Phủ gầm xe chống gỉ

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Túm lại là bác có cái tấm damping nào để ngăn tiếng ồn ở động cơ vào buồng lái không ạ.
Có bác ạ, tuy nhiên không thể nói là triệt để vì giữa động cơ và buồng lái có nhiều chỗ không dán được vì vướng vô lăng, điều hoà, taplo . . . nhưng tiếng động cơ nhiều khi tăng lên do cộng hưởng rung của vỏ xe thành ra dán damping toàn xe khá tốt. Trên này có bác Tiger chạy Musso máy dầu, sau khi dán damping thì tiếng ồn giảm rõ rệt luôn, bác có thể PM tham khảo

T7902

Xe đạp
Chào cụ vietvoiz.

máy phun gầm nhà bác hoạt động tốt rồi chứ. Liệu thứ 7 (12/12) e có bị cao su về phun gầm con Te của e k ạ? e chỉ ranh ngày đó thôi cụ nhé.

venza235

Xe máy
đã bác nào đi fun chống ồn gầm chưa ạ? em thấy ông anh làm cùng cơ quan em bảo là xe ông ý đi fun chống ồn gầm,khi fun cái này,ng ta fun vào mấy cái lỗ thông gió ở dưới làm bịt mấy cái lỗ này đi như vậy làm cho xe ko thoát đc mùi nên rất hôi ko bít có phải vậy ko các bác?ai làm rồi cho anh em tí cảm nhận cái ạ

Lacetti_EX

Xe buýt
Có bác ạ, tuy nhiên không thể nói là triệt để vì giữa động cơ và buồng lái có nhiều chỗ không dán được vì vướng vô lăng, điều hoà, taplo . . . nhưng tiếng động cơ nhiều khi tăng lên do cộng hưởng rung của vỏ xe thành ra dán damping toàn xe khá tốt. Trên này có bác Tiger chạy Musso máy dầu, sau khi dán damping thì tiếng ồn giảm rõ rệt luôn, bác có thể PM tham khảo
Up cho bác Vietvoiz đắt hàng.
Hôm nào có điều kiện em qua nhờ bác tư vấn chống ồn giúp em nhé. Lác còi của em ồn ào quá. Đầu tiên nghĩ chấp nhận, sau thấy đi Thăng Long-Nội Bài về nhức hết cả đầu.

Lacetti_EX

Xe buýt
Dây cu roa xèo xèo thì có mà có vấn đề hở cụ ơi ? :P em nghĩ phủ gầm chỉ bớt một phần, thực ra "ồn" là khái niệm rộng, âm thanh có nhiều dải tần số và nhiều nguồn khác nhau . . . kết hợp dán damping chống tiếng rung của tôn và phủ thêm tấm chống ồn như mút xốp ... là những giải pháp đồng bộ
Em mới phát hiện ra là tiếng xèo xèo do cái đầu DVD bác ạ. Không biết do đầu hay do lắp đặt. Khi tắt đầu DVD đi thì tiếng xèo xèo này hết. Còn cái vụ dây curoa kêu là do em nghe mấy bác thợ bảo thế. Nghe tưởng có lý. :D

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em mới phát hiện ra là tiếng xèo xèo do cái đầu DVD bác ạ. Không biết do đầu hay do lắp đặt. Khi tắt đầu DVD đi thì tiếng xèo xèo này hết. Còn cái vụ dây curoa kêu là do em nghe mấy bác thợ bảo thế. Nghe tưởng có lý. :D
Hỏng rồi, vớ vẩn phải thay đầu DVD bác ạ. Có một vài cái đầu chống nhiễu không tốt bị nhiễu bộ đánh lửa của xe, nếu bị thế thì không chữa được đâu (hay ai chữa được em chưa biết ạ) . bác thử không nổ máy xe mà mở DVD xem nó còn xèo không, báo cáo kết quả rồi hội đông y khoa sẽ khám tiếp ạ

Manzzo

Xe hơi
E chả hiểu các bác vietvoiz và Lacetti_EX cứ thích lôi tên E vào làm gì ?
"chuyên đề chống ồn và chống gỉ gầm cụ happyday ạ, và mấy thứ khác nữa, cụ vào vietvoiz.com mà xem chả lại bảo cháu nói điêu"
"Chúc mọi sự tốt lành sẽ đến với bác happyday"
Bác mà k giải thích được,E kiện OF là dở lắm đó. :102:

E thì có quan niệm hơi khác với mấy bác đi xe hơi trên đây. E chả dám nói mạnh mồm, nhưng xe với ng VN mình vẫn là 1 tài sản lớn (dù sao thì giá cũng cắt cổ so với xe thế giới). Vậy nên E làm gì thì làm thì vẫn phải đảm bảo "Hàng chính hãng" E mới cho đụng vào xe của E.

E thấy Bác vietvoiz dùng thằng SELL mà phun gầm thì E không tán thành lắm, thằng này gốc nhựa đường, khi phun lên cứng đơ, k có độ đàn hồi nên khi đá văng vào k có cảm giác êm ái. Ở Vn mình, chỉ có mỗi ưu điểm là giá hợp lý không còn chỗ nói thôi Bác à. E thì rất khoái Bác ở nhiều điểm, nhưng riêng điểm này thì E k có đồng ý. Bác là chuyên gia ô tô thì Bác nắm rõ hơn E ấy chứ.
Bác thử tìm trên thị trường xem có thằng nào hơn thằng Sell k? Cái gì hạt rẻ cũng hay nhưng hạt rẻ vừa vừa thôi, chất lượng lại ok thì làm xong cho khách Bác vietvoiz có ngồi hút thuốc, uống trà đá cũng k lo Khách đến phạt vạ...(k)

E thì E cứ nói vậy, tội vạ đâu E và bác đấu khẩu. Nhưng mà, E có mấy việc cần nhờ đến Bác, E có mang xe xuống, Bác đừng có phạt lại E là đc. Phủ gầm thì E đã phủ rồi Bác ợ, chắc chắn là k phải đến Bác về vụ đó đâu.

Vietkid

Xe điện
E chả hiểu các bác vietvoiz và Lacetti_EX cứ thích lôi tên E vào làm gì ?
"chuyên đề chống ồn và chống gỉ gầm cụ happyday ạ, và mấy thứ khác nữa, cụ vào vietvoiz.com mà xem chả lại bảo cháu nói điêu"
"Chúc mọi sự tốt lành sẽ đến với bác happyday"
Bác mà k giải thích được,E kiện OF là dở lắm đó. :102:

E thì có quan niệm hơi khác với mấy bác đi xe hơi trên đây. E chả dám nói mạnh mồm, nhưng xe với ng VN mình vẫn là 1 tài sản lớn (dù sao thì giá cũng cắt cổ so với xe thế giới). Vậy nên E làm gì thì làm thì vẫn phải đảm bảo "Hàng chính hãng" E mới cho đụng vào xe của E.

E thấy Bác vietvoiz dùng thằng SELL mà phun gầm thì E không tán thành lắm, thằng này gốc nhựa đường, khi phun lên cứng đơ, k có độ đàn hồi nên khi đá văng vào k có cảm giác êm ái. Ở Vn mình, chỉ có mỗi ưu điểm là giá hợp lý không còn chỗ nói thôi Bác à. E thì rất khoái Bác ở nhiều điểm, nhưng riêng điểm này thì E k có đồng ý. Bác là chuyên gia ô tô thì Bác nắm rõ hơn E ấy chứ.
Bác thử tìm trên thị trường xem có thằng nào hơn thằng Sell k? Cái gì hạt rẻ cũng hay nhưng hạt rẻ vừa vừa thôi, chất lượng lại ok thì làm xong cho khách Bác vietvoiz có ngồi hút thuốc, uống trà đá cũng k lo Khách đến phạt vạ...(k)

E thì E cứ nói vậy, tội vạ đâu E và bác đấu khẩu. Nhưng mà, E có mấy việc cần nhờ đến Bác, E có mang xe xuống, Bác đừng có phạt lại E là đc. Phủ gầm thì E đã phủ rồi Bác ợ, chắc chắn là k phải đến Bác về vụ đó đâu.
Cụ là mem mới nên chưa rõ, chỉ là cái tag /you/ thôi mà.
Em đã phun gầm chỗ cụ vòi, mục đích chống rỉ là chính, hơn nữa làm ủng hộ OFer, thành ra hiệu quả chống ồn có hay không em cũng không quan tâm, vì thật ra ồn nhiều khi còn do tâm lý.
Hiệu quả thực sự : em có cảm giác khi đi chậm thì êm hơn, đặc biệt qua chỗ đá răm bớt được tiếng rào rào.
Mà em thấy cái shell phủ gầm khi khô nó vẫn hơi mềm mềm chứ có cứng đơ đâu nhỉ.

mcv30

Xe điện
không cứng đâu cụ ơi . nếu muốn chơi loại xịt tay ý . cả xe hết 2 củ thôi . cụ nào đã làm ô tô biết đấy có thời gian cách đây 4 năm gì đó ,còn công nghệ quét cơ

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hôm trước rửa xe thấy quảng cáo STF là 3t5 xịt mất 3 bình thì phải , xe em vẫn mới để 1 thời gian nữa nghe ngóng xem sao .

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em sợ là bác chưa nhìn thấy thùng sơn của em hoặc chưa xem các xe đã phun, bác nói gốc "nhựa đường" em thấy không ổn lắm, nhựa đường là một từ dân gian chỉ mọi thứ đen đen dính dính . . . . :)

Nói đúng ra nó phải gọi là gốc Bitumen, và "nhựa đường" cũng không rẻ như nhiều người nghĩ đâu, cái đóng cục mà công nhân đường hay đun chảy để đổ đường là loại rẻ mạt nhất, nó là cặn cuối cùng, giá chỉ có hơn 1K/kg, còn cũng là nhựa đường mà dạng lỏng đóng trong thùng 200L nhập khẩu dùng cho đường chất lượng cao, nó có giá gần 15 triệu/thùng 200L, (giá bán buôn trên sàn giao dịch vật liệu xây dựng)

Quay lại cái của nhà em, nó cũng gốc Bitumen, nhưng được chế tạo chuyên để phun gầm xe, đóng thùng 20L nhập khẩu từ Thái Lan. Nó ăn nhau ở cái phụ gia và công thức chế tạo, tại sao dầu Mobi ONE cũng là dầu nhớt mà đắt gấp mấy lần dầu nhớt khác ?

Nói chung em rất mong muốn mời bác qua thăm xưởng của em và xem cụ tỉ, ngay cả phương tiện thi công cũng khác, cũng cái SELL RUSTGUARD này mà quét tay thì không thể dính chặt và đều vào gầm xe lồi lõm, ở chỗ em phun bằng máy chạy khí nén, có áp suất 20kg/cm2 ở đầu bép phun ạ (b)

RUSTGUARD này sản xuất chuyên để phun gầm xe chứ không phải là tận dụng từ việc gì khác, bác có nhìn thấy nó vẽ hình gầm xe ô tô trên vỏ thùng kia không. Ở Philipin, Indonesia, Thailand . . thì cái này quá thông dụng, đầy người biết, còn việc vì sao hãng xe nó không làm luôn thì nhiều lý do lắm, ví dụ như film cách nhiệt . . .

Ho Cong

Xe buýt
Em đang cần phun gầm xe của em, loại gì cũng được, miễn re rẻ con chim sẻ là ok. Cụ nào ở tp.HCM làm rồi alô cho em biết nhé....
Em thấy cái vụ nhựa đường này ok đây.

Mysterius

Đi bộ
Ngoài những tác dụng như Bác FX1250 đã nói ở trên thì cái mà người ta gọi là "cách âm" chúng ta nên cần hiểu rõ về việc nay.
Trên thực tế, không có vật liệu kỹ thuật nào có tên là "cách âm" cả, mà được chia làm các loại như sau:
1. Cản âm
2. Hấp âm
3. Tán âm
Cái mà chúng ta thường thấy trên thị trường hiện nay ma các gara hay làm có lớp bạc ở trên phần nhựa dẻo được xếp vào loại vật liệu cản âm ( qua phương pháp giamt rung, giảm chấn ).Đây la phương pháp hiệu quả, đơn giản nhưng yêu cầu lại khắt khe.Ngoài những yêu cầu về tay nghề người thợ thì yêu cầu về tính tương thích giữa bề mặt được cách âm và bề mặt dùng để cản âm là rất quan trọng.giữa 2 bề mặt này không chỉ đơn thuần về độ bám dính mà còn là độ cứng và độ dầy của 2 vật liệu. Cụ thể la không phải miếng tôn nào muốn cách âm cũng sử dụng một loại vật liệu dầy như nhau, nhưng tối thiểu fải đựoc độ dầy tiêu chuẩn ( Điều này các Bác cần fai thật sự chú ý khi đi lam chống ồn. Nghĩa là cần fai kiểm tra xem độ dầy của vật liệu cần làm vì có loại dầy va loại mỏng ).
Em cũng xin chia sẻ thật với các Bác là xe của E cũng mới được làm chống ồn và hiện tại E rất hài lòng vì sau khi E làm tiếng ồn giảm cỡ khoảng từ 50-70 %, còn phụ thuộc vào chất lượng bề mặt đường và tốc độ của xe.
E là người kĩ tính nên trứoc khi làm j j đó cho xế iu của mình E đều fai tìm hiểu thật kĩ chứ ko đi làm linh tinh được.hi! Mong bài vít này júp ích được cho những bác nào đang muốn làm chống ồn.
Wen mất là hum trước E làm chống ồn ỏchăm sóc xe Báo Đỏ.có j các Bác cứ mạnh dạn qua đấy họ sẽ tư vấn nhiệt tình cho các Bác.E ko có số phone của họ nhưng địa chỉ thì ở ngõ 37 Trần Quốc Hoàn-Cầu Giấy.
CHÚC CÁC BÁC LÀM XE ĐƯỢC NHƯ MONG MUỐN !

tuanminh1912

Xe buýt
Sau khi sơn thì cái gầm trông nó thế nào hả cụ, cho em xin mấy trăm ảnh cái, em cũng đang lăn tăn cái vụ này :^)

Trong em chỉ có Liqui Moly stone guard. Định phun 4 hộc bánh xe để ........ chống ồn từ lốp như sau khi đọc 15 trang của thớt này thì chắc là em nản.

4 hộc bánh phun 2 hay 4 hộp (4kg) có đủ kg?
Liệu có giảm tiếng ồn kg hay là .....kg đáng kể?

Bác nào đã phun Liqui moly 4 hộc bánh cho đánh giá với.
Thanks.

Manzzo

Xe hơi
Em sợ là bác chưa nhìn thấy thùng sơn của em hoặc chưa xem các xe đã phun, bác nói gốc "nhựa đường" em thấy không ổn lắm, nhựa đường là một từ dân gian chỉ mọi thứ đen đen dính dính . . . . :)
Nói đúng ra nó phải gọi là gốc Bitumen, và "nhựa đường" cũng không rẻ như nhiều người nghĩ đâu, cái đóng cục mà công nhân đường hay đun chảy để đổ đường là loại rẻ mạt nhất, nó là cặn cuối cùng, giá chỉ có hơn 1K/kg, còn cũng là nhựa đường mà dạng lỏng đóng trong thùng 200L nhập khẩu dùng cho đường chất lượng cao, nó có giá gần 15 triệu/thùng 200L, (giá bán buôn trên sàn giao dịch vật liệu xây dựng)
Quay lại cái của nhà em, nó cũng gốc Bitumen, nhưng được chế tạo chuyên để phun gầm xe, đóng thùng 20L nhập khẩu từ Thái Lan. Nó ăn nhau ở cái phụ gia và công thức chế tạo, tại sao dầu Mobi ONE cũng là dầu nhớt mà đắt gấp mấy lần dầu nhớt khác ?
Nói chung em rất mong muốn mời bác qua thăm xưởng của em và xem cụ tỉ, ngay cả phương tiện thi công cũng khác, cũng cái SELL RUSTGUARD này mà quét tay thì không thể dính chặt và đều vào gầm xe lồi lõm, ở chỗ em phun bằng máy chạy khí nén, có áp suất 20kg/cm2 ở đầu bép phun ạ (b)
Hôm này mới có dịp vào thớt, đọc bài dài dài của Bác thì túm lại E kết luận là Phủ gầm cho xe là tốt, thậm chí còn như kiểu mua bảo hiểm cho xe ấy, Bác nào đi xe liên doanh, xe sản xuất ngoài Châu Âu, xe cũ thì nên phủ gầm cho nó yên tâm.

Còn như Bác nói nhựa đường có loại rẻ loại đắt thì cũng đúng, nhưng cuối cùng cái sản phẩm Shell của Bác ra đời nó cũng nằm trong phân cấp các sản phẩm thấp, tức là giá trị của nó k cao lắm, thì E e rằng nó k phải đc là loại cao cấp như Bác nói. Bác nào thích hạt rẻ thì làm cũng đc, nhưng cũng tùy ng tùy xe, như xe E thì E thích dùng đồ gì nó cao cấp 1 tí, thì yên tâm hơn.

Còn E cũng là ng tiêu dùng thôi, nên E cũng k có tranh luận nhiều về phủ cái gì thì tốt. Như E được biết thì trên thị trường cũng chỉ có vài loại phủ gầm đc : Shell, Liqui Moly...và cái gì Duxudol thì phải (E k rõ lắm).

E gửi các bác mấy cái ảnh hôm E đi phủ gầm xe của E, các Bác thử nghía xem nhé. E thấy khá hài lòng. Xe E ngày n ào cũng đi Láng Hòa Lạc, nhưng đúng là phủ xong thấy êm ái, dễ chịu, và cảm thấy yên tâm vì cái gầm của mình đc bảo vệ. Hôm trước bên thớt gì đó E trót hứa up ảnh, lân mê mãi mới đc vụ up ảnh này đóa...:D, nên hơi lâu, các cụ thông cảm nhớ.

http://i755.photobucket.com/albums/xx195/beyeuthongminh/Phu%20gam-KH/IMG_2983.jpg

Sau khi phủ thì em nó đây :

Còn đây là chất phủ

E mất 5 củ này,giảm ồn thì cũng k gọi là đáng kể, E chắc chỉ đc 30%, chắc chống rỉ chủ yếu, nhưng mà nghe nói càng phủ nhiều càng giảm ồn nhiều, nhưng cơ mà E cũng hơi xiếc tiền một tí nên phủ có thế thôi, đấy là mức okie rồi, nên thoai.

Chỉnh sửa cuối:

CiFor

Xe đạp
Em đi con CV mà mọi người bảo là ồn nhất. Thế mà em làm xe ở chỗ bác vietvoiz xong cũng thấy ổn phết, làm gần như tất dịch vụ : Phun gầm, phun hốc bánh, trải lót cao su, rồi dọn nội thất, thay dầu, can rửa kính, chai xit dưỡng 3M, ..... hết có gần 3 củ(c). Mà nhìn ảnh của bác happyday cũng giống gầm của em:)). Thanks cu vietvoiz nha

@ happyday!

Xe bác là con giề mà gầm nó nhẵn thín thế? Con Phò cụt lẩu dê nhà em nó được phủ gầm từ trong hãng (còn dầy hơn xe bác khi đã phủ). Hèn giề đi thấy đầm hẳn :)):)):)).
Mà nó phủ chất mầu xám nhạt trông có vẻ sạch sẽ hơn màu nhựa đường.

Em đang định "gia cố" thêm 4 hộc bánh bằng Liqui Moly như bác nhưng kg biết phun mấy bình là đủ (thợ nói mỗi hộc 1 bình).
Quan trọng là kg biết có giảm tiếng ồn từ lốp dội lên kg. Nếu chỉ giảm sơ sơ thì em bật nhạc to lên nghe còn rẻ hơn là ném ra 2 củ nhưng kg thu được cái gì.

Nhờ bác cho tý kiến lửa nhé.

Chỉnh sửa cuối:

tuanminh1912

Xe buýt
Mai em chui xuống gầm con getz nhà em xem nó đã được phủ gầm chống gỉ chưa, nếu chưa có em cũng đú đởn đi làm tí cho nó an toàn(l)

manh39kd4

Xe hơi
Hôm này mới có dịp vào thớt, đọc bài dài dài của Bác thì túm lại E kết luận là Phủ gầm cho xe là tốt, thậm chí còn như kiểu mua bảo hiểm cho xe ấy, Bác nào đi xe liên doanh, xe sản xuất ngoài Châu Âu, xe cũ thì nên phủ gầm cho nó yên tâm.

Còn như Bác nói nhựa đường có loại rẻ loại đắt thì cũng đúng, nhưng cuối cùng cái sản phẩm Shell của Bác ra đời nó cũng nằm trong phân cấp các sản phẩm thấp, tức là giá trị của nó k cao lắm, thì E e rằng nó k phải đc là loại cao cấp như Bác nói. Bác nào thích hạt rẻ thì làm cũng đc, nhưng cũng tùy ng tùy xe, như xe E thì E thích dùng đồ gì nó cao cấp 1 tí, thì yên tâm hơn.

Còn E cũng là ng tiêu dùng thôi, nên E cũng k có tranh luận nhiều về phủ cái gì thì tốt. Như E được biết thì trên thị trường cũng chỉ có vài loại phủ gầm đc : Shell, Liqui Moly...và cái gì Duxudol thì phải (E k rõ lắm).

E gửi các bác mấy cái ảnh hôm E đi phủ gầm xe của E, các Bác thử nghía xem nhé. E thấy khá hài lòng. Xe E ngày n ào cũng đi Láng Hòa Lạc, nhưng đúng là phủ xong thấy êm ái, dễ chịu, và cảm thấy yên tâm vì cái gầm của mình đc bảo vệ. Hôm trước bên thớt gì đó E trót hứa up ảnh, lân mê mãi mới đc vụ up ảnh này đóa...:D, nên hơi lâu, các cụ thông cảm nhớ.

Sau khi phủ thì em nó đây :

Còn đây là chất phủ

E mất 5 củ này,giảm ồn thì cũng k gọi là đáng kể, E chắc chỉ đc 30%, chắc chống rỉ chủ yếu, nhưng mà nghe nói càng phủ nhiều càng giảm ồn nhiều, nhưng cơ mà E cũng hơi xiếc tiền một tí nên phủ có thế thôi, đấy là mức okie rồi, nên thoai.
Ơ xe bác là xe giề mà nó nhẵn thin thín ấy nhể.
Xe em (M3 họ nhà Tưởng) đã có sẵn lớp phủ dầy bình bịch chắc cũng phải bằng 5 lần xe bác sau khi phủ.
Tí nữa thì cũng định đem đi phủ, may mà có nhiều bác can quá nên thôi.
:21::21::21: