[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

bmw123456

Xe hơi
Có ngày mùng 6 này, cả buổi sáng tốt, 11h-11h50 là tốt nhất.
Hôm nay tết Đoan Ngọ, bác trauxanh "giải ngố" cho bọn em ít thông tin về phong tục này cái? Hix, mấy ông sử gia, mỗi ông nói một kiểu.

chungkan

Xe đạp
Chào bác trauxanh, nhờ bác bớt chút thời gian xem giúp em mặt bằng căn hộ chung cư nhà em về mặt bố trí có gì xấu tốt không ạ, em tuổi Nhâm tuất 1982, khu nhà em thuộc khu đô thị Định Công. Cảm ơn bác nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Chào bác trauxanh, nhờ bác bớt chút thời gian xem giúp em mặt bằng căn hộ chung cư nhà em về mặt bố trí có gì xấu tốt không ạ, em tuổi Nhâm tuất 1982, khu nhà em thuộc khu đô thị Định Công. Cảm ơn bác nhiều!

Nhà này không lo về vật chất và tài danh, cuộc sống tương đối đủ...
Tuy nhiên lo về con người, dễ bị xấu bất ngờ, đặc biệt nếu có con trai út thì lưu tâm đến sức khoẻ của cháu (còn con út không phải là con trai thì không lo chi tiết này).
Nữ có vẻ mạnh hơn nam chút, đặc biệt là con gái đầu sẽ giỏi đấy (tất nhiên, nếu không có con gái đầu thì cũng bỏ tiếp ý này).
2 ý trên nếu rơi vào thì sẽ thấy, còn thì mới biết tuổi cụ chứ chưa biết tuổi của cả nhà nên chưa biết những ai liên quan đến các vấn đề đó nữa.
Cái đáng lo nhất là ban công; bếp tốt; ban thờ sai rồi. Cái bếp tốt sẽ góp phần làm giảm các mối nguy, nên mọi thứ nhẹ đi.
Nói chung là việc chưa gấp, từ từ củng cố sau. Có thần phúc tốt là cũng yên tâm hơn rồi.

chungkan

Xe đạp
Cám ơn bác trauxanh, em đã đọc mấy thớt bác mở về phong thủy và rất hâm hộ bác về mọi việc nhất là cách bác nói chuyện.
Nhà em có 2 vợ chồng với con trai, vợ em 1989 kỷ tỵ, con trai 2015 Ất mùi. Bác cho em hỏi thêm một câu nữa, vì là nhà chung cư nên ban công không cải tạo được gì, còn bàn thờ trước nhà em cũng nhờ một thầy đến xem và phải xây bức tường để chuyển bàn thờ đến vị trí bây giờ, trước đặt ở chỗ tivi phòng khách. Em vẫn chưa rõ các vị trí theo hiện tại có phạm gì không và có thể khắc phục được không.

trauxanh

Xe lăn
Cám ơn bác trauxanh, em đã đọc mấy thớt bác mở về phong thủy và rất hâm hộ bác về mọi việc nhất là cách bác nói chuyện.
Nhà em có 2 vợ chồng với con trai, vợ em 1989 kỷ tỵ, con trai 2015 Ất mùi. Bác cho em hỏi thêm một câu nữa, vì là nhà chung cư nên ban công không cải tạo được gì, còn bàn thờ trước nhà em cũng nhờ một thầy đến xem và phải xây bức tường để chuyển bàn thờ đến vị trí bây giờ, trước đặt ở chỗ tivi phòng khách. Em vẫn chưa rõ các vị trí theo hiện tại có phạm gì không và có thể khắc phục được không.
Không vội, đọc câu cuối của mình bên trên thì sẽ biết là không vội.
Vợ tuổi đó mà mua cái nhà này thì chứng tỏ vợ có văn khoa tốt.
Con trai đầu thì không lo cái khiếm khuyết kia, nếu có con trai út mới lo hơn chút.
Thầy nào trước xem giúp chỗ ban thờ và hướng ban thờ thì là xem theo tuổi cụ rồi, đó là đơn giản theo bát trạch, nhưng sai với hướng mạch ở đó. Cái này xử sau, mà đặt chỗ tivi, hướng đúng như hướng tivi thì là chuẩn.
Ban công khiếm khuyết, cũng để sau xử lý đi. Có duyên gặp người nào biết người ta sẽ chỉ cho, và nếu là người cao thuật thì xử lý cái đó hết sức đơn giản, có khi còn đẹp thêm, chứ không phải xây bịt gì hết. Nhưng cái đó nhất định phải làm nếu tính ở đó lâu dài.

chungkan

Xe đạp
Vâng, em hiểu rồi, cám ơn bác rất nhiều, mong đọc được nhiều những kiến giải của bác.

Bahn

Xe tải
Thầy nào trước xem giúp chỗ ban thờ và hướng ban thờ thì là xem theo tuổi cụ rồi, đó là đơn giản theo bát trạch, nhưng sai với hướng mạch ở đó. Cái này xử sau, mà đặt chỗ tivi, hướng đúng như hướng tivi thì là chuẩn.
Em muốn hỏi thêm cho rõ vì em cũng hay nghe lỏm các cụ.

Cụ cho em hỏi, cái bàn thờ thì đúng hướng, nhưng phía sau bàn thờ hơi mong manh phải không ạ? Nếu để cái tủ lạnh đó cũng có phần không được tốt lắm phải không ạ? Vì tủ lạnh khi chạy thì gây ra động?

trauxanh

Xe lăn
Em muốn hỏi thêm cho rõ vì em cũng hay nghe lỏm các cụ.

Cụ cho em hỏi, cái bàn thờ thì đúng hướng, nhưng phía sau bàn thờ hơi mong manh phải không ạ? Nếu để cái tủ lạnh đó cũng có phần không được tốt lắm phải không ạ? Vì tủ lạnh khi chạy thì gây ra động?
Ban thờ trên không đúng hướng!
Còn "mong manh" là thế nào, chưa rõ lắm? Cần một bức tường vững chắc là sẽ không sợ "mong manh".
Thế còn nguyên tắc của ban thờ là phải đứng trên nền vững, dựa vào vách vững. Tủ lạnh hoặc bất kỳ cái gì mà không làm rung động ban thờ thì kê gần cũng không sao.

chungkan

Xe đạp
Bác trauxanh cho em hỏi thêm 2 điểm nữa:
1. Cửa vào căn hộ thẳng với cửa logia có ảnh hưởng gì đến tiền tài là "tiền chạy vào nhà rồi ra hết không":)?
2. Cửa phòng ngủ chính nhà em đối diện với cửa WC2 có ảnh hưởng đến sức khỏe không ạ?
Cảm ơn bác!

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Bác trauxanh cho em hỏi thêm 2 điểm nữa:
1. Cửa vào chính thẳng với cửa logia có ảnh hưởng gì đến tiền tài là "tiền chạy vào nhà rồi ra hết không:)?
2. Cửa phòng ngủ chính nhà em cũng đối diện với cửa WC2 có ảnh hưởng đến sức khỏe không ạ?
Cảm ơn bác!
Mọi cái đều có ảnh hưởng tốt hoặc xấu đến kết quả chung, vấn đề là phải nhận định được tất cả các yếu tố rồi tổng hợp cân đối chúng lợi hại ra sao, chứ chỉ chú trọng vào 1 vấn đề thì cỏn các vấn đề khác tính sao? Và có thể 2 cái hại lại khắc chế nhau, 2 cái lợi lại kìm hãm nhau, và cũng có những cách chỉ làm 1 việc thì giải quyết vài ba vấn đề.

trauxanh

Xe lăn
Cụ ơi, em tưởng 1982 là Đông Tứ Trạch thì hướng Bắc ok mà cụ?
Cụ đọc chưa kỹ nhỉ?
Nếu đọc kỹ dòng thứ 4 và thứ 5 của em ở #995 thì cụ đã không phải hỏi câu này.:D

HaiBlue

Xe tải
Cụ đọc chưa kỹ nhỉ?
Nếu đọc kỹ dòng thứ 4 và thứ 5 của em ở #995 thì cụ đã không phải hỏi câu này.:D
Giờ này mà anh vẫn đang tỉnh táo thì cũng lạ nhỉ ;)) . Tuần này em cắt cà phê nhé. Đứa em xin nghỉ đến hết tuần nên em chạy xe ôm thay nó.

chungkan

Xe đạp
Cảm ơn bác trauxanh, em ở nhà này cũng được 10 năm rồi, lấy vợ thì cách đây 4 năm. Nói chung từ trước đến nay cũng không gặp vấn đề gì, nhưng về mặt kinh tế cũng mãi cứ bình thường đủ ăn, không có gì phát triển mặc dù em cố gắng nhiều. Trước đây em cũng không để ý nhiều lắm về phong thủy nhưng từ khi xem các chủ đề bác mở ra về phong thủy em thực sự thấy rất hấp dẫn. Qua các trả lời của bác về phong thủy nhà, em thấy yên tâm phần nào, sắp tới nếu có duyên gặp được thầy giỏi em sẽ nhờ chỉ điểm thêm để khắc phục các hạn chế.

trauxanh

Xe lăn
Cảm ơn bác trauxanh, em ở nhà này cũng được 10 năm rồi, lấy vợ thì cách đây 4 năm. Nói chung từ trước đến nay cũng không gặp vấn đề gì, nhưng về mặt kinh tế cũng mãi cứ bình thường đủ ăn, không có gì phát triển mặc dù em cố gắng nhiều. Trước đây em cũng không để ý nhiều lắm về phong thủy nhưng từ khi xem các chủ đề bác mở ra về phong thủy em thực sự thấy rất hấp dẫn. Qua các trả lời của bác về phong thủy nhà, em thấy yên tâm phần nào, sắp tới nếu có duyên gặp được thầy giỏi em sẽ nhờ chỉ điểm thêm để khắc phục các hạn chế.
Nhà này được thần phúc tốt, đó là điều quan trọng!
Cho dù ở mức bình bình thì cũng phải hiểu như vậy là tốt, sau củng cố thêm cho vững chắc là sẽ khá lên thôi. Chứ cũng nhà như thế này mà không có thần phúc, hoặc thần phúc kém thì sẽ có chuyện không tốt.
Cái "thần phúc" tốt xấu, thì đa phần các thầy có đến tận nhà cũng chẳng nhìn ra đâu.:D

chungkan

Xe đạp
Hic, em lại phải hỏi thêm bác trauxanh. Bác nói "thần phúc" em chỉ lơ mơ hiểu nghe như là về mặt tâm linh, có giống như là phúc đức không ạ. Nhà em có các cụ ở quê rất chăm lo về mặt thờ cúng, tổ tiên, làm các việc về công đức. Có phải nhờ vậy mà con cháu luôn bình an nhà em có "thần phúc" như bác nói.

trauxanh

Xe lăn
Hic, em lại phải hỏi thêm bác trauxanh. Bác nói "thần phúc" em chỉ lơ mơ hiểu nghe như là về mặt tâm linh, có giống như là phúc đức không ạ. Nhà em có các cụ ở quê rất chăm lo về mặt thờ cúng, tổ tiên, làm các việc về công đức. Có phải nhờ vậy mà con cháu luôn bình an nhà em có "thần phúc" như bác nói.
Chà chà...
Cái này thì là một chủ đề lớn đây, bàn kỹ sẽ ra nhiều chuyện hay, nhưng mà rộng quá...
Ý em nói ở mấy còm trên về "thần phúc" thì chỉ là em thấy nó hiện diện trong căn nhà đó, còn nó có liên quan đến hồng phúc hay phúc ấm của dòng họ hay không thì chưa thể bàn ở đây, chỉ là có nó trong căn hộ của cụ thôi.
Em thì không suy đoán quá xa, thấy gì nói nấy. Còn cội rễ từ nơi khác, cái nọ nó đùn đẩy cái kia...thì cứ để đấy, chưa bàn.
Em nói căn hộ có thần phúc, chỉ là tính toán vị trí thần phúc thấy hợp với mạch khí ở đó, thì tất nhiên nhà có thần phúc. Căn nhà đó thôi ạ! :)
P/s: cái này không liên quan gì đến hướng nhà và tuổi tác cả, và nếu cụ theo dõi vài thớt, sẽ thấy tuổi chả quan trọng mấy. :)