Phong thủy Vũng Chùa - nơi an táng Đại tướng!

buonduale

Xe tăng
Theo em nghĩ Đại tướng chỉ về với quê hương của mình thôi .lá rụng về cội mà . Còn các cụ đừng cường điệu hóa lên như vậy cụ Đại tướng lại buồn , cụ sống giản dị và ko bon chen tuyệt đối trung thành với lý tưởng ko màng danh lợi , luôn nghĩ cho người khác đấy mới đúng là bậc thánh nhân . Nên chọn vị trí này nếu là đẹp về phong thủy chắc chỉ là tình cờ . Ban đầu cụ định trên núi Ba vì cơ sau đó là Định hóa Vũng chùa chỉ là địa điểm thứ 3 thôi

Jinzin

Xe điện
Nơi này thì đẹp nhưng có vẻ vắng vẻ quá, em sợ Đại tướng nằm ở nơi vắng vẻ lại buồn. Nơi này có thuận tiện về giao thông ko các cụ?

khoibeo

Xe tải
Thật tuyệt vời khi Tướng Giáp đc an nghỉ nơi dây

slaz8

Xe ba gác
Theo em nghĩ Đại tướng chỉ về với quê hương của mình thôi .lá rụng về cội mà . Còn các cụ đừng cường điệu hóa lên như vậy cụ Đại tướng lại buồn , cụ sống giản dị và ko bon chen tuyệt đối trung thành với lý tưởng ko màng danh lợi , luôn nghĩ cho người khác đấy mới đúng là bậc thánh nhân . Nên chọn vị trí này nếu là đẹp về phong thủy chắc chỉ là tình cờ . Ban đầu cụ định trên núi Ba vì cơ sau đó là Định hóa Vũng chùa chỉ là địa điểm thứ 3 thôi
EM cũng nghĩ như cụ này. Phong thủy chỉ là cách nói nhưng không chính xác.
Nói chuẩn ra đặt mộ phải là thầy địa lý mới chuẩn

Accent1110

Xe tăng
Đại đa số người dân mình khi khuất núi đều muốn an nghỉ tại nơi quê cha đất tổ. E nghĩ Đại tướng cũng không ngoại lệ.

ORIJEANS

Xe container
E nghĩ là k phải cụ ạ. Nếu đơn giản là lá rụng về cội, có lẽ Đại Tướng cũng muốn nằm gần phần mộ của gia tiên chứ.

Đại Tướng là bậc thánh nhân, chắc Đại Tướng cũng muốn lựa chọn tốt cho dân, cho nước cụ ạ.

tunggiang185

Xe tăng
Em tìm được bài này từ facebook của 1 bác nói là từ lâu có nhà phong thủy phân tích về vùng này rồi:

VŨNG CHÙA - ĐẢO YẾN TRÊN PHƯƠNG DIỆN PHONG THUỶ.

1. Một nơi bí ẩn:
Quảng Đông, một địa phương hẻo lánh cuối cùng của tỉnh Quảng Bình ở phía biển. Hệ núi Trường Sơn kéo ra biển thành dãy Đèo Ngang hùng vĩ, cấu tạo địa chất ở đây là đất đá khô cằn, nhưng là nơi phát tích rất nhiều huyền thoại về những danh nhân xa xưa.
Dưới chân Hoành Sơn Quan, thôn Minh Sơn đựng trong lòng một loạt di tích người xưa để lại, trong đó đặc biệt linh thiêng là đền thờ mẫu Liễu Hạnh Công Chúa, ngôi đền nhỏ dưới bóng dáng núi non trùng điệp đã có hơn 500 năm hiển linh, được người đời không chỉ trong vùng mà ở Nghệ An, Hà Tĩnh, Thanh Hóa…vào viếng hương hằng niên.
Những ngọn núi chạy dài phía thôn Minh Sơn cắt mảnh đất này thành nhiều thung lũng khác nhau, tạo ra các hòn đảo nhỏ như Hòn La, Mũi Ông, Hòn Cỏ, Đảo Yến, Đảo Chim, Hòn Nồm, Hòn Bớc…

Nhưng có một địa danh mà theo người dân địa phương là rất thiêng, chỉ dành cho bậc khai quốc, hoặc hiển đạt khoa bảng mới có thể an nghĩ vĩnh hằng để hộ vệ quốc gia cho con cháu ngàn đời thanh bình. Người trần mất mắt thịt, không thể an táng ở đây.
Địa danh ấy, không hề tìm thấy trên bản đồ của Google, không thể có trên trang thông tin của cổ máy tìm kiếm này. Trong các di cảo của người xưa viết về Đèo Ngang, cũng như địa chí Quảng Bình từ mấy trăm năm nay, địa danh ấy không hề nhắc đến. Chỉ những bậc cao niên địa phương tinh ý mới biết đó là nơi chốn xứng tầm cho người có công trạng lớn với quê hương. Ấy là Mũi Rồng.
-----
2. Đất thiêng Mũi Rồng:
Một tháp chuông trong khuôn viên theo phong cách thờ tự đã được dựng lên. Trên đó có in tên của phu nhân Đại tướng Võ Nguyên Giáp cùng gia đình cung tiến. Bốn chữ lớn đúc vào chuông: “Vũng Chùa Hồng Chung”, các bức khánh khắc thơ của nhiều sư tổ danh tiếng. Năm đúc chuông hoàn thành vào 2010.
Từ gác chuông này, nhìn về phía đông nam là một phần của biển Đông, phóng tầm mắt ra xa hơn là Đảo Yến án ngữ, sau lưng là núi Mũi Rồng hùng vĩ. Vị phong thủy trước khi đi vào đây nói với chúng tôi, bình đồ ở đây là dương 2,5m, cao hơn 90m ở đỉnh, nhưng nếu là vĩ nhân đã chọn, người trần mắt thịt sẽ không biết, bình độ đẹp nhất không lấy điểm cao nhất và lấy trên vùng lưng chừng núi, không vượt con số trực 9 mà là 8,7, đó là địa thế lý tưởng, đắc địa.
Dưới núi Mũi Rồng là thung lũng Rồng hết sức nên thơ, ở giữa núi Mũi Rồng cao sừng sừng, hai bên chạy theo hướng vòng cung đông nam, địa hướng lý tưởng, không lệch bất cứ một phút, một giây nào khi đưa la bàn ra kiểm chứng.

Người dân đặt tên Mũi Rồng là rất chuẩn, nhìn lên ngọn núi chính diện trung tâm, đỉnh của nó như cái mào rồng, thẳng trục đông nam, biển giữa bãi Rồng với Đảo Yến kín gió, thanh bình, đất này quá thiêng, long mạch rất đẹp.
Giữa thung lũng Rồng, có đến 3 con suối chảy về phía biển, chia đều thung lũng thành ba gian rất đẹp. Người dân cho biết, trong 3 con suối này, có một con suối được xem là suối chính, mùa hè hạn hán nặng vẫn không hề hết nước, mặc dù vùng đất Quảng Đông vào mùa hạ khá khó khăn vấn đề này.

Bãi biển trước mũi rồng là một cấu tạo địa chất của đá khác hẳn các bãi biển khác, những thớ đá xếp lên nhau như những chiếc vảy của con rồng đang ngơi nghỉ, hằng vạn hằng vạn những chiếc vảy ấy được sóng biển gột rữa mỗi ngày, sáng láng vô cùng.

Đảo Yến nhiều năm trước vắng chim yến, nhưng hai năm nay chim yến về rất nhiều, điềm lành, là hồng phúc địa phương...
-----
3. Địa Linh - Nhân Kiệt:
Chuyên gia phong thủy giải thích, mạch đất ở đây cực kỳ đẹp, không thể có nơi thứ hai khi hướng đông nam chính trực tuyệt đối, chắc chắn sẽ có một người công trạng lớn về trấn giữ vùng đất này.
Được thế, không chỉ là phúc cho mảnh đất Quảng Đông mà phúc cho cả nước vì ở đây, sẽ là mạch tụ khí, tụ linh hộ vệ quốc gia trước nhiều bất trắc và tai ương khó lường.

Nếu có người anh hùng yên nghĩ nơi đây thì Mũi Rồng là nơi linh thiêng của đất, trời, nơi sót lại cuối cùng chưa đưa vào dư địa chí, nơi thảo dã cho người anh hùng thanh thản thiên thu.
Em bổ sung một chút về cái này một chút.
Đúng ra những địa huyệt như vậy thì chỉ một thời điểm nhất định theo nhân duyên mới thấy chứ còn nếu không có duyên thì có đến đó cũng chẳng thấy được mặc dù ai cũng nhìn thấy cái mũi Rồng đó nhưng chỗ nào ở mũi Rồng mới là địa huyệt.

Ongrungf

Xe điện
Nơi này thì đẹp nhưng có vẻ vắng vẻ quá, em sợ Đại tướng nằm ở nơi vắng vẻ lại buồn. Nơi này có thuận tiện về giao thông ko các cụ?
Đang làm đường đó cụ, làm ngày làm đêm đó. Cụ search đi

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cháu oánh cái để nghe các cụ phán

slaz8

Xe ba gác
Em bổ sung một chút về cái này một chút.
Đúng ra những địa huyệt như vậy thì chỉ một thời điểm nhất định theo nhân duyên mới thấy chứ còn nếu không có duyên thì có đến đó cũng chẳng thấy được mặc dù ai cũng nhìn thấy cái mũi Rồng đó nhưng chỗ nào ở mũi Rồng mới là địa huyệt.
Huyệt đích thì chỉ có thầy địa lý giỏi và phải có duyên mới tìm được. và thiên cơ không thể tiết lộ chứ không phải bô bô trên này. huyệt đich tốt nhất là chưa có ai đã táng chỗ đó, nếu đã có rồi thì là không có duyên.
Vị trí của Đại Tướng sẽ nằm là do chúng ta muốn chọn một chỗ đẹp cho cụ yên nghỉ. Còn có phải là Huyệt Đích hay không lại là một chuyện khác. Các chiên da thiếu gì, nhưng lên đây chém như em và các cụ thì em dự họ không dám :P

Lexus 717

Xì hơi lốp
Về tâm linh nó cũng là cái gì đó ảnh hưởng tới quyết định của Cụ và gia đình nhưng có những sự kiện khác tác động nữa. Trong hoàn cảnh Thời thế, thế thời, thời phải thế như bây giờ thì có lẽ về quê là phương án tối ưu và long mạch mới trường tồn chứ ở Thủ đô thì chả biết tương lai thế nào. Khi can qua với riêng Cụ thì không sao nhưng ắt không thể tránh được cảnh cháy thành vạ lây.

chuột 74

Xe điện
Theo e đc biết đã có không dưới 5 thày phong thủy cao tay đang có mặt tại vũng chùa để làm nhiệm vụ phá bỏ những trấn yểm nếu có???
Cụ nào có thông tin về chuyện này thì bổ sung thêm nhé:)

fightstinger

Xe tăng
Vị trí này chắc do tỉnh chọn, em dự là vậy.

ldt_tx

Xe tăng
Theo e đc biết đã có không dưới 5 thày phong thủy cao tay đang có mặt tại vũng chùa để làm nhiệm vụ phá bỏ những trấn yểm nếu có???
Cụ nào có thông tin về chuyện này thì bổ sung thêm nhé:)
Hình như có cụ sư ở chùa Cổ Lễ

anhtt10

Xe buýt
Em vào hóng các cụ chém gió ~:>
Nhưng em nghĩ rằng: Cụ Hồ và Đại tướng đều là các bậc vĩ nhân nên chỗ chọn để táng đều có nguyên do cả. Em và các cụ cứ để ngẫm về sau xem sao
anhtt10

cong_nong

Xe tải
cụ 3c ko thấy vào chém nhỉ hay là cũng đi khảo sát thực địa rồi :D

catpv

Xe điện
EM cũng nghĩ như cụ này. Phong thủy chỉ là cách nói nhưng không chính xác.
Nói chuẩn ra đặt mộ phải là thầy địa lý mới chuẩn
Cụ nghĩ Đại Tướng không có chuyên môn này à. Em thì nghĩ ngài biết hết đấy, nhưng liệu có theo được sự sắp đặt của ngài hay không thôi. Trên cái vùng nhỏ đó nhưng tại chính xác vị trí nào, sâu bao nhiêu, quay hướng nào lại là chuyện khác đấy. Tâm nguyện chắc chắn là vì dân vì nước, nhưng có thực hiện được triệt để không mới là vấn đề. Em nghe lỏm được mấy bác tâm linh nói cái nghĩa trang MD bị yểm bùa rồi, nên lâu nay không ai táng ở đó hết.

slaz8

Xe ba gác
Cụ nghĩ Đại Tướng không có chuyên môn này à. Em thì nghĩ ngài biết hết đấy, nhưng liệu có theo được sự sắp đặt của ngài hay không thôi. Trên cái vùng nhỏ đó nhưng tại chính xác vị trí nào, sâu bao nhiêu, quay hướng nào lại là chuyện khác đấy. Tâm nguyện chắc chắn là vì dân vì nước, nhưng có thực hiện được triệt để không mới là vấn đề. Em nghe lỏm được mấy bác tâm linh nói cái nghĩa trang MD bị yểm bùa rồi, nên lâu nay không ai táng ở đó hết.
Cụ đọc hết còm rồi hẵng phán. Yểm mới chả trấn. cái chỗ MD chả cần trấn cũng hết linh roài.
Đại Tướng biết hay không chỉ có Đại Tướng mới hiểu, vấn đề cái em chỉ ra cụ đọc còn chả hiểu nữa làb-(

blackwhite1980

Xe tải
Đại tướng nghĩ xa. Con em Quãng Bình sau nàu sẽ có một địa điểm tâm linh để đến fúng viếng và chào đón mọi người trên toàn thế giới về với WB

T.0.F

Xe buýt
Cụ đọc hết còm rồi hẵng phán. Yểm mới chả trấn. cái chỗ MD chả cần trấn cũng hết linh roài.
Đại Tướng biết hay không chỉ có Đại Tướng mới hiểu, vấn đề cái em chỉ ra cụ đọc còn chả hiểu nữa làb-(
hy vọng sẽ có tượng của đại tướng đứng nhìn ra biển tay giơ cao nắm đấm như giao diện của of.