viên ở mấy siêu thị tý nhưng mà thực tế thu nhập có khi cũng vậy thôi đó cụ. Em nói thẳng ko lại vỡ mộng.
Có vốn thuê quầy mở hiệu thuốc có khi lại ngon mợ nhỉ

MuathuHN252

Xe cút kít

xe đạp Japan

Xe tăng
Chuẩn cụ. Mồm nói thương vợ nhưng lôi đủ thứ chuyện bên ngoại vô, đọc thấy nản :)). Thương thì thể hiện = hành động, chứ ko phải trình bày dài dòng. Khen thì có thể nghe 1 tai, chứ chê bai cứ phải nghe 2 tai mới biết thực hư, nhưng kể lể kiểu này thì cá nhân em cho là ..xạo nhiều hơn thật.
Cá nhân em thì cho là ở nhà trông con, nuôi con khó hơn đàn ông đi làm kiếm tiền ạ.

L.C.D

Xe container
Cá nhân em thì cho là ở nhà trông con, nuôi con khó hơn đàn ông đi làm kiếm tiền ạ.
Việc nào cũng khó và áp lực là như nhau cụ ạ. Em là phụ nữ nhưng e ko ủng hộ việc chị em cứ đề cao thái quá việc sinh con và chăm sóc con cái, gia đình.
Trở lại câu chuyện cụ chủ thớt. Việc hoàn cảnh có biến động và ông chồng mong muốn vợ chia sẻ là mong muốn hoàn toàn chính đáng. Nếu thực sự thương chồng, ng vợ nào cũng sẽ cố gắng sát cánh cùng chồng vượt qua giai đoạn khó khăn. Cụ chủ thớt có kể lể hơi chi tiết về hoàn cảnh thì cũng chỉ làm rõ việc cụ ấy đã rất cố gắng làm trụ cột gia đình, em ko thấy có ý chê bai gì nhà vợ. Nhiều cụ đánh giá cụ ấy khắt khe quá.

MyMac

Xe điện
Em thấy cụ chủ có rất nhiều mâu thuẫn. Mà mâu thuẫn ấy lại xuất phát từ chính cụ. Em nghĩ vợ cụ ở nhà lo toan cơm nước, đẻ đái nuôi con cho cụ là một sự hy sinh lớn. Lẽ phải biết ơn cô ấy mới phải chứ không nên trách móc cô ấy lười biếng, ù lì. Thêm nữa cụ không nên nói vợ cụ có máu lạnh. Em thấy cụ đang đổ lỗi hết cho vợ và bố mẹ vợ. Cụ lấy vợ cụ cũng biết gia đình cô ấy không dư dả gì. Hai ông bà tự chăm sóc nhau, không làm phiền đến cụ và vợ cụ đã là quí lắm rồi. Mình là đàn ông lấy vợ là xác định cuộc đời mình gánh vác. Sao lại đem cả chuyện đám cưới bố mẹ vợ không cho cái gì? Rồi xây nhà chỉ cho vay tiền chứ không cho tiền? Sao lại bắt hai con người già cả, không dư dả ấy phải cho mình tiền bạc? Người ta đã gả con cho mình rồi, còn đòi tiền người ta là sao nhỉ?

Cụ cứ ở cái vòng lẩn quẩn ấy thì cụ sẽ trầm cảm hơn đấy. Giờ tốt nhất là cụ ngồi lại nói chuyện với vợ, em ạ công việc năm nay của anh hết sức khó khăn. Có thể chúng ta phải chi tiêu tiết kiệm hơn và phải tìm cách nào đó vượt qua. Em thấy thế nào? Để cho vợ nói ý kiến của cô ấy. Còn nếu cô ấy không có ý kiến gì thì thôi có sao ăn vậy, chi tiêu ít đi. Chấp nhận vậy chứ mình không thể làm cái mình không thể để rồi đặt áp lực lên mình và lên gia đình nhỏ của mình.

MyMac

Xe điện
Chỉ nên động viên, chia sẻ, góp ý..., được gì hay nấy, chớ có kêu ca, trách móc gì thì hôn nhân mới bền vững. Hôn nhân bền vững, gia đình êm ấm là cơ sở vững chắc để ra ngoài đời.
Cụ đúng là tuyệt vời đấy. Em rất đồng quan điểm với cụ hehe.

Isu_zu

Tháo bánh
Việc nào cũng khó và áp lực là như nhau cụ ạ. Em là phụ nữ nhưng e ko ủng hộ việc chị em cứ đề cao thái quá việc sinh con và chăm sóc con cái, gia đình.
Trở lại câu chuyện cụ chủ thớt. Việc hoàn cảnh có biến động và ông chồng mong muốn vợ chia sẻ là mong muốn hoàn toàn chính đáng. Nếu thực sự thương chồng, ng vợ nào cũng sẽ cố gắng sát cánh cùng chồng vượt qua giai đoạn khó khăn. Cụ chủ thớt có kể lể hơi chi tiết về hoàn cảnh thì cũng chỉ làm rõ việc cụ ấy đã rất cố gắng làm trụ cột gia đình, em ko thấy có ý chê bai gì nhà vợ. Nhiều cụ đánh giá cụ ấy khắt khe quá.
Nhà nào cũng có những khó khăn riêng. Thay vì kể lể, dành thời gian ấy đi làm thêm mợ ạ. Đàn ông làm vì vợ con mình, có gì mà phải khoe phải kể nhỉ?
Phụ nữ có những việc mà đàn ông ko thể thay thế, như sinh con và nuôi con trong 5 năm đầu đời, và riêng việc ấy thôi cũng đáng trân trọng rồi, chưa tính đến cái giá phải trả cho việc sinh nở là sự xuống cấp về hình thể, từ 1 cô gái thon thả thành bà mẹ sề, bản thân họ cũng stress lắm chứ! Ko thiếu trường hợp mẹ trầm cảm sau sinh, nên là người ck thì nên cố gắng làm những gì có thể, chứ đừng nghĩ là mình nuôi vợ.

Isu_zu

Tháo bánh
Đúng là thế, như em thì em chịu, ko thể làm thay vợ đc. Ráng đi cày còn thấy đỡ mệt hơn là trông con. Em đi làm về đêm ngủ là thẳng cẳng, trong khi vợ lục ục dậy mấy lần cho bú thay tã, con cựa mình cái là mẹ tỉnh như sáo. Hay thiệt, em mà ngủ thì chả còn biết zời đất gì :))

fundraiser

Xe container
Em thấy cụ chủ có rất nhiều mâu thuẫn. Mà mâu thuẫn ấy lại xuất phát từ chính cụ. Em nghĩ vợ cụ ở nhà lo toan cơm nước, đẻ đái nuôi con cho cụ là một sự hy sinh lớn. Lẽ phải biết ơn cô ấy mới phải chứ không nên trách móc cô ấy lười biếng, ù lì. Thêm nữa cụ không nên nói vợ cụ có máu lạnh. Em thấy cụ đang đổ lỗi hết cho vợ và bố mẹ vợ. Cụ lấy vợ cụ cũng biết gia đình cô ấy không dư dả gì. Hai ông bà tự chăm sóc nhau, không làm phiền đến cụ và vợ cụ đã là quí lắm rồi. Mình là đàn ông lấy vợ là xác định cuộc đời mình gánh vác. Sao lại đem cả chuyện đám cưới bố mẹ vợ không cho cái gì? Rồi xây nhà chỉ cho vay tiền chứ không cho tiền? Sao lại bắt hai con người già cả, không dư dả ấy phải cho mình tiền bạc? Người ta đã gả con cho mình rồi, còn đòi tiền người ta là sao nhỉ?

Cụ cứ ở cái vòng lẩn quẩn ấy thì cụ sẽ trầm cảm hơn đấy. Giờ tốt nhất là cụ ngồi lại nói chuyện với vợ, em ạ công việc năm nay của anh hết sức khó khăn. Có thể chúng ta phải chi tiêu tiết kiệm hơn và phải tìm cách nào đó vượt qua. Em thấy thế nào? Để cho vợ nói ý kiến của cô ấy. Còn nếu cô ấy không có ý kiến gì thì thôi có sao ăn vậy, chi tiêu ít đi. Chấp nhận vậy chứ mình không thể làm cái mình không thể để rồi đặt áp lực lên mình và lên gia đình nhỏ của mình.
Tôi cũng nghĩ vấn đề là ở cụ chủ nhiều hơn. Tâm bất ổn. Nội dung tôi cũng nghĩ như cụ.

L.C.D

Xe container
Nhà nào cũng có những khó khăn riêng. Thay vì kể lể, dành thời gian ấy đi làm thêm mợ ạ. Đàn ông làm vì vợ con mình, có gì mà phải khoe phải kể nhỉ?
Phụ nữ có những việc mà đàn ông ko thể thay thế, như sinh con và nuôi con trong 5 năm đầu đời, và riêng việc ấy thôi cũng đáng trân trọng rồi, chưa tính đến cái giá phải trả cho việc sinh nở là sự xuống cấp về hình thể, từ 1 cô gái thon thả thành bà mẹ sề, bản thân họ cũng stress lắm chứ! Ko thiếu trường hợp mẹ trầm cảm sau sinh, nên là người ck thì nên cố gắng làm những gì có thể, chứ đừng nghĩ là mình nuôi vợ.
Nếu ai cũng chỉ đề cao cái vất vả của cá nhân, ko có sự chia sẻ và cảm thông cho nhau thì khó đối thoại lắm mợ ạ. Nói như mợ thì vợ đc quyền đòi hỏi chồng phải vì gia đình, còn chồng ko đc quyền đòi hỏi vợ cũng phải vì gia đình à?

fundraiser

Xe container
Nếu ai cũng chỉ đề cao cái vất vả của cá nhân, ko có sự chia sẻ và cảm thông cho nhau thì khó đối thoại lắm mợ ạ. Nói như mợ thì vợ đc quyền đòi hỏi chồng phải vì gia đình, còn chồng ko đc quyền đòi hỏi vợ cũng phải vì gia đình à?
Cãi lý với phụ nữ, hay cụ thể là với vợ thì chỉ thiệt thòi thôi. Phụ nữ là điển hình của tiêu chuẩn kép, hành xử nặng về tình cảm hơn là lý trí. Có những thứ rất khó đong đếm lắm. Như comment trên tôi nói là với cái việc nc của chủ thớt thì người vợ có cảm giác bị qua cầu rút ván, bị hứa lèo. Á à, mày đẩy bà tới tình cảnh này rồi mày tính bỏ rơi bà mày à. Thế thì đel cái gì được coi là đúng nữa, ko ăn được bà đạp đổ. Ngày xưa tôi cũng nghĩ vậy nên vợ chồng cãi nhau, cuộc sống cũng căng thẳng. Giờ biết cách giả điếc, bỏ qua, và nghệ thuật lồng ghép để đạt được mục đích của mình =)), lúc cần cứ làm, lúc ko muốn làm lại hỏi vợ keke. Nên người chồng muốn thuyết phục vợ làm cái gì đó cần phải khéo léo và phải ủ mưu chứ cứ nói khơi khơi là khó thành công lắm. Kết cục lại cãi nhau, nặng nhất là tan đàn sẻ nghé, con cái chịu đau khổ. Nên mới có câu đàn ông tề gia trị quốc bình thiên hạ mà.

Chỉnh sửa cuối: