[Funland] Phụ nữ học cao khó lấy chồng? Đàn ông không thích lấy vợ tờ sờ?

Lelong1411

Xe tăng
Thực tế như này: mợ là tiến sỹ có thực sự hài lòng lấy 1 anh chồng học cao đẳng, hoặc đại học làm 1 công việc bình thường ko ạ :D. Gió tầng nào gặp mây tầng ấy. Khi đó mợ lại có xu hướng gặp các anh tiến sỹ, master cứng cựa mà các a ấy đa phần … có vợ con hết rồi. Đơn giản là càng nhiều tuổi, học càng cao thì tập hợp đối tượng phù hợp càng thu hẹp lại thôi.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Em 32, học KHXH sẽ mất 5 năm, bang Texas. Em thì sẽ enjoy cuộc sống du học thôi vì đã trưởng thành rồi. Chỉ những lúc có người tạo áp lực lập gia đình là thấy nản.
mợ như thế này thì xác định lấy giai tây.

coolpix8700

Xe ngựa
mợ như thế này thì xác định lấy giai tây.
Đừng ai nghĩ là tụi trai mũi lõ không gia trưởng, không vũ phu.
Với người có học, giấy tờ đầy đủ thì có thể sẽ gọi được pháp luật bảo vệ, còn không thì cũng như lấy phải mấy ông nghiện ở xứ Việt thôi.
Nhưng được cái cách nhìn để thấy đẹp của nhiều giai mũi lõ lại khác ngược với trai Việt, nên ngày xưa cơ quan em cũ (cũng đông và rải khắp cả nước tương đương với tổng cty bây giờ) thường bố trí cho chị em quá lứa đi XKLĐ để họ có gia đình!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Là em, cô gái khủng hoảng tinh thần vì Covid đúng một năm trước. Không hiểu duyên trời thế nào mà một năm sau em lại có tâm sự, lại lên cà phê tám chuyện với các cụ các mợ cho thông não đây ạ.

Chuyện là em vừa trúng học bổng đi học tờ sờ ở xứ sở cờ hoa. Người ta mà trúng học bổng thì ăn mừng cả tháng, em đây thì chỉ toàn nghe ca thán với can ngăn. Chủ yếu là các chị em, ai cũng bảo qua 30 rồi, học xong là xác định ế đến già, chả ông nào muốn lấy vợ học cao. Rồi học xong tờ sờ thì ai cũng hâm hâm dở dở, thành "mây ở tầng khác" nên chả ai thèm chơi :-ss

Em thì chả xi nhê gì với những lời bàn lùi ấy đâu, dù ai nói ngả nói nghiêng thì cuộc đời mình mình sống, việc mình mình cứ làm thôi. Em chỉ không hiểu tại sao mọi người lại có suy nghĩ như thế? Tại sao đàn ông học cao thì thành "anh chồng quốc dân" trong khi phụ nữ thì thành "gái ế bền vững"? Học vấn và hôn nhân có liên quan mật thiết đến vậy sao? Học cao sẽ biến phụ nữ thành một người không phù hợp với hôn nhân? Các cụ các mợ có đặt nặng vấn đề phù hợp học vấn trong hôn nhân? Các cụ có sợ lấy vợ học cao hơn mình không?

Em không biết mọi người quan niệm về học vấn thế nào. Riêng em chỉ coi nó là một con đường để phát triển bản thân. Học vấn chỉ là một điểm mạnh chứ không phải thứ để so sánh ai hơn ai. Người giỏi giao thương thì chọn làm kinh doanh, người mạnh chữ nghĩa thì chọn giảng đường làm con đường tiến thân. Người thích lăn lộn xông pha thì tự làm chủ, người không thích dẫn đầu thì làm lính. Người đi con đường nào cũng có tài hoa của riêng họ, so sánh thế nào cũng là khập khiễng. Các cụ các mợ nghĩ sao ạ?
Học đi em gái.
Con gái học cao khó lấy chồng vì 2 nguyên nhân:
1. Vì sự ích kỷ của đàn bà. Học cao, hiểu nhiều nên sự lựa chọn ít đi. Em k thể lựa chọn 1 anh k có văn hóa,... nói chung là tập những người phù hợp với em ít đi vì em thêm tiêu chí và biết cách lựa chọn.
2. Vì sự ích kỷ của đàn ông. Đàn ông bản tính là thích khám phá, chinh phục và chế ngự. Em học cao tất nhiên sẽ khó chế ngự hơn vì đòi hỏi họ sẽ phải có công việc, trình độ cao.
Nhưng vợ chồng là duyên số thôi. Học cao mà ế thường là do nguyên nhân số 1 thôi. Biết bằng lòng, biết chấp nhận và giấu bớt các sắc sảo khi yêu, khi làm vợ. Để dành cái sắc sảo đó trong công việc thôi.
Nếu du học sinh cơ hội gặp nhau, cặp nhau cũng nhiều. Khoai ta k hợp thì khoai tây. Nhiều bạn học xong là ở lại luôn, cánh cửa rất rộng mở vì Tây rất thiếu nhân lực trình độ cao, giá rẻ, chăm cày cuốc như NCS, TS việt.

2209

Xe tải
Vợ em cũng TS, bằng cấp chứng chỉ đầy người, thủ khoa trường to. Em thì chỉ có bằng ĐH. Nhưng em thấy không vấn đề gì. Vợ em lấy em năm 30 tuổi, khi cưới thì mới là ThS.

sakai_yo

Xe lăn
Các cụ cũng chịu khó vào tư vấn nhỉ? Nếu là em gái em thì em cũng lăn tăn đấy vì tuổi xuân nó trôi nhanh lắm, tuổi sinh nở cũng có giới hạn thôi.

2209

Xe tải
Với người có học, giấy tờ đầy đủ thì có thể sẽ gọi được pháp luật bảo vệ, còn không thì cũng như lấy phải mấy ông nghiện ở xứ Việt thôi.
Nhưng được cái cách nhìn để thấy đẹp của nhiều giai mũi lõ lại khác ngược với trai Việt, nên ngày xưa cơ quan em cũ (cũng đông và rải khắp cả nước tương đương với tổng cty bây giờ) thường bố trí cho chị em quá lứa đi XKLĐ để họ có gia đình!
Mợ chủ thớt cũng là người có tri thức và công việc ok nên cưới thì cũng cưới Tây xịn, Tây văn minh thôi cụ. Còn như cụ kể là bọn cặn bã xã hội bên đó thì khó mà với tới mợ chủ thớt được.

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Như nhà em biết, con dâu th.sĩ. Ngoài đi làm và về nhà bấm điện thoại đặt hàng, thì vụng thối và lười chảy thây.

Mà nó là dâu trưởng, mọi việc giỗ chạp nhà chồng nó phải gánh. Đằng này chả biết cái gì. Mẹ chồng nó bảo con này diện ngáo ngơ.

TUCSON9389

Xe điện
Em trình bày kém khiến một số cậu mợ ở đây đọc không hiểu thông điệp hay bản tính thích xỉa xói người khác nhỉ. Em đang nói suy nghĩ của một số người xung quanh em, gàn em không đi học vì sợ em “ế chồng”, chia sẻ để xem suy nghĩ của các cụ thế nào về vấn đề này. Lại bảo em hãm tự đề cao bản thân🙃

Em không lo ế đâu nhé ạ. Có ế thì em cũng sống hạnh phúc, thế nên em mới không đặt hôn nhân lên hàng đầu. Đấy là người khác đang lo hộ em và đưa ra mấy cái lý lẽ như thế để cản em, làm em nhọc lòng nên em mới post lên đây giải toả.

Em cũng không phải dạng mọt sách, chỉ biết cắm đầu vào học, không có kinh tế, chạy theo học PhD mà ra trường không biết dùng để làm gì? Công việc chính của em lương bình thường, nhưng nghề của em kiếm ngoài dễ và nhiều việc, em làm không xuể luôn. Ngoài ra em có đầu tư chứng khoán và một số kênh đầu tư cá nhân. Thu nhập ổn. Em cũng đã tính hướng đi kỹ càng sau khi ra trường mới đi học chứ không phải đua đòi đi học cho có tấm bằng như một số cụ xỉa.

Cảm ơn các cụ đã động viên em vững tin đi học. Cũng cảm ơn các cụ đã dội cho em thêm mấy gáo nước lạnh để thấy tư duy và văn hoá của Of đúng là vườn hoa đa sắc màu.

Được gửi từ iPad Air - Otofun
điểm đỏ này là khác nhau cơ bản trong tư duy của mợ và số đông trên off này cũng như xã hội ngoài kia
qui luật tự nhiên là giai lớn lấy vợ, gái lớn gả chồng. cái này nó gắn sâu vào tư duy của MỌI người. thực tế có thể cũng có một số người nói là ko quan trọng, ko phải hàng đầu khi mà họ đã rơi vào tuổi quá lứa nhỡ thì.

2209

Xe tải
Như nhà em biết, con dâu th.sĩ. Ngoài đi làm và về nhà bấm điện thoại đặt hàng, thì vụng thối và lười chảy thây.

Mà nó là dâu trưởng, mọi việc giỗ chạp nhà chồng nó phải gánh. Đằng này chả biết cái gì. Mẹ chồng nó bảo con này diện ngáo ngơ.
ThS thì không tính là bằng cấp cao cụ ạ. Vì giờ nhiều bạn trẻ ra trường bị thất nghiệp nên học ThS để hoãn việc tìm việc. Bây giờ TS mới gọi là bằng cấp cao.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Cá nhân tôi không đánh giá cao chuyện "nó là dâu trưởng, mọi việc giỗ chạp nhà chồng nó phải gánh".
Mà nên là: "mọi việc giỗ chạp nhà chồng ...", toàn bộ nhà phải gánh, bất kể chức danh.

Như nhà tôi là Chia: Mỗi năm 1 chú làm giỗ, địa điểm không quan trọng, đơn giản là ngày để cả họ tụ tập về chém dó và ôn nghèo nhớ khổ.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
ý em ko nói tới gia trưởng, vũ phu, nhưng cụ đã nói thì em khẳng định luôn là chúng nó ko có cái kiểu gia trưởng như vn, nấu ăn vs làm việc nhà là phải biết làm, ko để vợ tự chiến như vn, còn vũ phu là do tính cách. vs bọn tây ko có gọi là "đến tuổi" lấy vợ/chồng, lấy vợ về 2vc lại phải mau chóng sản xuất một đứa/thằng cu cho obà có cháu bế cho vui cửa vui nhà, cho bằng/giống vs người ta nên chúng nó lấy muộn, có con muộn là chuyện thường. tây nó chiều vợ, chưa muốn sinh thì cũng chả sao, nhưng đừng quá là được.

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân tôi không đánh giá cao chuyện "nó là dâu trưởng, mọi việc giỗ chạp nhà chồng nó phải gánh".
Mà nên là: "mọi việc giỗ chạp nhà chồng ...", toàn bộ nhà phải gánh, bất kể chức danh.

Như nhà tôi là Chia: Mỗi năm 1 chú làm giỗ, địa điểm không quan trọng, đơn giản là ngày để cả họ tụ tập về chém dó và ôn nghèo nhớ khổ.
Gánh ko phải tài chính cụ ei. Nhà chồng nó rất khá. Osin đầy đủ.

Gánh là nó phải hiểu biết công việc và tham gia vào cùng để sau này thay mẹ chồng nó.

Chứ giờ nó cứ ưỡn ra mới nản.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Gánh ko phải tài chính cụ ei. Nhà chồng nó rất khá. Osin đầy đủ.

Gánh là nó phải hiểu biết công việc và tham gia vào cùng để sau này thay mẹ chồng nó.

Chứ giờ nó cứ ưỡn ra mới nản.
Tôi đâu nói chuyện tài chính, bác.
Mà là, chia sẻ trách nhiệm sao cho công bằng và mọi người đều happy.
Cách làm của nhà tôi chắc chắn không phải là Hình mẫu, nhưng cả nhà đồng ý như thế và vui vẻ với lựa chọn đó, thế là được.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
11 page mà các cụ vẫn lan man nhỉ :)..
combo đẹp giàu trí thức ko lẽ lại thua xấu ngu nghèo ..:)) nhảm nhí hết sức.

Hn07

Xe tăng
Xin lỗi , nếu em đc học bổng tiến sĩ ở xứ cờ hoa em không vào đây để mở topic nghe xe ôm và bốc vác tám chuyện . Mà nếu có cô gọi là "người yêu" tiến sĩ kiểu này thì em cũng coi ko khác gì mấy cô văn phòng , nhạt còn hơn nước ốc . Vấn đề nó chẳng phải nằm ở học vị , vấn đề là "thể loại" đàn ông mà cô "tiến sĩ" này mong muốn họ tìm thể loại phụ nữ gì để "lấy làm vợ" .

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Tùy người cụ ơi.
Em quen biết một số người đảm việc nước, giỏi việc nhà.
Tiến sĩ Mỹ, đi làm lương cao, về nhà chăm sóc gia đình, dạy con tốt, tính tình hòa nhã thân thiện.
Trường hợp cụ nói là vợ chồng đồng kg đồng Lạng rồi đang đặt trường hợp lệch kiểu vợ ts chồng viên chức thường :)) .cộng thêm khả năng ế cao sau khi học xong

Ong_ơi

Xe hơi
Ts thì học lấy kiến thức để ra làm việc thôi (các cụ nói học xong cũng chỉ 2 tay vơ lỗ miệng). Quan trọng là tính cách đối nhân xử thế, sau này cư xử với họ hàng nhà chồng ntn?
Mà sao cứ phải lấy chồng nhỉ. Mợ không thích lấy thì sao phải nghe thiên hạ làm gì. Việc mình mình làm. Có người lấy chồng vào còn khổ hơn không lấy chồng đó

Snowsnow

Xe máy
bao giờ các ông chồng cũng sợ thua vợ, ko bằng vợ đấy mà, mà tỉ lệ đàn ông học vấn tờ sờ thì ít nên mng mới khuyên như thế nhưng kệ đi học cứ học, sau kiếm ông chồng cũng tờ sờ luôn. tương lai sáng lạng rực rỡ