[Funland] Phụ huynh phản ánh: Giáo viên tư vấn học sinh không nên thi vào lớp 10 | VTV24

NamDangQuy

Đi bộ
Các cụ nghĩ sao về việc này ạ!

giang.nguyen

Xe điện
Các cụ nghĩ sao về việc này ạ!
Em đồ là khi tốt nghiệp thì phụ huynh đi xin cô giáo cho thêm điểm để "cháu nó có cái bằng tốt nghiệp đặng xin đi học nghề cho có cái nghề cái ngỗng"

Đến khi có đc điểm rồi thì lại làm hồ sơ xin thì lên cấp

Em nhớ có đọc bài báo có đoạn cô bảo nếu thì c3 thì cô cho về điểm thực

Cô sợ trò thi thì lòi ra điểm ảo ảnh hưởng đến cô

Em cho là phụ huynh chơi ko Fairplay trong trò này

NamDangQuy

Đi bộ
sự thực mất lòng, quả là cháu nó dốt, lười thì cô nó tư vấn thế là thực tế
Em có gg qua, có lẽ việc không chỉ đơn giản như thế ạ

Hp007hp

Xe buýt
Giáo viên chủ nhiệm mà tư vấn là chuẩn rồi, các thầy cô biết tương đối sát học lực các em trong 4 năm cấp 2. Trường nào ko có mục này thì bố mẹ còn mệt hơn.
Tuy nhiên hiệu quả cao hay thấp tuỳ năng lực thầy cô và tâm huyết. Có người tv theo nl và khuyến khích cao hơn, có người tv giảm cho hs an toàn.
Cuối cùng hiện tại vẫn phải phụ huynh tự để ý con mình, “học cùng con” mà lựa chọn cho phù hợp.
Dcm cái gd vớ vẩn, ngưỡng vào đh quan trọng thế thì ngày càng dễ, cái vào cấp 3 lại là số 1.
Các cụ biết nhiều cho e hỏi trên tg có thằng nào như kiểu ta bây giờ không?

Alongcamepolly06

Xe container
cũng nên định hướng ngay để tránh tốn tiền, tạo áp lực, cũng đủ tuổi học nghề để làm cái cơ sở tự bươn chải rồi

Hp007hp

Xe buýt
Em có gg qua, có lẽ việc không chỉ đơn giản như thế ạ
Khác gì đâu cụ, nó vẫn đơn giản thế. Học kém toàn dưới tb thì khuyên ko thi (1 phần nhỏ liên quan đến bệnh thành tích). Như xưa là tụt lớp học lại, giờ do bệnh nên nâng điểm thôi. Tôi tin là những th này thi cũng ko đỗ đc, phụ huynh ảo tưởng điểm 8-9 con mang về thôi.

Vinhdq164

Xe buýt
Bố mẹ có biết con cái m học ntn không mà phản ánh? Nếu học dốt thì cố bắt nó học làm cái gì. Cho đi học nghề vừa học vừa làm. Giờ nhiều trường như thế. Vẫn có thể có bằng c3 và kèm thêm cái nghề mà sống.

gocart

Xe cút kít
Giáo viên chủ nhiệm mà tư vấn là chuẩn rồi, các thầy cô biết tương đối sát học lực các em trong 4 năm cấp 2. Trường nào ko có mục này thì bố mẹ còn mệt hơn.
Tuy nhiên hiệu quả cao hay thấp tuỳ năng lực thầy cô và tâm huyết. Có người tv theo nl và khuyến khích cao hơn, có người tv giảm cho hs an toàn.
Cuối cùng hiện tại vẫn phải phụ huynh tự để ý con mình, “học cùng con” mà lựa chọn cho phù hợp.
Dcm cái gd vớ vẩn, ngưỡng vào đh quan trọng thế thì ngày càng dễ, cái vào cấp 3 lại là số 1.
Các cụ biết nhiều cho e hỏi trên tg có thằng nào như kiểu ta bây giờ không?
Cụ cảm thấy thế thôi chứ vào đại học chưa bao giờ dễ hơn vào cấp 3.

NamDangQuy

Đi bộ
Tại anh tại ả, Trường chắc chắn muốn giữ thành tích - danh tiếng, phụ huynh thì không nắm được sức học, vẫn muốn con lao vào chiến đấu :)

theanh90

Xe tăng
Đây là câu chuyện bề mặt, đằng sau là vấn đề gì thì không ai nói đến. Phải phân biệt rõ là tư vấn phân luồng từ lớp 10 hay đơn thuần là vì thành tích của nhà trường. Giờ phảinlamf sao để tách đc việc đánh giá chất lượng gd với thi cử của học sinh riêng ra chứ không vòng lặp này năm nào cũng tái diễn.

Em cũng đang có F1 trong giai đoạn này đây. F1 nhà em thì k thuộc diện khá giỏi nhưng quan điểm của em thì học hết lớp 9 thì thi vào trường gần nhà cũng k phải trường điểm hay tốp gì. Nhưng cứ thi, k được thì tính phương án B, C.

Ga_son

Xe điện
Em cho là quyền thi vào C3 là quyền của tất cả học sinh, quyền quyết định là của gia đình. Nhà trường ko thể vận động học sinh ko nên thi vào C3 để lấy thành tích được. Vấn đề đăng ký thi lại nộp từ nhà trường, việc này sở GD các tỉnh thành nên cho đăng ký thi vào C3 online tránh tiêu cực.

lo6789

Xe đạp
Em đồ là khi tốt nghiệp thì phụ huynh đi xin cô giáo cho thêm điểm để "cháu nó có cái bằng tốt nghiệp đặng xin đi học nghề cho có cái nghề cái ngỗng"

Đến khi có đc điểm rồi thì lại làm hồ sơ xin thì lên cấp

Em nhớ có đọc bài báo có đoạn cô bảo nếu thì c3 thì cô cho về điểm thực

Cô sợ trò thi thì lòi ra điểm ảo ảnh hưởng đến cô

Em cho là phụ huynh chơi ko Fairplay trong trò này
đúng rồi cụ ạ ,điểm đã đc cô nâng để có thể xin trường nghề và có bằng tốt nghiệp . Phụ huynh đc đà làm tới rồi lên kêu khóc thôi

mmxhung

Xe điện
Thi hay không là quyền của cá nhân, nhưng giáo viên cũng có trách nhiệm tư vấn cho phù hợp với trình độ học lực của từng người mà chọn trường cho phù hợp. Còn học dốt quá thì người ta cũng phải tư vấn đừng thi thố làm gì vì đằng nào cũng trượt mà còn làm giảm thành tích chung của nhà trường. Nhưng thi hay không vẫn là quyền lựa chọn của cá nhân, giáo viên chỉ đưa ra lời khuyên chân thành

Rivers

Xe container
Thích thì cứ thi thôi chứ có sao đâu, nếu cô giáo gọi riêng phụ huynh ra tư vấn thì cũng bình thường, nếu lôi cả con đi theo thì mới dở.

PhongFood

Xe điện
Cái trò GV cứ vống lên ra đề dễ, coi thi chưa nghiêm túc...cho điểm HS cao để đạt khá, học bạ các năm lớp 6-9 nó đẹp, cả nhà trường và phụ huynh đều thích. =))
Đến lúc thi thật thì lòi ra HS không đủ khả năng thi vào C3 để đạt điểm trung bình 7-8. PH thì cứ nhìn bảng điểm hàng năm cao nên có cái nhìn không thực tế về lực học f1. Cứ nghĩ cô giáo ép không được thi :))

Roman

Xe điện
Thế hệ 7x như các cụ ngày xưa học kém có được đi thi không ah. Cháu 8x đời đầu học trường làng vẫn đi thi đều. Dốt hay giỏi vào thi tự đỗ, tự trượt.