[Funland] Phụ nữ học cao khó lấy chồng? Đàn ông không thích lấy vợ tờ sờ?

Anhphairadi

Xe máy
Là em, cô gái khủng hoảng tinh thần vì Covid đúng một năm trước. Không hiểu duyên trời thế nào mà một năm sau em lại có tâm sự, lại lên cà phê tám chuyện với các cụ các mợ cho thông não đây ạ.

Chuyện là em vừa trúng học bổng đi học tờ sờ ở xứ sở cờ hoa. Người ta mà trúng học bổng thì ăn mừng cả tháng, em đây thì chỉ toàn nghe ca thán với can ngăn. Chủ yếu là các chị em, ai cũng bảo qua 30 rồi, học xong là xác định ế đến già, chả ông nào muốn lấy vợ học cao. Rồi học xong tờ sờ thì ai cũng hâm hâm dở dở, thành "mây ở tầng khác" nên chả ai thèm chơi :-ss

Em thì chả xi nhê gì với những lời bàn lùi ấy đâu, dù ai nói ngả nói nghiêng thì cuộc đời mình mình sống, việc mình mình cứ làm thôi. Em chỉ không hiểu tại sao mọi người lại có suy nghĩ như thế? Tại sao đàn ông học cao thì thành "anh chồng quốc dân" trong khi phụ nữ thì thành "gái ế bền vững"? Học vấn và hôn nhân có liên quan mật thiết đến vậy sao? Học cao sẽ biến phụ nữ thành một người không phù hợp với hôn nhân? Các cụ các mợ có đặt nặng vấn đề phù hợp học vấn trong hôn nhân? Các cụ có sợ lấy vợ học cao hơn mình không?

Em không biết mọi người quan niệm về học vấn thế nào. Riêng em chỉ coi nó là một con đường để phát triển bản thân. Học vấn chỉ là một điểm mạnh chứ không phải thứ để so sánh ai hơn ai. Người giỏi giao thương thì chọn làm kinh doanh, người mạnh chữ nghĩa thì chọn giảng đường làm con đường tiến thân. Người thích lăn lộn xông pha thì tự làm chủ, người không thích dẫn đầu thì làm lính. Người đi con đường nào cũng có tài hoa của riêng họ, so sánh thế nào cũng là khập khiễng. Các cụ các mợ nghĩ sao ạ?
Học vị cao mà mợ ăn ở, hành xử với mọi người tốt thì lo gì. Chỉ sợ những người cậy mình có học vị cao coi thường người khác và không biết ăn ở.

HTlangtu

Xe điện
Thống kê ý kiến các cụ, mợ.

Cứ học cho mình chứ cho miệng lưỡi người đời đâu mà mợ lo lắng. Ế cũng chả sao Hoang Uyên
Người nhà là những người hiểu và thật tâm với mình nhất - đừng vội cho rằng họ lạc hậu. Chym xinh
Nó (sự lo lắng) chỉ vướng víu giống như có cọng rác mắc vào quai dép. Đừng lo lắng quá! XPQ
Bạn bè em 1 lô xích xông các mợ học TS xứ cờ hoa, cũng có người lo lắng như mợ nhưng đa phần là rất enjoy Ramdeuter
Học đi, về quăng cái bờ dô phai kèm ảnh phun không che lên Ớp bơ là rước đi trong vài nốt nhạc butchikim
Các chị em nói thì hẳn là có nguyên do, còn việc của mợ thì chứng minh là họ ko đúng đi hưvô
Học vị ko có tội, tội là do tư tưởng những người có học vị sẽ khác dần nên khó tiếp cận thôi mabu44
Còn trẻ thì hãy cứ sống hết với đam mê sau này khỏi hối tiếc còn chuyện chồng con " Để Sau Tính" AnhTiếnMobile
Mợ chủ thớt còn trẻ, cơ hội cả sự nghiệp lẫn gia đình còn đầy trước mặt thì sao phải lo nghĩ chuyện ế timeout
Mấy đứa bạn em cao tuổi đi học vẫn lấy chồng ngon mà, sang đó toàn tinh hoa đi học, nên dễ chọn hơn ah Yellowtea
Học càng cao càng tốt. Cơ mà đừng học xong thì vẫn đứng trên mặt đất mà nhìn, đừng đứng trên mây nhìn xuống trần gian vdtours
Mợ yên tâm, gu mấy anh Tây ngược với mấy anh Việt NEKAT
Tầm này sang Mẽo thì vất vả đó. Dịch bệnh, kỳ thị.. nhiều người muốn bỏ về mà chưa về đc. Với lại Pn học cao quá thì ae lại ngại ko dám tán.. Tiger Hunter
Sống cho bản thân chứ có phải sống cho ng khác đâu mợ, tận hưởng đi mợ nhé congathanhcao
Em nông dân, em k với tới thôi chứ gật đầu là em lấy à Vietex
Quan niệm về học vấn trong tương quan của mình với bản thân mình, hoặc của người khác với bản thân họ và vai trò xã hội của họ mà không liên quan tới một người khác nữa. Cái tiêu đề của thớt này của mợ lại là học hàm học vị trong tương quan với, hoặc quan hệ với người phối ngẫu của mình. Hai cái này khác nhau hairyscary
Mợ vui là được rồi, vững bước thôi comiki
ủa ??? mợ có thuật toán gì mà liệt kê giỏi thế ạ????

Masha123

Xe buýt
Em gái em học Dr. ở Đức, lấy luôn anh Ph.D người Đức gốc. Giờ hai vợ chồng đi làm sống phoẻ rẻ. Còn đàn ông mà thấy được người vợ hiểu biết rộng, thông minh sẽ là điều may mắn cho cuộc sống và về vả đường con cái.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Tiến sỹ mà phải vào otofun-nơi toàn xe ôm bốc vác cửu vạn để nhờ tư vấn việc lấy chồng, thì cũng chỉ là tiến sỹ giấy. Tiến sỹ thật léo ai lạc vào otofun làm gì.
Tiến sĩ cũng tuỳ. Lấy cái bằng ta trong nước trừ quan chức còn lại .. lót nồi hết :)) . Ngành tí đang theo học .. chấp mọi thể loại ts ( nếu có) học trong nước.

dungla1976

Xe tải
Mợ tự tin lên đi, tiếp tục công cuộc học hành.
Nhưng bằng đó để đem ra quạt lò than tổ ong thì có tác dụng tương đương bằng của em. :D
Chắc mợ ấy làm công tác giảng dạy, chứ lăn lộn đủ nghề như cụ thì làm gì có thời gian mà bán than.

barrios5116

Xe tải
Là em, cô gái khủng hoảng tinh thần vì Covid đúng một năm trước. Không hiểu duyên trời thế nào mà một năm sau em lại có tâm sự, lại lên cà phê tám chuyện với các cụ các mợ cho thông não đây ạ.

Chuyện là em vừa trúng học bổng đi học tờ sờ ở xứ sở cờ hoa. Người ta mà trúng học bổng thì ăn mừng cả tháng, em đây thì chỉ toàn nghe ca thán với can ngăn. Chủ yếu là các chị em, ai cũng bảo qua 30 rồi, học xong là xác định ế đến già, chả ông nào muốn lấy vợ học cao. Rồi học xong tờ sờ thì ai cũng hâm hâm dở dở, thành "mây ở tầng khác" nên chả ai thèm chơi :-ss

Em thì chả xi nhê gì với những lời bàn lùi ấy đâu, dù ai nói ngả nói nghiêng thì cuộc đời mình mình sống, việc mình mình cứ làm thôi. Em chỉ không hiểu tại sao mọi người lại có suy nghĩ như thế? Tại sao đàn ông học cao thì thành "anh chồng quốc dân" trong khi phụ nữ thì thành "gái ế bền vững"? Học vấn và hôn nhân có liên quan mật thiết đến vậy sao? Học cao sẽ biến phụ nữ thành một người không phù hợp với hôn nhân? Các cụ các mợ có đặt nặng vấn đề phù hợp học vấn trong hôn nhân? Các cụ có sợ lấy vợ học cao hơn mình không?

Em không biết mọi người quan niệm về học vấn thế nào. Riêng em chỉ coi nó là một con đường để phát triển bản thân. Học vấn chỉ là một điểm mạnh chứ không phải thứ để so sánh ai hơn ai. Người giỏi giao thương thì chọn làm kinh doanh, người mạnh chữ nghĩa thì chọn giảng đường làm con đường tiến thân. Người thích lăn lộn xông pha thì tự làm chủ, người không thích dẫn đầu thì làm lính. Người đi con đường nào cũng có tài hoa của riêng họ, so sánh thế nào cũng là khập khiễng. Các cụ các mợ nghĩ sao ạ?
KLQ mà lúc trước khi đi US em đang làm nghề gì thu nhập ntn vậy

Ps: Chúc sớm có người thương nhé cô gái !

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Học cao ko sao đâu e ạ.
Nhưng học cao mà cậy học cao, cãi lấy thắng, nghĩ mình trình cao nên đối tac phải nhịn thì có sao đấy :D

fanmu12345

Xe điện
bao giờ các ông chồng cũng sợ thua vợ, ko bằng vợ đấy mà, mà tỉ lệ đàn ông học vấn tờ sờ thì ít nên mng mới khuyên như thế nhưng kệ đi học cứ học, sau kiếm ông chồng cũng tờ sờ luôn. tương lai sáng lạng rực rỡ
Khổ 1 cái bọn đàn ông TS họ có rất nhiều lựa chọn.

Khi muốn lấy vợ họ có thể chọn 1 cô cao đẳng nhưng đối nhân xử thế tốt, biết chăm sóc đình , họ sẽ không chọn 1 cô tiến sĩ suốt ngày tìm cách cãi nhau với chồng, khinh gia đình chồng như mứt và không biết làm việc nhà

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân tôi không đánh giá cao chuyện "nó là dâu trưởng, mọi việc giỗ chạp nhà chồng nó phải gánh".
Mà nên là: "mọi việc giỗ chạp nhà chồng ...", toàn bộ nhà phải gánh, bất kể chức danh.

Như nhà tôi là Chia: Mỗi năm 1 chú làm giỗ, địa điểm không quan trọng, đơn giản là ngày để cả họ tụ tập về chém dó và ôn nghèo nhớ khổ.
Em nghĩ, con dâu có học cao hiểu rộng, sẽ biết cách phân công công việc cho tất cả anh em (cùng vai không phải chú bác - vai trên) chứ không phải ôm một đống việc vào người để được tiếng "dâu đảm". Còn dâu ngơ ngơ thì cứ cáng đáng hết đi (mà cái cáng đáng này cũng phải có đầu óc để sắp xếp việc chứ không phải chỉ đâu đánh đấy). Cáng đáng hết, mệt đừng kêu, :P.

Thanhtranbk

Xe buýt
Ngày trước tìm hiểu vợ e mới là thạc sỹ, sau cưới về năm sau làm nghiên cứu sinh tự túc, làm em 6 năm nay cày cuốc duy trì cs, cuối tháng 5 này bảo vệ cấp cơ sở là xong 99%, cv của mợ bắt buộc phải học thì học 1 lèo đi ko chồng con vào học nhọc lắm

edc

Xe lăn

Mợ muốn theo đuổi đam mê của mình, thì cứ học thôi. Nhưng càng học cao, việc lựa chọn đàn ông phù hợp với tư duy, định kiến, ý thức hệ.....càng ít. Đàn ông VN trước 30 đa phần lập GD hết rồi.
Học cao mợ đẩy rủi ro cho mợ càng cao. Vì đàn ông ở bên ngoài, k cùng ngành nghề, k cùng quan điểm.....họ nhìn nhận TS là cái gì ghê gớm lắm, TS là cái có bằng.......abc. Học này học kia......?!?! Nhưng thực ra thì TS vẫn như bao người khác thôi. Họ tập trung vào việc này, thì giảm bớt việc khác.....Cái quan trọng cả 2 đều có lòng vị tha, bớt cái tôi... biết cân bằng cuộc sống.
Chúc mợ chân cứng đá mềm :)

springsea

[Tịch thu bằng lái]

Chuyện đơn giản vậy mà mợ không hiểu. Đàn ông không ai muốn có người vợ quá bận bịu với công việc bên ngoài. Họ cần có người phía sau chăm sóc cho gia đình, chồng con, nội ngoại... Đơn giản vậy thôi.
Gấu nhà em có điều kiện làm việc ở chỗ tốt, thu nhập cao nhưng không có thời gian cho gia đình. Lương cao mà phải thuê người làm việc nhà, thuê người chông nom bảo ban con cái... nhiều việc vẫn không thể thay thế được mình thì mọi thứ đều vô nghĩa.
Mợ lựa chọn công việc thăng tiến hay gia đình?
Đàn ông thì khác phụ nữ, họ không phải mang nặng đẻ đau, chăm sóc con cái...Nhiệm vụ chính của họ từ thời tiền sử đã là ra ngoài săn bắt, kiếm cái ăn về cho gia đình.
Mợ chắc là tiến sỹ khoa học mới không để ý đến những điều cơ bản nhất của XH.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ, con dâu có học cao hiểu rộng, sẽ biết cách phân công công việc cho tất cả anh em (cùng vai không phải chú bác - vai trên) chứ không phải ôm một đống việc vào người để được tiếng "dâu đảm". Còn dâu ngơ ngơ thì cứ cáng đáng hết đi (mà cái cáng đáng này cũng phải có đầu óc để sắp xếp việc chứ không phải chỉ đâu đánh đấy). Cáng đáng hết, mệt đừng kêu, :P.
Không cần Học cao hiểu rộng lắm đâu bác.
"Người lớn" chỉ cần bẩu: Đây là việc cả nhà, mài cứ phân công cho mọi người, là được.
Trong gia đình, như gia đình tôi, không có cái vụ "Vai trên - Vai dưới", khi dính đến việc cần làm ==> cứ "sai bảo" thoải mái.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ngày trước tìm hiểu vợ e mới là thạc sỹ, sau cưới về năm sau làm nghiên cứu sinh tự túc, làm em 6 năm nay cày cuốc duy trì cs, cuối tháng 5 này bảo vệ cấp cơ sở là xong 99%, cv của mợ bắt buộc phải học thì học 1 lèo đi ko chồng con vào học nhọc lắm
Vợ bác có phải là ốp phờ không, để tui tag bả vô thread này?

dexom

Xe Cứu Trợ
Ế thì cứ gặp em giải quyết phút mốt.

fanmu12345

Xe điện
Ế thì chả vướng bận gì chuyện gia đình con cái. XH giờ đơn giản, y tế phát triển mà. Chả cần phải lo chuyện đất cát nhà cửa. Cứ đi thuê nhà ở cho sướng, mấy tháng lại chuyển.
Nhiều mợ bây giờ chọn cách sống dự do , thoải mái không cần chồng. Đến năm 4x thì xin thụ tinh nhân tạo với hủ hỉ với con. Đó cũng là 1 lựa chọn,

Tuy nhiên, lựa chọn học lấy bằng tiến sĩ, rồi đến 35 tuổi mới đi tìm chồng thì xác suất hp trong hôn nhân sẽ thấp hơn so với 1 cô gái ĐH 25 tuổi

Hooks

Xe tăng
Nhiều cụ buồn cười nhỉ!
Người ta lên "bán than" chuyện gia đình, người thân lo lắng, chứ người ta có cần tư vấn đâu mà vào mắng xơi xơi vậy?"