[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

Sweethome

Xe tăng
Chúc mừng thớt nổi trở lại

trauxanh

Xe lăn
Dạo này bận, ít có thời gian chém gió lắm. :))

xin cụ Trâu xanh mở mang thêm chút hiểu biết cho e về góc độ này ạ
Thần là thời. thời là thần!

e xin mạn hỏi cụ Trâu, e trẻ và rất tâm đắc với môn mà bây giờ ta hay gọi là phong thủy (vì e nghĩ 2 từ này chả miêu tả hết được hàm ý của nó), e duyên đến cái này chắc khó nói trên này được, e cũng thú thực chưa đọc nhiều sách vở gì, mà dùng đúng "cảm nhận" của bản thân mình về năng lượng đất, khí...tại 1 khu vực. Nhưng có điều, e nghĩ trong phong thủy các thầy hay nói trấn, yểm... nhưng quả thực e thấy làm vậy không nên và vô hình dung đã tạo ra nghịch lý tự nhiên, (vốn dĩ tự nhiên luôn cân bằng âm- dương, sáng- tối, nóng- lạnh, tốt- xấu...) tăng vượng khí ở 1 vị trí này thì cũng làm cạn kiệt khí tốt ở chỗ khác, như vậy thì ko phải là đã thật sự vận dụng đúng phong thủy. e chỉ xin nói về 1 góc độ đó thì liệu có đúng ko ạ, e hiểu biết còn mông muội mong cụ chỉ bảo thêm ạ
Nếu con người buông bỏ tất được thì hết chuyện, và xét ra nếu như vậy thì cũng chả còn ý nghĩa gì về tồn tại và phát triển.
Cũng như con người ta, rét thì phải mặc thêm áo, nóng thì phải dùng quạt...chứ chả có nhẽ cứ để vậy mà chờ sự cân bằng của nóng lạnh thiên nhiên?
Các thuật ngữ "trấn" và "yểm" hình như có bàn qua rồi, cũng chỉ là 1 trong số các biện pháp xử lý. Tuy nhiên các cách chống lại tự nhiên thường là không tốt, mà phải thuận mới tốt.

Tinhdautreoxe.Com

Xe điện
Website
tinhdautreoxe.com
Dạo này bận, ít có thời gian chém gió lắm. :))
Vầng. Chả trách em ngồi đếm đủ 2 tuần =)).
Rỗi ới em, em lại định chuyển cái văn phòng lên Cầu Giấy. Lại gần hơn 1 đoạn. :))

irreguler

Xe hơi
theo cụ Trâu đá thạch anh có tác dụng phong thuỷ ko ạ? Dạo này em thấy dân tình chuộng mấy thứ này thế

slaz8

Xe ba gác
em mừng thớt trở lại

xechuoi

Xe máy
phong thủy là môn khoa học chứ chẳng đùa đâu. Rất mong được học hỏi từ các cụ

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Chào mừng cụ Trâu đã trở lại.

Vu Quang Ba

Xe tăng
em thấy theo phong thủy toàn diện quá nhiều khi cũng mệt.

trauxanh

Xe lăn
em thấy theo phong thủy toàn diện quá nhiều khi cũng mệt.
Như mọi môn, mọi nghề...phong thuỷ cũng có nhiều bậc.
Chẳng hạn nghề sửa ô tô, giao xe cho xưởng nghề kém thì cả mấy ông thợ xúm vào, nhìn thì hoành tráng nhưng có khi nát xe mà không khỏi bệnh, cái gì cũng thay cũng mở, tốn tiền và mất thời gian. Trong khi gặp ông nghề cứng thì có khi ngon lành trong vòng vài phút, lại ít tốn tiền.
Võ thuật cũng vậy, đánh đấm tứ tung máu chảy toe toét nửa tiếng đồng hồ có khi đối thủ chẳng gục, nhưng cao thủ thì chỉ dùng 1 ngón tay trong nháy mắt đã đo đất.
Ngạch nào cũng thế thôi!
Cái môn phong thuỷ không ngoại lệ, và thực tế còn rối rắm hơn mấy nghề kể trên vì nó quá khó học, khó hiểu với đại chúng.
Dân ít biết là lẽ đương nhiên, nhưng thầy vỡ lòng thì cũng quá nhiều, chứ không phải cứ là thầy thì trình cao hết.
Vậy nếu kém thì nó thế nào?
- Bày vẽ đủ trò mà cũng không xử lý được, xử lý đúng vấn đề.
- Vì nhiều trò bày vẽ mà dân cũng thành ra tốn tiền theo các thứ vô ích.
- Thậm chí bày ra những phương án oái oăm nhằm che dấu sự kém cỏi trong trình độ và làm dân tưởng như vậy mới là ghê gớm, từ đó dân mới có những quan niệm như cụ vừa nói, và giới kiến trúc xây dựng thì ngại phối hợp làm việc.
Thực tình, như những cao thủ ô tô hay cao thủ võ thuật kia, thì phong thuỷ thực sự lại rất kín đáo và hiệu quả, đơn giản mà ít tốn kém, không làm mất công năng, không thể hiện oái oăm, hiệu lực lâu dài. Cái khó chỉ là phần tính toán và tìm giải pháp, mà cái đó thuộc trách nhiệm ông phong thuỷ thôi, tính toán càng cao biện pháp lại càng đơn giản và hiệu quả.
Những thứ đó đa phần không gặp không biết, và vẫn có quan niệm phức tạp về thực hành phong thuỷ, nhưng một số người thì đã biết như vậy rồi.

Qua duong

Xe hơi
May quá gặp được thớt này, xin các cụ cao thủ phong thủy giải đáp giúp em 1 việc, chẳng là nhà em đang sửa, hiện nay đường ống cấp và thoát nước chạy dưới nền tầng 1, ngay dưới tủ bếp. Nhiều người bảo không nên, và phải chuyển đi chỗ khác, cái tủ bếp thì em không chuyển được rồi vì phòng bé và bố trí ở chỗ đó là tiện nhất. Di chuyển đường nước dưới nền cũng không đơn giản nhưng có vẻ khả thi hơn. Các cụ cho hỏi việc ống nước (cấp và thoát) chạy dưới bếp có những ảnh hưởng phong thủy thế nào với ah

Cảm ơn các cụ nhiều

trauxanh

Xe lăn
May quá gặp được thớt này, xin các cụ cao thủ phong thủy giải đáp giúp em 1 việc, chẳng là nhà em đang sửa, hiện nay đường ống cấp và thoát nước chạy dưới nền tầng 1, ngay dưới tủ bếp. Nhiều người bảo không nên, và phải chuyển đi chỗ khác, cái tủ bếp thì em không chuyển được rồi vì phòng bé và bố trí ở chỗ đó là tiện nhất. Di chuyển đường nước dưới nền cũng không đơn giản nhưng có vẻ khả thi hơn. Các cụ cho hỏi việc ống nước (cấp và thoát) chạy dưới bếp có những ảnh hưởng phong thủy thế nào với ah

Cảm ơn các cụ nhiều
Nói chung không ảnh hưởng gì.
Nếu tránh thì chỉ tránh đường thoát phốt, bố trí sao cho thoát ra ngoài tường nhanh nhất có thể, nếu được.

Qua duong

Xe hơi
Nói chung không ảnh hưởng gì.
Nếu tránh thì chỉ tránh đường thoát phốt, bố trí sao cho thoát ra ngoài tường nhanh nhất có thể, nếu được.
Cảm ơn cụ nhiều, đoạn đường thoát nước này ở nhà em chỉ là thoát nước mưa thôi. Cụ làm em nhẹ cả người, cảm ơn cụ lần nữa

Tinhdautreoxe.Com

Xe điện
Website
tinhdautreoxe.com
theo cụ Trâu đá thạch anh có tác dụng phong thuỷ ko ạ? Dạo này em thấy dân tình chuộng mấy thứ này thế
Em cũng đang có thắc mắc gần giống cụ. Giới đá đồn rằng cái chỉ số Bovis của thạch anh cao (15000-19000) tương đương với long mạch nên hay rải thạch anh xuống nền trước khi làm nhà. Anh trauxanh giải thích với ạ.

trauxanh

Xe lăn
Em cũng đang có thắc mắc gần giống cụ. Giới đá đồn rằng cái chỉ số Bovis của thạch anh cao (15000-19000) tương đương với long mạch nên hay rải thạch anh xuống nền trước khi làm nhà. Anh trauxanh giải thích với ạ.
Trong các lý luận và kinh nghiệm hành thuật cổ, thì không thấy nói về cái này.
Thế nên không có ý kiến gì.:D

vinhthanhloc

Xe buýt
Thớt hay quá! Mong các cụ chia sẻ nhiều hơn ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Trong các lý luận và kinh nghiệm hành thuật cổ, thì không thấy nói về cái này.
Thế nên không có ý kiến gì.:D
Em chào cụ :D
Em mạn phép hỏi nhỏ 1 chút là sắp tới ngày nào có thể cúng nhập trạch được ạ ?
p/s : à mà tuy ông bà chưa chính thức dọn về và chưa cúng nhập trạch nhưng vợ chồng đứa em đến hạn trả nhà nên dọn về ở trước òi :( vậy có cần cúng nữa không ạ ? ~X(

trauxanh

Xe lăn
Em chào cụ :D
Em mạn phép hỏi nhỏ 1 chút là sắp tới ngày nào có thể cúng nhập trạch được ạ ?
p/s : à mà tuy ông bà chưa chính thức dọn về và chưa cúng nhập trạch nhưng vợ chồng đứa em đến hạn trả nhà nên dọn về ở trước òi :( vậy có cần cúng nữa không ạ ? ~X(
Cúng nhập trạch không quan trọng lắm, nhưng tâm lý dân ta vẫn nặng về thủ tục này.
Vậy cứ làm cho yên tâm, ông bà đỡ áy náy. Chọn ngày tốt theo các sách thông thường là được, còn nếu nhờ sư chùa nào đó thì bảo sư tính cho luôn.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cúng nhập trạch không quan trọng lắm, nhưng tâm lý dân ta vẫn nặng về thủ tục này.
Vậy cứ làm cho yên tâm, ông bà đỡ áy náy. Chọn ngày tốt theo các sách thông thường là được, còn nếu nhờ sư chùa nào đó thì bảo sư tính cho luôn.
Cảm ơn cụ ạ !
Vậy ko quan trọng việc cúng lắm , tuy nhiên có quan trọng ngày dọn về chính thức không ạ ? vì đứa em nó trả nhà thuê rồi , đang cần chuyền về ở trước ạ :( ?

trauxanh

Xe lăn
Cảm ơn cụ ạ !
Vậy ko quan trọng việc cúng lắm , tuy nhiên có quan trọng ngày dọn về chính thức không ạ ? vì đứa em nó trả nhà thuê rồi , đang cần chuyền về ở trước ạ :( ?
Có ngày mùng 6 này, cả buổi sáng tốt, 11h-11h50 là tốt nhất.