[Funland] Phụ nữ, Tình yêu và Hôn nhân

red_dragon88

Xe buýt
Nói chung kinh tế khó khăn vk phải đi làm để đỡ đần cho ck là đúng rồi.
Thời trc kinh tế đều do bạn ck cáng đáng, yên ổn là cũng hưởng nhiều rồi.
Còn chuyện trc kia cưới nhà vk ko cho đc gì thì cụ chủ nên quên đi, mặc dù nhiều lúc stress tâm lý con người ta hay lục lại chuyện xưa, thế là bình thường, nhiều cụ comment khắt khe quá, chả biết hàng ngày có tính toán với vk hay nhà vk ko nữa.

phuongmit

Xe cút kít
Đọc qua tâm sự của Cụ chủ và nhiều góp ý chân thành của cccm, E thì cũng ko biết khuyên gì. Nhưng có một ví dụ chính bản thân Em đây nêu ra để những ai khuyên cái hướng đi làm thêm 1 góc nhìn.
Vợ Em, sau khi con đã lớn nên E cũng khuyên có cái việc gì khỏi ở nhà sinh buồn chán (kinh tế gđ thì khỏi lo) và thích bán quần áo. Vậy là E mua 1kiot chợ cách nhà 200m, tiền vốn vài trăm.
Thời gian đầu cũng có tí gọi là chăm chỉ. Vài tháng sau 9h sáng mới rời khỏi nhà ra mở hàng. Em cũng nghĩ buôn bán kiểu này thì mấy mà toang nhưng cũng ko soi xét gì. Tiền sh gia đình E vẫn cấp đủ như chưa đi buôn bán gì. Thỉnh thoảng kêu nhập hàng thiếu Em lại bù, ko đo đếm, cũng ko bao giờ trả lại Em.
Rồi cái gì đến cũng đến, một ngày đẹp trời, hơn chục người lần lượt xếp hàng ngoài cửa đến đòi nợ. Ơ có nhầm ko, nhà có thiếu tiền đâu mà đi vay nợ thế. Hóa ra mụ vợ gây chuyện rồi. Đêm đó, ko thấy về nhà, gọi điện ko nghe máy. Em nhắn tin bảo về xem nợ ai để còn trả, vay mượn toàn bọn XH ko trốn được đâu. Đm, đêm đó mà nó cũng ngồi liệt kê đúng 2 trang A4 (Em ko ngoa đâu). Vị chi hơn 1 tỏi. Em đứng ra trả hết.
Xong, tưởng yên ổn, đến đợt dịch nghỉ Em cũng cho dẹp tiệm luôn. Thế mà chỉ ở nhà mà cũng vay mượn bọn XH được, rồi lấy cái sổ đỏ ts chung (còn những sổ khác là ts riêng của Em thì ko lấy) đi cầm được và một số vàng nữa. Giờ chốn cmn rồi. Bọn chủ nợ giờ thỉnh thoảng đến gặp E, Em bảo, chúng mày tìm được nó về đây tao cho 5 chục. Còn chuyện vay mượn tao ko liên quan.
Đấy, có lẽ là bài học mà những người ở nhà lâu giờ được ra ngoài đi làm và va chạm với cuộc sống XH.
PS, cccm đừng trách Em là để cho vợ làm gì mà ko biết. Nói thật là Em ko biết thật, vì tin. Còn nếu ko tin thì đã giải tán cho nhanh.
Gieo niềm tin mà gặt đúng quả nợ. Khả năng cao là vợ cụ dính cờ bạc rồi ngập lụt rồi. Đội cho vay nhìn tiềm lực nên mới cho vay nhiều đến thế

Mytv

Xe điện
Đọc qua tâm sự của Cụ chủ và nhiều góp ý chân thành của cccm, E thì cũng ko biết khuyên gì. Nhưng có một ví dụ chính bản thân Em đây nêu ra để những ai khuyên cái hướng đi làm thêm 1 góc nhìn.
Vợ Em, sau khi con đã lớn nên E cũng khuyên có cái việc gì khỏi ở nhà sinh buồn chán (kinh tế gđ thì khỏi lo) và thích bán quần áo. Vậy là E mua 1kiot chợ cách nhà 200m, tiền vốn vài trăm.
Thời gian đầu cũng có tí gọi là chăm chỉ. Vài tháng sau 9h sáng mới rời khỏi nhà ra mở hàng. Em cũng nghĩ buôn bán kiểu này thì mấy mà toang nhưng cũng ko soi xét gì. Tiền sh gia đình E vẫn cấp đủ như chưa đi buôn bán gì. Thỉnh thoảng kêu nhập hàng thiếu Em lại bù, ko đo đếm, cũng ko bao giờ trả lại Em.
Rồi cái gì đến cũng đến, một ngày đẹp trời, hơn chục người lần lượt xếp hàng ngoài cửa đến đòi nợ. Ơ có nhầm ko, nhà có thiếu tiền đâu mà đi vay nợ thế. Hóa ra mụ vợ gây chuyện rồi. Đêm đó, ko thấy về nhà, gọi điện ko nghe máy. Em nhắn tin bảo về xem nợ ai để còn trả, vay mượn toàn bọn XH ko trốn được đâu. Đm, đêm đó mà nó cũng ngồi liệt kê đúng 2 trang A4 (Em ko ngoa đâu). Vị chi hơn 1 tỏi. Em đứng ra trả hết.
Xong, tưởng yên ổn, đến đợt dịch nghỉ Em cũng cho dẹp tiệm luôn. Thế mà chỉ ở nhà mà cũng vay mượn bọn XH được, rồi lấy cái sổ đỏ ts chung (còn những sổ khác là ts riêng của Em thì ko lấy) đi cầm được và một số vàng nữa. Giờ chốn cmn rồi. Bọn chủ nợ giờ thỉnh thoảng đến gặp E, Em bảo, chúng mày tìm được nó về đây tao cho 5 chục. Còn chuyện vay mượn tao ko liên quan.
Đấy, có lẽ là bài học mà những người ở nhà lâu giờ được ra ngoài đi làm và va chạm với cuộc sống XH.
PS, cccm đừng trách Em là để cho vợ làm gì mà ko biết. Nói thật là Em ko biết thật, vì tin. Còn nếu ko tin thì đã giải tán cho nhanh.
Vk cụ chắc cờ bạc, lô đề. Nếu cụ xin cho vk cụ chân văn thư, hành chính thì chắc ko ra cơ sự này.

thungkhe

Xe điện
Vk cụ chắc cờ bạc, lô đề. Nếu cụ xin cho vk cụ chân văn thư, hành chính thì chắc ko ra cơ sự này.
Vâng, Em trước cũng nghĩ thế. Nhưng thương vợ, sợ đi làm ngoài sẽ áp lực, nên cho ra buôn bán tự do. Em còn sợ áp lực cho nó mà kiot Em ko thèm thuê, mua luôn để cho yên ổn. Vậy đó.

Mytv

Xe điện
Vâng, Em trước cũng nghĩ thế. Nhưng thương vợ, sợ đi làm ngoài sẽ áp lực, nên cho ra buôn bán tự do. Em còn sợ áp lực cho nó mà kiot Em ko thèm thuê, mua luôn để cho yên ổn. Vậy đó.
Môi trường làm việc rất quan trọng. Nó ảnh hưởng nhiều lắm. Nếu ko phải là người vững vàng là bị cuốn theo ngay. Cụ tốt bao dung đàn ông quá mà vk cụ ko biết giữ gìn, trân trọng.

Supercub_90

Xe điện
Trách thì biết trách thế nào, nhưng cụ thì ít nhất cũng bị tổ chức kỷ luật vì thiếu trách nhiệm, buông lỏng quản lý. :)):)):)):))
Em thi thoảng vẫn động viên mụ gấu là "thiếu thì cứ bảo, chi tiêu tiết kiệm chứ đừng có ngu mà đi vay nặng lãi là giải tán đấy". =)) =)) =))

Linh009

Xe máy
Kính chào cccm,

Mấy ngày nay thời tiết và tâm trạng không tốt, chuyện gia đình trước giờ em chưa chia sẻ với bất kỳ ai. Hôm nay, em mạnh dạn chia sẻ để mong tìm được những chia sẻ, nhận định khách quan và chân thành từ cccm ạ.

Vợ chồng em lấy nhau được hơn 5 năm, đã có 2 mụn con. Em năm nay 32 tuổi còn vợ em 30 tuổi. Hiện vợ em đang nghỉ sinh bé thứ 2 ở nhà.
Kinh tế gia đình em từ khi 2 vợ chống lấy nhau đến giờ do 1 mình em lo toan, em đi kiếm tiền vợ em chỉ ở nhà chăm con (có 1 khoảng thời gian vợ em cũng đi làm nhưng tầm 1 năm là nghỉ). Thu nhập của em những năm trước thì cơ bản ổn, cuộc sống gia đình cũng đầy đủ, con cái không để thiếu thốn gì so với bạn bè cùng lứa. Tuy nhiên, năm nay công việc của em kém hẳn, thu nhập ngoài không còn, giờ chủ còn vẻn vẹnđồng lương, chính vì vậy e đang lo ngại thời gian tới kinh tế gia đình rất khó khăn, đời sống gia đình không đảm bảo. Trước giờ em không bao giờ giục hay bắt vợ em đi làm bởi lẽ em thương vợ, hồi vợ em gần tốt nghiệp thì chúng em tổ chức đám cưới, rồi có con nên vợ em không bố trí được thời gian thực tập để học tiếp lấy bằng đại học, vì vậy vợ em mang tiếng đi học đại học nhưng không có bằng. Thêm nữa vợ em cũng có chút bệnh, mặc dù em biết có bệnh (khi yêu côấy cũng nói với em) nhưng em vẫn quyết tâm cưới bởi vì hồi đó thực sự rất yêu vợ em. Nói về gia đình nhà ngoại thì gia đình bình thường, từ hồi lấy nhau cũng không cho vợ chồng em gì cả (thường con gái về nhà chồng em thấy ít nhất cũng cho cái kiềng, nhẫn để làm vốn, phí nhà em thì mẹ em cho đủ cả, và vợ em cưới xong cũng biết ý gửi mẹ em giữ, khi mua nhà bà cũng đưa cho để mua nhà), kể cả lúc vợ chồng em mua nhà cũng không hỗ trợ gì, vợ em có hỏi vay nhưng cho vay một ít và em cũng đã trả ông bà xong. Vợ chồng em sinh cháu ông bà cũng không cho gì cả, có bà ngoại thì chăm sóc lúc vợ em sinh nở. Em thì không quan trọng về mặt kinh tế lắm nhưng em nhiều khi rất buồn,e cảm thấy cách sống của ông bà không được tình cảm.Và em thấy tính cách vợ em sống cũng kiểu lạnh nhạt như vậy, bởi lẽ vợ em không biết quan tâm bố mẹ chồng (mặc dù bố mẹ em rất tạo điều kiện và quan tâm con cháu), không bao giờ gọi điện hỏi han ông bà, anh chị em gia đình em. Vợ chồng em cũng cãi nhau rất nhiều lần chuyện này rồi nhưng không có hồi kết vợ em vẫn thế, nhưng em thấy bản chất vợ em là tốt vẫn quan tâm thi thoảng mua đồ đạc biếu bố mẹ chồng.
Hiện tại, thời gian này em có nói với vợ: vợ nên tìm hiểu,chuẩn bị tìm kiếm công việc gì làm để có chi phí sinh hoạt gia đình chứ cứ thế này thì khôngổn , khéo phải bán xe đi để mà ăn mất. Nhưng khi vợ ck em nói đến chuyện này là vợ em lại không bình tĩnh và nói do em nên cô ấy mất hết ước mơ, tương lai, không có bằng tốt nghiệp đại học giờ không biết xin việc gì, những công việc như bán hàng,vvv thì bảo giờ lớn tuổi xin khó, nếu có xin được vài năm họ lại cho nghỉ, những công việc công ty ổn định có đóng bảo hiểm xã hội thì không có bằng đh nên ko xin được. Em bảo thế đi làm công nhân thì bảo mệt, sức khỏe không đảm bảo, còn phải chăm con cái.
Qua những tâm sự nêu trên, em muốn xin ý kiến các cụ cho em lời khuyên giải quyết như thế nào là hợp lý. Em nên tìm việc gì cho vợ làm luôn hay cho vợ đi học 1 cái nghề tầm 2 năm (ví dụ trung cấp dược sau đi bán thuốc, hoặc học trung cấp mầm non vì vợ em chăm con tương đối khéo). Hiện em đang rất mông lung, cuộc sống áp lực và e đang có dấu hiệu hơi trầm cảm vì công việc hiện tại của em cũng không được thuận lợi.
Em văn hơi kém, viết hơi dài kính mong cccm thông cảm và mong nhận được chia sẻ, lời khuyên chân thành các cccm đi trước. Trân trọng.
thật ra đã ở nhà 1 thời gian, bác bảo vk kiếm việc làm, vk bác sẽ bị hoảng vì bản thân ko biết bắt đầu từ đâu, bác nên tính toán cho vk thì sẽ tốt hơn, ví dụ mở tạp hóa, kinh doanh quan nét, hoặc cho học nghề tóc, nail, dược rồi mở tiệm hoặc cho vk đi làm ngoài
còn bên giađình vk,cha mẹ vk vậynên tính tình của vk bác cũngảnh hưởng từđó, ko biết thân thiết với các cụ, bác cứ chỉ dẫn nhẹ nhàng, bác và vk cùng chủđộng làmđểvk hình thành thói quen.
còn nhà vk ko cho của cải thì thôi.có gì phải suy nghĩ.đừng nhìn của cải cha mẹ làm gì, họ nuôi 18 năm choăn họclàđã hoàn thành trách nhiệm rồi, ta phải bước trênđôi chân của ta

cha biet chi

Xe điện
Em 33 xuân mà đi xin việc khó.giờ phải học ngoại ngữ mà già ko vào.cunhx thất nghiệp chán lắm cụ.

thungkhe

Xe điện
Môi trường làm việc rất quan trọng. Nó ảnh hưởng nhiều lắm. Nếu ko phải là người vững vàng là bị cuốn theo ngay. Cụ tốt bao dung đàn ông quá mà vk cụ ko biết giữ gìn, trân trọng.
Trách thì biết trách thế nào, nhưng cụ thì ít nhất cũng bị tổ chức kỷ luật vì thiếu trách nhiệm, buông lỏng quản lý. :)):)):)):))
Em thi thoảng vẫn động viên mụ gấu là "thiếu thì cứ bảo, chi tiêu tiết kiệm chứ đừng có ngu mà đi vay nặng lãi là giải tán đấy". =)) =)) =))
Vầng, Em xin tiếp thu ý kiến phê bìn của Tổ chức, sẽ kiểm điểm nghiêm túc và sẽ ko mắc phải ở tập 2. Em cũng chỉ đưa ra hướng nhìn khi PN ở nhà lâu ngày ko va chạm XH để mọi người cùng nhìn nhận. Nhiều cụ OF biết E trên này và cũng biết hoàn cảnh của E hiện tại, đây là câu chuyện thực góp ý cho Cụ chủ đề phòng.

Khongdanhvong

Xe điện
Sao vợ cụ không xin bảo lưu rồi thi tiếp mà lấy bằng nhỉ? Trường em nhiều trường hợp bầu trước khi tốt nghiệp và vẫn tốt nghiệp đàng hoàng. Hay tại cụ lại bảo thôi vợ cứ ở nhà anh nuôi 😄

Minh Hà ktd

Xe máy
Em chào các cccm, đêm qua em đã ngồi đọc tất cả những ý kiến của cccm về câu chuyện bản thân em, gia đình em. Em cũng không nghĩ câu chuyện của em nhận được nhiều sự quan tâm đến từ phía cccm. Trước tiên em cảm ơn cccm đã cho em những lời khuyên, lời nhận xét, những chia sẻ thật tâm, có bác đồng cảm, có bác chê trách em, em xin nhận hết. Nhân đây em chia sẻ kỹ hơn để mọi người có cái nhìn khách quan hơn.
1. Có ý kiến nói em “hèn” vì chê trách vợ, nhà vợ:

Em xin chia sẻ em chưa bao giờ có lời nói hoặc hành động nào chê nhà vợ, bố mẹ vợ. Em không có kinh tế nhiều nhưng phận làm dể tối thiểu em cũng cố gắng làm tròn: tết nhất em đều chuẩn bị 1 khoản để vợ biếu bố mẹ ăn tết, khi về chơi e thấy nhà ông bà thiếu đồ gì em cũng chủ động đi mua về biếu ông bà (ví dụ: đèn đóm cháy, vòi nước hỏng em đều tự tay đi mua về thay, điều hòa, quạt cây, bếp từ em mua về cho ông bà dùng), ông bà dùng điện thoại cũ em cũng mua tặng điện thoại mới tặng ông bà, tiền điện hàng tháng nhà ông bà vợ em từ 2 năm trở lại đây cũng thanh toán. Ngoài ra cụ, bác, các cháu bên nhà ngoại dịp gì lễ tết không ít nhiều em cũng biếu tiền, mua đồ chơi, dẫn các cháu đi chơi. Trước mặt mọi người nhà nội em em luôn nói tốt về nhà ngoại, để 2 bên có cái nhìn tốt về nhau. Còn ở đây có 1 cụ đồng cảm, hiểu ra ý em, em nói vụ vợ em đi lấy chồng bố mẹ không cho gì để còn gái làm vốn, đúng là em nghèo thì nghèo thật nhưng ko phải trông mong gì cái đó, mà em thấy thương vợ em, e cũng có con gái nó đi lấy chồng, mình có ít thì cho ít dù gì để bên nhà chồng họ nhìn vào cũng không chê trách, nói gì được cả. Nên em mới thấy buồn vì điều đó, nhưng chưa nói hay thể hiện ra ngoài. Đó là sự cảm nhận riêng em, mình đã bỏ qua tất cả để lấy vợ thì phải chấp nhận gia đình nhà vợ.
2. Việc có ý kiến tại sao 2 gia đình, 2 vợ chồng em không để vợ học tiếp để lấy bằng ĐH
Nó nhiều có nguyên nhân, thứ nhất trường đại học khác thành phố nên việc bầu bí đi lại thực tập, hoàn thiện đồ án nó khó khăn, thêm nữa vợ em bị 1 bệnh (ngày nào cũng phải dùng thuốc để điều trị, tháng nào cũng mất 1 khoản nhỏ để mua thuốc). Ngược lại hồi đó em tập trung làm ăn nên quay đi quay lại quá hạn bảo lưu, vợ chồng em tặc lưỡi thôi chấp nhận và thống nhất báo 2 gia đình là vợ em đã tốt nghiệp nhận bằng vì sợ các cụ buồn. Cái này có lẽ là điều ngu xuẩn nhất vợ chồng em, nghĩ tấm bằng đại học không phải tất cả, giờ em vẫn thấy khờ dại và hiện nhiều cụ đã trách em khoản này em xin nhận.

3. Đối với công việc của vợ và phụ giúp gia đình

- Vì vợ chồng em ở riêng, xa 2 bên nội ngoại, nên vc em không nhờ được ô bà hỗ trợ chuyện con cái nhiều. Phần em thì tối về vẫn hỗ trợ vợ chăm con, dạy con học, rửa bát dọn dẹp nhà hộ vợ, thi thoảng nghỉ em vẫn chợ búa cơm nước giúp vợ. Tháng cũng cố gắng cho cả nhà đi ra ngoài chơi với ăn uống cải thiện.

- Chính vì em thương vợ, sức khỏe yếu nên em tình cả nghỉ ko đi làm phải tìm chỗ gửi, duy trì đóng bảo hiểm xã hội phòng trường hợp bệnh hiểm nghèo và sinh nở có thai sản và sau về hưu có cái mà ăn. Hiện vẫn đang đóng đến thời điểm này.

- Do công việc em đang không được tốt, thu nhập giảm sút, chính vì vậy em mới động viên vợ nghiên cứu, chuẩn bị tinh thần, tìm kiếm công việc, tập thể dục nâng cao sức khỏe để tìm công việc phần giáp áp lức cho em, đương nhiên con thứ 2 khi đủ tuổi gửi trẻ, khi vợ em đi làm thì sẽ phân công đưa đón chứ em không bắt vợ làm hết. Như em nói vợ e đã từng làm 1 năm, thời gian đó đứa lớn 2 vợ chồng cũng phân công, ai về sớm chợ búa cơm nước. Nhưng trao đổi thì xảy ra mâu thuẫn nên em mới lập bài phần giãi bày, phần xin ý kiến cccm. Em không dám tâm sự chuyện gia đình với ai, vì em biết chả tốt đẹp gì nên mặc dù có vài anh em chiến hữu nhưng em cũng không sao nói ra, bộc bạch hết như trên này được.

4. Còn có cụ chụp cmt của em tại bài khác thì em xin không trả lời vì nó nằm ngoài phạm vi chủ đề đang bàn ở đây xin cc thông cảm.

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ chủ thớt đúng bằng tuổi em trai mình, nghe kể qua thấy cũng trưởng thành sớm. Nhưng vấn đề bây giờ, Cụ chưa tìm được tiếng nói chung với vợ về vấn đề việc làm hay kinh tế thì mệt đó. Cứ kéo dài thì dễ toang. Có 1 số vấn đề sau:

- Vợ Cụ đổ lỗi vì lấy Cụ mà học hành dở dang, ko kịp lấy bằng là ko được rồi. 30 tuổi mà phát ngôn thế là hơi bị vô trách nhiệm với chính cuộc đời của mình ý. Ừ, thì cứ coi như tại Cụ đi nhưng đó là quá khứ rồi. Giờ bạn ý đang nắm giữ hiện tại và tự xây đắp được tương lai ý. Muốn thì sẽ tìm cách, ko muốn sẽ tìm lý do. Ở nhà mấy năm chỉ đẻ và chăm con thì ít nhiều sẽ nảy sinh cảm giác lo sợ, chây ỳ, ko có sức bật. Nhưng cứ sợ mãi thì sẽ làm được cái gì ạ? Đời là mấy tý, sao ko cố thử nhỉ?

- Trừ khi Cụ là tỷ phú hay được thừa kế 1 khoản kếch xù thì mới ko cần vợ đi làm nhưng giờ Cụ đang có dấu hiệu trầm cảm nhẹ kìa. Cuộc sống cứ kéo dài mãi ntn, chẳng chia sẻ nổi thì hậu quả xấu đấy. Hơn nữa, dù nhà có giàu thì chồng cũng nên động viên vợ đi làm nhé! Ngoài việc có tiền thì vợ Cụ sẽ có trải nghiệm, học được nhiều điều còn biết XH ntn mà về dạy con. Đây là giá trị vô hình mà nhiều người hay bỏ qua ạ! Tầm 5-10 năm nữa Cụ đi làm về vẫn thấy mụ vợ mh quẩn quanh xó nhà lại nảy sinh so sánh nọ kia liền, thấy xem thường và khinh nhẹ cho mà xem!

Vậy nên Cụ hãy cân nhắc bàn bạc kỹ ạ!

fantasy0178

Xe tăng
Chia buồn khi cụ lấy phải vk có tính cách như vậy. Hoàn cảnh cụ giống e nhưng câu chuyện thì ngược lại. Trước vk e mới ra trường đi làm công ăn lương tháng 12-15 củ mà KPI cày bục mặt. Sau e bảo thôi nghỉ cho đi học làm đẹp rồi mở cho cái cửa hàng nhỏ mà làm và chăm sóc con cái, tài chính ở nhà e lo hết. Đc cái ả ta cũng chịu khó, tháng đc vài chục ko phải lo tiền sinh hoạt là mua vàng cất hết, kêu ko gửi tiết kiệm nhiều sợ bị hack tài khoản. Lâu lâu buổi tối lại lôi ra đếm khoe với e, tuần sau khai trương đc cái cửa hàng thứ 2, e đùa bảo vớ vẩn dăm năm nữa đổi vai e ở nhà nội trợ tiêu tiền vk cho sướng thân.

poiuy

Xe ba gác
Đã thạo trông con thì làm luôn nghề trông trẻ cũng được nhỉ? Vừa được ở nhà, vừa có thu nhập, công việc lại quen thuộc. Trông thêm 1 đứa trẻ nữa cùng với con mình có 2 đứa chơi với nhau cũng tốt.

chattiensinh

Xe tải
cụ có vợ giống i con e dâu nhà em, lấy chồng xong 2 năm về hn, h ở nhà ăn bám chồng, thằng e e trai e cũng hiền lành, chỉ cày cuốc suốt ngày.
lúc đòi cưới ai cũng can ngăn nhưng chả đc nên đành, con h đã lớn mà chỉ ở nhà nấu cơm lướt web qua ngày, mẹ chồng gọi điện thoại ko bao h nghe. Phải tay em thì toang mệ luôn sau khi cưới 1,2 năm rồi í chứ. nghĩ mà cám cảnh cuộc đời. Năm nay cũng 42 tuổi rồi còn trẻ nữa đâu, đúng là chỉ ở nhà nên giao tiếp rất kém. tết về quê ru rú trong phòng kêu ốm trong khi đos bạn bè chồng đến chơi rất vui vẻ.
Phụ nữ hiện đại người ta còn đấu tranh để được đi làm khi bị chồng bắt ở nhà chăm con. Đi làm không chỉ có thêm thu nhập mà nó khôn cái thằng người ra. Nghỉ ở nhà vài năm là ngại đi làm - lười quen rồi.

chattiensinh

Xe tải
Là đàn ông, nếu đã dám bảo vợ nghỉ học ở nhà chăm con thì phải cáng đáng được gia đình, không làm được là lỗi ở cụ, cố mà làm cho được. Vợ chăm con khéo là nó đã hoàn thành nhiệm vụ của nó rồi, không có lý do để chê lười, càng vô lý khi con rể chê nhà vợ không hỗ trợ gì. Khi nào nó nuôi con vụng, cơm nát canh dở nhà cửa như bãi rác cụ được quyền chê.

Muốn có vợ chia sẻ sự nghiệp, tiền tài, muốn nhà vợ có tài sản hỗ trợ thì phải chọn từ đầu. Chuyện của cụ đơn thuần chỉ là chuyện tiền. Thu nhập của cụ - người có trách nhiệm kiếm tiền - sụt giảm không trông vào đâu được nữa thì đổ lỗi.

Đừng nghĩ đến chuyện ép vợ đi làm, trừ khi vợ cụ muốn. Cụ tự tìm cách xoay sở đi.
Kiểu bạn sinh ra nghèo không phải lỗi ở bạn, nhưng bố vợ bạn nghèo thì là lỗi của bạn b-)

Isu_zu

Tháo bánh
cụ có vợ giống i con e dâu nhà em, lấy chồng xong 2 năm về hn, h ở nhà ăn bám chồng, thằng e e trai e cũng hiền lành, chỉ cày cuốc suốt ngày.
lúc đòi cưới ai cũng can ngăn nhưng chả đc nên đành, con h đã lớn mà chỉ ở nhà nấu cơm lướt web qua ngày, mẹ chồng gọi điện thoại ko bao h nghe. Phải tay em thì toang mệ luôn sau khi cưới 1,2 năm rồi í chứ. nghĩ mà cám cảnh cuộc đời. Năm nay cũng 42 tuổi rồi còn trẻ nữa đâu, đúng là chỉ ở nhà nên giao tiếp rất kém. tết về quê ru rú trong phòng kêu ốm trong khi đos bạn bè chồng đến chơi rất vui vẻ.
Của chồng công vợ, cụ nói gì mà nặng lời vậy? mà có ăn bám cụ đâu? Cụ lo việc nhà cụ đi thì tốt hơn.

Isu_zu

Tháo bánh
Phải nhà nào có con gái mới muốn vả loại con rể như thế này. Gia đình bình thường nuôi con ốm yếu cho đi học đến đại học, để thằng ất ơ ở đâu rủ rê bỏ thực tập tốt nghiệp, mất hết cả công lao tài sản bố mẹ cố gắng nuôi nấng hai chục năm trời. Về làm nội trợ một đồng không kiếm ra thì mong hòng gì con gái đỡ đần chăm sóc, cái gì cũng phải ngửa tay xin con rể. Thế mà lại còn kể lể nhà vợ không cho cái gì.
Chê nó ốm yếu sao còn lấy, ốm thì nó cũng đẻ cho 2 đứa con chứ có tịt đẻ đâu mà chê?
Thấy nó hèn. Con trai tôi mà thế này tôi tát cho không trượt phát nào. Mày có bò ra đường cũng phải nuôi vợ nuôi con kêu cái gì.
Cùng quan điểm với mợ. Phụ nữ lấy chồng là để có chỗ mà dựa khi mang nặng đẻ đau. Chứ chỉ để chịch thì gật cái là đàn ông xếp hàng, sao phải lc cho mệt.

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Thời đại nam nữ bình quyền rồi mà nhiều cụ cứ nhắm đầu việc kiếm tiền nuôi gia đình là của đàn ông ý nhỉ.

Phụ nữ làm việc nhà, trông con, được coi như là một công việc, tính đóng góp dựa trên công sức, ví dụ 10-15tr/tháng.

Chi tiêu gia đình theo đó có thể phân chia ra, phụ nữ đóng góp 20-30%, đàn ông gánh phần còn lại, tiền ai nấy tiêu em nghĩ đó là công bằng.
Vậy tốt nhất là cụ tự chửa tự đẻ tự cho con bú tự nuôi con nhỏ, đỡ mất 10-15tr/ tháng nhỉ =))

poiuy

Xe ba gác
Vậy tốt nhất là cụ tự chửa tự đẻ tự cho con bú tự nuôi con nhỏ, đỡ mất 10-15tr/ tháng nhỉ =))
Thật sự sau này khoa học phát triển cao có khi đàn ông tuyệt chủng vì phụ nữ có thể tự nhân bản, tự mang thai đẻ ra nhau chứ đàn ông tự nhân bản không lẽ gửi lợn mang thai hộ? :D