Phủ gầm xe chống gỉ

profi

Xe máy
Thực tế cho thấy hầu hết các xe LD ở VN (ngoài hãng Mẹc) thì đều chưa phủ gầm sẵn. Nếu có điều kiện các bác nên phủ.
Có đúng không hả bác?
Theo em, xe xuất xưởng đều có 1 lớp phủ gầm rồi. Không thì nó set gỉ mất, vì đây là bộ phận thường xuyên bị nước, đá bắn vào.
Ở nc ngoài, nơi xứ lạnh, người ta thường phủ thêm, vì bên ấy tuyết, muối ...nên dễ ăn mòn nhiều hơn.
Tóm lại, xe mới thì phủ thêm cũng được mà để vậy cũng ko sao. Xe cũ thì nên kiểm tra, nếu cần thì đi phủ lại.

dudu08

Xe tải
Hôm qua em vừa đi phun phủ gầm xe bằng Liqui Moly, chỗ Việt Gara dưới đường Khuất Duy Tiến. Xe em là 5 chỗ, Altis, dùng hết 5 chai 1 lít, nói chung thế cũng khá dày rồi. Em bảo bác Sính phun thêm 1 vài chai nữa cho nó dày thêm, bác ấy bảo thế là OK rồi, không cần thiết. Túm lại sau khi phun xong, gầm xe trông pờ rồ phết, cảm giác cũng khá hài lòng, vì sạch sẽ và yên tâm khoản chống gỉ. Chống ồn thì cũng mới đi về nhà, nên chưa đánh giá hết được, nhưng nói chung là im phăng phắc, chắc là do chạy chậm. Xe em cũng đã dán chống ồn rồi, nên cái này chủ yếu là làm bảo vệ gầm. Em thiệt hại 2,5 củ trọn vẹn cho phun phủ gầm xe.
Nhận xét: quân của Gara Việt làm việc khá chuyên nghiệp, nhiệt tình, các bác quản lý thấy em đứng lơ vơ cũng ra trò chuyện suốt cho em quên đi 3h đồng hồ chờ phun phủ gầm. Nói chung là em hài lòng. Em không quảng cáo gì cho các bác ấy cả, chỉ có chút ít trải nghiệm kể lại cho các bác(b)(b)

aotim

Xe container
Đa phần các xe nhập đều được phủ sẵn rồi. Xe LD trong nước chắc là tiết kiệm để giảm chi phí mà giá vẫn cứ cao. Nếu vợ 2 của các Pác chỉ chạy trong TP thì không cần phủ cũng được. Nhưng nếu đi tỉnh nhiều thì nên phủ cho đảm bảo các Pác à. Cảm ơn các Bác đã quan tâm. Khi nào có nhu cầu, em xin được hầu các cụ.
Phủ gầm xe cũng tốt vì hầu hết các xe LD đều kh có phủ, vả lại gầm xe của NK và LD là khác nhau đấy bác nhé. Không tin bác cứ thử nâng gầm 2 loại xe lên mà nhìn xem, em thề đấy :21:

nguyenanhson

Xe buýt
Chào các cụ,
Xịt gầm xe cũng là một cách để bảo vệ xe, nhà sản xuất thông thường cũng đã làm việc này, nhưng sau một thời gian có thể nó bị bong chóc cần được xịt lại. Trên thị trường các sản phẩm như thế này gọi là Undercoating, thường là mầu đen.
Các cụ lưu ý, khi xịt cần bảo thợ che chắn vào những chỗ không cần xịt không thì bụi bay tứ tung ảnh hưởng đến xe, đường ống dẫn khói không cần xịt.,
Chống ồn thì ở nước ngoài dùng ít hơn, vỏ xe dày hơn nên cũng ít ồn, ở Vietnam các liên doanh sản xuất bớt xén một phần nên vỏ mỏng. Có nhiều cách lắm như dán chống ồn hay xịt chống ồn, trên cánh cửa đừng dán hay xịt nhiều quá dễ làm hỏng bạc.
Một là bác viết sai chính tả nhiều quá
Hai là bác nói xe liên doanh vỏ mỏng nhưng không chứng minh được xe gì, Thông số độ dày vỏ của xe Nhập và xe liên doanh khác nhau thía nào. hoàn toàn mang tính cảm tính không có cơ sở khoa học.
Bác nghiên cứu lại trọng lượng của xe nhập và xe liên doanh thông thường là chỉ hơn kém nhau khoảng vài chục Kg, Là nhà SX người ta không bớt mấy Kg sắt làm gì vì giá thành không giảm dc bao nhiêu. họ sẽ bớt ở chất lượng, loại sơn. Chất lượng Vật liệu chống ồn.. mấy cái này giá thành/kg cao hơn nên chi phí SP tiết kiệm dc nhiều hơn bác ợ

nguyenanhson

Xe buýt
Dân trong nghề tổng kết nhưng toàn nói mồm. chưa ông nào cắt tôn ở cùng một vị trí hai con xe để chưng minh cả! cứ thấy nó tóthơn thì bảo tôn dầy, vấn đề là nhiều thứ tạo nên sự chắc nịch ấy chứ khôn phải tôn mỏng tôn dầy. mấy chục cân tôn giảm đi thì tiết kiệm được bao nhiêu chi phí trong khi phải làm một bộ khuân dập mới cho tôn mỏng

dudu08

Xe tải
Em vừa đi thử cái gầm mới được phủ của xe em. Em đi Altis liên doanh, gầm thấp, các bác biết gầm nó thế nào rồi ạ. Mấy ngày cuối tuần em thử tuyến Quốc lộ 6 - Mai Châu, thậm chí vào bản, đường phải nói là khá xấu, đầy đất sỏi dăm. có đoạn toàn đất đá không do mưa sạt núi. Nhưng đúng là không còn tiếng đá rào rào dưới gầm xe, xe đi êm hẳn, em cũng thử không bật nhạc, tiếng ồn cải thiện khá nhiều. Túm lại em cũng thấy bõ cho 2,5 triệu bỏ ra, không hiểu có được lâu không thôi!!!

Luu Lehong

Xe container
Em vừa đi thử cái gầm mới được phủ của xe em. Em đi Altis liên doanh, gầm thấp, các bác biết gầm nó thế nào rồi ạ. Mấy ngày cuối tuần em thử tuyến Quốc lộ 6 - Mai Châu, thậm chí vào bản, đường phải nói là khá xấu, đầy đất sỏi dăm. có đoạn toàn đất đá không do mưa sạt núi. Nhưng đúng là không còn tiếng đá rào rào dưới gầm xe, xe đi êm hẳn, em cũng thử không bật nhạc, tiếng ồn cải thiện khá nhiều. Túm lại em cũng thấy bõ cho 2,5 triệu bỏ ra, không hiểu có được lâu không thôi!!!
Bác cho hỏi em hỏi thêm: chỗ 4 hốc bánh thì phun luôn vành nhựa hay phải tháo những miếng nhựa ốp xe ra rồi phun trong thành sắt hả bác? Bác cho em xin địa chỉ cửa hàng làm với!:101::101::101:

*Leo

Xe hơi
Mời các cụ qua chỗ em, bảo hành 10 năm, free 15 % cho ae of (b)

Dalat

Xe đạp
Em là em đồng ý với ý kiến của bác Nguyenanhson, Em chỉ nghe nói không hà chẳng có bằng chứng gì cả. có bằng chứng là em ok ngay. Mấy kg sắt thì tiết kiệm được bao nhiêu?, vừa tốn công tính toán thiệt hơn rồi phải có máy ép mỏng hơn nữa, tốn kém. lại mang tiếng.

longvu

Xe tăng
Dân trong nghề tổng kết nhưng toàn nói mồm. chưa ông nào cắt tôn ở cùng một vị trí hai con xe để chưng minh cả! cứ thấy nó tóthơn thì bảo tôn dầy, vấn đề là nhiều thứ tạo nên sự chắc nịch ấy chứ khôn phải tôn mỏng tôn dầy. mấy chục cân tôn giảm đi thì tiết kiệm được bao nhiêu chi phí trong khi phải làm một bộ khuân dập mới cho tôn mỏng
Em cũng nói mồm đây :21:, mỗi khi thấy thợ gò ở gara vá vỏ xe thì đều sờ thấy và đương nhiên công nhận: xe LD tôn mỏng hơn (thường là 0.8 or 1mm), trong khi xe nhập thì bét cũng là 1mm đấy

vnpeace

Xe tải
Website
www.yesprovider.com
ở SG thì đi xịt Noxudol ở chỗ nào nhỉ các bác, chỗ nào làm chuyên nghiệp ấy?

duc5574

Xe tải
cái này hay đấy, em thấy nên làm vì phần ngoài hay bị gỉ lắm, khí hậu của mình cực tệ. Phun bọc gầm xe vừa chống gỉ vừa giảm ồn, khi đi đỡ ức chế cái tai. Có hôm em lái con xe vios của đứa bạn đi từ Phú thọ về HN, đi đêm nên nghe rõ tiếng rào rào từ lốp và sàn lắm.

duc5574

Xe tải
Nhìn vào hốc bánh thấy vẫn sáng sáng màu ghi, chắc là cu bạn chưa phủ gầm .

cocsku

Xe cút kít
Em nghĩ là các hãng đều cố tình làm như thế ko phải vì mục đích tiết kiệm mà mục đích cho mọi người biết xe LD nó thế!
Xe nhập thì chẳng qua cũng là liên doanh bác ạ. Nhưng mà liên doanh với nước khác mà thôi. VD xe nhập từ Đài loan thì chẳng qua là xe LD của Toy ở Đài loan mà thôi.

Em thấy cái món phủ gầm chỉ thích hợp với xe cũ có lớp phủ gầm bị bong ra thôi.
Với xe mới đều có lớp sơn phủ gầm chống gỉ nên phủ thêm tác dụng cũng không nhiều. Riêng về mặt chống ồn thì em không tin là sơn xong nó giảm hẳn vì trong các loại vật liệu damping, damping dạng phun là .. ít tác dụng nhất.
Ngày xưa em phun dung dịch damping V-dam 3840 xịn nhất của Daubert Chemistry ... thấy rất thất vọng về cái khoản Ồn ... thua xa bitumen.
Dư mà tác dụng tâm lý của nó cũng kha khá đấy, nhất là khi bỏ ra dăm tê làm .. chống ồn :21::21::21: