[Funland] Phụ nữ phải khôn thì mới sướng

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Từ ngày em bắt đầu ý thức dc việc là con gái lớn lên sẽ lấy ck sinh con, em đã suy nghĩ về việc nên lấy ng hợp tuổi, gần nhà đỡ đi lại vất vả, rồi do em ám ảnh mẹ em bị ép sinh cho bằng được khi nào có con trai thì thôi nên e cũng dặn lòng sau này mình sẽ né các anh trưởng họ ra, chỉ yêu lấy zai út thôi. Theo cc suy nghĩ ntn có khôn ko?
Có, nhưng mà là khôn vặt.
Trong xh ngoài kia, có 1 người có năng lực, tử tế, trách nhiệm... đã hiếm nhưng chỉ vì là con trưởng là bị out. Đúng là thú vị.

starsn

Xe điện
Lắm cụ rỗi việc chém ẩu, em Miranda này thuộc dạng người mẫu huyền thoại của Victoria Secret sau Giesele Bundchen.

Em ý cưới anh Blooom kia là marry down về tài chính, anh đấy chỉ là diễn viên nam supporting trong cướp biển (diễn viên chính là Johnny Depp). Lúc lấy nhau anh ý nghèo hơn em kia, lúc chia tay cũng nghèo hơn & hiện tại cũng nghèo hơn, không tính tài sản của vợ/ chồng.

Tài sản cá nhân trước lúc lấy Evan của em ý là 50tr, dễ gấp 5 gấp 10 lần mấy cụ giàu nhất trên of này, trong khi tuổi đời trẻ hơn nhiều. Thế mà cũng đem ra để bảo phải ngoan mới sướng. Khiếp giàu thế mà còn khổ được thì các cụ chắc là cùng khổ.

Mặt dày thật.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Lắm cụ rỗi việc chém ẩu, em Miranda này thuộc dạng người mẫu huyền thoại của Victoria Secret sau Giesele Bundchen.

Em ý cưới anh Blooom kia là marry down về tài chính, anh đấy chỉ là diễn viên nam supporting trong cướp biển (diễn viên chính là Johnny Depp). Lúc lấy nhau anh ý nghèo hơn em kia, lúc chia tay cũng nghèo hơn & hiện tại cũng nghèo hơn, không tính tài sản của vợ/ chồng.

Tài sản cá nhân trước lúc lấy Evan của em ý là 50tr, dễ gấp 5 gấp 10 lần mấy cụ giàu nhất trên of này, trong khi tuổi đời trẻ hơn nhiều. Thế mà cũng đem ra để bảo phải ngoan mới sướng. Khiếp giàu thế mà còn khổ được thì các cụ chắc là cùng khổ.

Mặt dày thật.
Mây tầng nào gặp gió tầng đó

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Từ ngày em bắt đầu ý thức dc việc là con gái lớn lên sẽ lấy ck sinh con, em đã suy nghĩ về việc nên lấy ng hợp tuổi, gần nhà đỡ đi lại vất vả, rồi do em ám ảnh mẹ em bị ép sinh cho bằng được khi nào có con trai thì thôi nên e cũng dặn lòng sau này mình sẽ né các anh trưởng họ ra, chỉ yêu lấy zai út thôi. Theo cc suy nghĩ ntn có khôn ko?
Khôn hay khôn quá thì anh không bàn nhưng rất nhiều người có suy nghĩ/mong muốn như mợ, ngay cả đến vợ anh, thậm trí bản thân anh cũng nghĩ thế.

Con trưởng lại là trưởng họ nữa thì công việc giỗ Tết, Hiếu hỷ dòng tộc mệt phết từ thời gian đến tiền bạc.Nếu là con trưởng xa quê mà có các chú ở nhà thì đỡ vất nhưng đôi khi cũng dễ phát sinh mâu thuẫn anh em từ nghĩa vụ/trách nhiệm đến tiền bạc trong việc chăm sóc, báo hiếu cha mẹ, giỗ chạp, thờ cúng tổ tiên/dòng tộc. Nếu là con độc (trưởng nam) thì nghĩa vụ/trách nhiệm không đổ cho ai được thì vất hơn từ thời gian đến tiền bạc. Tóm lại nếu điều kiện về kinh tế eo hẹp thì gia đình dễ lục đục lắm, khi đó không làm tròn được trách nhiệm sẽ bị người thân/họ hàng đánh giá => tác động kép làm cho gia đình càng lục đục hơn. Tuy nhiên nếu điều kiện kinh tế tốt + khéo léo một chút thì cũng đỡ vất hơn nhiều, được mọi người quý mến và tôn trọng, bản thân cũng trưởng thành, cứng cáp hơn, qua đó tạo ý thức cho con cái trong việc chăm sóc/báo hiếu cha mẹ, trách nhiệm với họ hàng/người thân và quê hương cội nguồn!

Nhưng đời đâu để cho mình chọn, việc khó đấy để ai. Thôi thì anh mượn lời bài hát này để nói nên tâm trạng vậy!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng ạ. E chỉ đưa ra 1 vd nhỏ về việc chọn ck có nên tránh trưởng họ hay ko. Bản thân em ko sợ trách nhiệm kiểu phải lo toan nhiều đến cỗ bàn, công việc tiền bạc mà em sợ nhất là văn hóa bị ép phải đẻ cho bằng đc con trai như mẹ em, mặc dù bố e là con thứ, e nghĩ có nếp có tẻ vẫn trọn vẹn hơn nhưng chẳng may mình ko sinh dc con trai thì việc lấy con thứ sẽ đỡ áp lực hơn ạ.
Rồi thực tế lúc sinh con thì e sinh toàn trai, 3 f1 toàn zai, nên việc em lo lắng xem như xong. Nhưng việc cụ nói đến, mặc dù tính ra em là dâu út nhưng việc gì cũng đến tay. Ý e chỉ muốn nói rằng nhiều khi mình nghĩ vậy nhưng sau này nó sẽ ko như vậy đâu.
Ah chuyện con cái thì nó phụ thuộc vào quan điểm, cách sống và điều kiện của mỗi người. Anh nghĩ con nào cũng là con, nếu có cả trai và gái thì sẽ thích hơn nhưng con nào thì mình cũng phải chăm lo, dạy bảo chúng đến nơi, đến chốn chứ không sau này còn khổ mình, khổ con và ảnh hưởng đến xã hội ấy!

MuathuHN252

Xe cút kít
Ah chuyện con cái thì nó phụ thuộc vào quan điểm, cách sống và điều kiện của mỗi người. Anh nghĩ con nào cũng là con, nếu có cả trai và gái thì sẽ thích hơn nhưng con nào thì mình cũng phải chăm lo, dạy bảo chúng đến nơi, đến chốn chứ không sau này còn khổ mình, khổ con và ảnh hưởng đến xã hội ấy!
Vâng ạ. Em cũng nghĩ vậy nhưng XH phong kiến ngày xưa đâu có vậy. Bọn e thế hệ 9x 2kx, tính ra bố mẹ e cũng ngang tuổi cụ và nhiều cm of khác, nhưng văn hóa quê e vẫn vậy đó ạ.

dheIa

Xe điện

Khoan nói về ts cá nhân. Nhưng dìm anh Bloom bằng cách bảo ảnh chỉ biết múa phụ hoạ là sai. Chí ít là cái phim Kingdom of Heaven (2005) mà ko có anh í thì vứt moẹ nó đi.

Chị chém cũng ẩu chả kém mấy ông mà chị bảo là zỗi việc kia!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng ạ. Em cũng nghĩ vậy nhưng XH phong kiến ngày xưa đâu có vậy. Bọn e thế hệ 9x 2kx, tính ra bố mẹ e cũng ngang tuổi cụ và nhiều cm of khác, nhưng văn hóa quê e vẫn vậy đó ạ.
Èo, thế mình xưng anh em ngại ghê nhỉ ;))

starsn

Xe điện
Khoan nói về ts cá nhân. Nhưng dìm anh Bloom bằng cách bảo ảnh chỉ biết múa phụ hoạ là sai. Chí ít là cái phim Kingdom of Heaven (2005) mà ko có anh í thì vứt moẹ nó đi.

Em bảo anh ý "chỉ biết múa phụ hoạ" chỗ nào mợ?

Mít tố nữ

Xe tăng
Không dám nhận là tiếp xúc nhiều, nh với số lượng đối tác khách hàng em tiếp xúc, em cũng phải công nhận tỷ lệ phụ nữ giỏi thấp hơn nhiều tỷ lệ đàn ông giỏi.
Còn cụ ko gặp được có lẽ do tiêu chuẩn phụ nữ mà cụ chú ý là để dan díu. Phụ nữ giỏi thường ko đẹp, thậm chí sắc sảo, cay nghiệt, tính toán... Mấy chị em "khôn" mà em đề cập chắc mới là đối tác của cụ
Em nhiều khi hỏi chuyện 2 anh chàng con em là lớp nó ai học giỏi, thông minh lanh lợi nhất theo đánh giá tụi nó thì từ cấp tiểu học đến giờ đại học cũng toàn là bạn gái thôi. Nhiều khi hỏi điểm xong em toàn kêu chán nhỉ, sao lúc nào cũng bạn gái đứng top thế thì tụi nó cũng lắc đầu chịu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nhiều khi hỏi chuyện 2 anh chàng con em là lớp nó ai học giỏi, thông minh lanh lợi nhất theo đánh giá tụi nó thì từ cấp tiểu học đến giờ đại học cũng toàn là bạn gái thôi. Nhiều khi hỏi điểm xong em toàn kêu chán nhỉ, sao lúc nào cũng bạn gái đứng top thế thì tụi nó cũng lắc đầu chịu.
Đấy là chuyện học hành thì chuyện nam - nữ ai thông minh hơn, học giỏi hơn thì bản chất giới tính nó không quyết định. Còn trong đời sống và công việc thì em cho rằng phụ nữ vẫn bị hạn chế hơn bởi họ có thiên chức làm mẹ, mất nhiều thời gian cho việc sinh nở và chăm lo gia đình nên sẽ bị ảnh hưởng đến việc phát triển sự nghiệp ở đúng giai đoạn tuổi trẻ.

Trong đời sống cũng vậy, thường do quản lý tiền bạc trong gia đình, chợ búa cơm nước hàng ngày nên nó gần như là bệnh nghề nghiệp khiến họ luôn tính toán chi ly hơn mà cánh đàn ông thường nói là vụn vặt, đo lọ nước mắm - đếm củ dưa hành, ngay cả những người đàn ông thường xuyên đi chợ phải mặc cả từng đồng mớ rau, con cá thì trong chi tiêu/tính toán của họ cũng sẽ chi ly thôi.

maimaubinhyen

Xe tải
Giai đoạn học hành con gái có lợi thế hơn con trai vì chăm chỉ tập trung hơn. Nhưng học giỏi hơn không đồng nghĩa sau này giỏi hơn. Giỏi trong cuộc sống hội tụ cả tư duy, ứng xử, tính toán và khả năng bao quát.
Làm nhân viên của sếp nữ thì khó hơn làm việc với sếp nam
Khắp nơi trên thế giới đề cao bình đẳng giới và nữ quyền, nh em thấy hô hào đang hơi quá. Mỗi giới đều có vai trò riêng của mình, đây ko nên là việc cạnh tranh ai giỏi hơn, ai có vị thế cao hơn. Phụ nữ trong các thập kỷ trước đều bị chà đạp, hạ thấp. Thử nghĩ xem 100 năm trước phụ nữ đang làm gì. Như hiện giờ đang là khá tốt, đặc biệt ở Vn, khi phụ nữ được lựa chọn làm bất kỳ điều gì ngang nam giới, chỉ cần có năng lực

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]

Mặt dày thật.
Tỷ lệ số ofer gia trưởng cũng như ngoài XH, đặc điểm chung là không xem phụ nữ ngang bằng với họ, có thế giới quan méo mó, mở mồm là miệt thị qua lăng kính coi thường phụ nữ. Chém về phụ nữ trong nước chưa đủ, giờ chém sang phụ nữ trên thế giới. Tiếp theo nên lên reddit chém bằng tiếng Anh để ăn gạch

Hoàng Trang

Xe ngựa
Khắp nơi trên thế giới đề cao bình đẳng giới và nữ quyền, nh em thấy hô hào đang hơi quá.
Mợ nghĩ là hơi quá vì mợ đang may mắn được sống ở Việt Nam. Ngay tại thời điểm này, nhiều nơi trên thế giới, có nhiều phụ nữ không được đi học, không được phép ra khỏi nhà hay đi đâu nếu không có đàn ông trong nhà đi cùng, không được phép yêu đương mà cha mẹ đặt đâu con phải ngồi đấy, chỉ biết mặt chồng khi làm lễ cưới,...

CuongNguyenPhuc71

Xe container

Kụ Ốc Lân Đô này xưa cũng idol của chị em đấy chả phải dạng vừa đâu

crYztaL

Xe buýt

Ơ, em tưởng phim này Eva Green mới là diễn viên chính ạ :))