[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

tranngoclong

Xe buýt
CỤ Trâu ơi, cụ cho em xin ý kiến cụ với, em định nhắm mua 1 căn chung cư , mặt bằng như dưới ảnh. Thông số như sau: Cửa chính vào nhà hướng Đông Nam, em Nam - Mậu Thìn, tầng 15, Địa điểm : Khu La Khê, Hà Đông.( Mặt đường Tố Hữu )
Bàn thờ em định làm 1 vách gỗ thịt chỗ tủ lạnh và bàn ăn ý, rồi em gá bà thờ vào đó, cụ thấy có ổn ko ạ ? Mong cụ chỉ giáo .

trauxanh

Xe lăn

Em đọc ngấu nghiến hết 45 trang. Đúng lúc em đang chuẩn bị xây nhà. Mong bác ngó qua xem có gì cần thiết phải thay đổi trong bản thiết kế đó không? Đất nhà em có tốt không bác? Cảm ơn bác nhiều.

Đây là miếng đất nhà em

Phần có đường viền đỏ là em xây hai khối ki ốt cho thuê mỗi khối 3 ki ốt giữa là cổng vào hướng tây.

Cổng hiện tại là chỗ 3.47 mét đấy bác nếu để nguyên em sợ cổng đâm giữa nhà không được đẹp nên dự định đập 1 cái ki ốt đi làm cổng vào, cái cổng hiện tại thì làm gara và kho.Nhà quay mặt hướng đê là hướng nam. Bàn thờ để thế có ổn không bác? Vợ em đòi đặt cái máy giặt ngay sau cái lưng tường bàn thờ chỗ sân sau đó có được không bác? Đặt đấy thì gọn nhưng em sợ máy giặt ồn nên định đặt chỗ khác.

Về cơ bản là vợ chồng em ưng thiết kế này, tất nhiên còn phải chỉnh lại một số chi tiết. Mong bác xem giúp về mặt phong thủy cái thiết kế này cho em với.

1/ Đất tốt hay xấu thì không thể trả lời, nhìn qua hình chỉ có thể nhận xét các thuộc tính trực mục sở thị.
2/ Thiết kế này có vẻ là của 1 kiến trúc sư trẻ.
3/ Xây nhà là việc lớn, đã định hình chuẩn bị kỹ thế kia thì ở đây em cũng không nên nói là ổn hay không ổn.

trauxanh

Xe lăn
Một trong 2 độ số, hoặc cả 2 độ số cụ đo là sai, vì đường mặt bếp và đường tâm nhà là vuông góc với nhau, tức là phải khác nhau 90 độ chứ không thể 1 đường 212 một đường 160 được.

trauxanh

Xe lăn
Cụ Trauxanh cho em hỏi 1 chút ạ :
Khi nhận nhà mới và cúng nhập trạch thì có quan trọng tuổi tác chủ nhà không ạ ? có cần phải mượn người hợp tuổi làm lễ không ạ ?
Cảm ơn cụ ! :)
Các thủ tục ấy thì tuổi chủ nhà không quan trọng. Với ai ít có khả năng tính toán thì sẽ dựa vào thông số đó, còn nếu người tính cao thì các phép tính vượt qua thông số đó rất nhiều lần. Tất nhiên, cũng là 1 thông số tham khảo thêm, gọi là hoàn hảo thêm tí ti.
Không phải mượn tuổi làm lễ này, thậm chí chả cần mượn thầy làm lễ này đâu, miễn sao tính toán thời điểm làm lễ phù hợp.

bmw123456

Xe hơi
Một trong 2 độ số, hoặc cả 2 độ số cụ đo là sai, vì đường mặt bếp và đường tâm nhà là vuông góc với nhau, tức là phải khác nhau 90 độ chứ không thể 1 đường 212 một đường 160 được.
Em sử dụng la bàn trên điện thoại nên không chính xác, nhà em buổi sáng mặt trời mọc chính diện cửa nhà luôn ah. Nhưng la bàn nó cứ quay giữa đông với đông nam.

trauxanh

Xe lăn
CỤ Trâu ơi, cụ cho em xin ý kiến cụ với, em định nhắm mua 1 căn chung cư , mặt bằng như dưới ảnh. Thông số như sau: Cửa chính vào nhà hướng Đông Nam, em Nam - Mậu Thìn, tầng 15, Địa điểm : Khu La Khê, Hà Đông.( Mặt đường Tố Hữu )
Bàn thờ em định làm 1 vách gỗ thịt chỗ tủ lạnh và bàn ăn ý, rồi em gá bà thờ vào đó, cụ thấy có ổn ko ạ ? Mong cụ chỉ giáo .

Đông Nam với Mậu Thìn thì ra Diên niên phúc đức đây, nhưng hướng này đất này là trung bình, nên cái đó cũng bình thường.
Nhìn qua thì ban thờ nhà này khó có vị trí đặt, vì tốt nhất là ban thờ của nhà này phải hướng về Tây Nam.
Cái bếp không tốt rồi.

tranngoclong

Xe buýt
Đông Nam với Mậu Thìn thì ra Diên niên phúc đức đây, nhưng hướng này đất này là trung bình, nên cái đó cũng bình thường.
Nhìn qua thì ban thờ nhà này khó có vị trí đặt, vì tốt nhất là ban thờ của nhà này phải hướng về Tây Nam.
Cái bếp không tốt rồi.
cái bếp thì liệu có cách nào khắc phục ko cụ ?

Anh07007

Xe hơi
có cụ nào giỏi món này chỉ cho cháu máy việc được không ạ, cháu xin cảm tạ và cafe nc

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Các thủ tục ấy thì tuổi chủ nhà không quan trọng. Với ai ít có khả năng tính toán thì sẽ dựa vào thông số đó, còn nếu người tính cao thì các phép tính vượt qua thông số đó rất nhiều lần. Tất nhiên, cũng là 1 thông số tham khảo thêm, gọi là hoàn hảo thêm tí ti.
Không phải mượn tuổi làm lễ này, thậm chí chả cần mượn thầy làm lễ này đâu, miễn sao tính toán thời điểm làm lễ phù hợp.
Em cảm ơn cụ nhiều !
Trong thời gian gần có lẽ em sẽ làm phiền cụ một chút , hy vọng em có duyên với cụ ạ :D

hgb

Xe container
Em sử dụng la bàn trên điện thoại nên không chính xác, nhà em buổi sáng mặt trời mọc chính diện cửa nhà luôn ah. Nhưng la bàn nó cứ quay giữa đông với đông nam.
La bàn dt ko chuẩn đâu cụ.
Mặt trời chiếu vào nhà mùa đông khác với mùa hè cụ nhé.

dungthutrang

Xe hơi
1/ Đất tốt hay xấu thì không thể trả lời, nhìn qua hình chỉ có thể nhận xét các thuộc tính trực mục sở thị.
2/ Thiết kế này có vẻ là của 1 kiến trúc sư trẻ.
3/ Xây nhà là việc lớn, đã định hình chuẩn bị kỹ thế kia thì ở đây em cũng không nên nói là ổn hay không ổn.
Đúng là thiết kế của một kiến trúc sư trẻ bác ạ. Vì nó là việc lớn nên có gì cần bác cứ nói giúp cho em ạ. Ví dụ như cái bếp, hướng bàn thờ... chẳng hạn nếu thay đổi hoặc làm gì đó để tốt hơn thì mong bác giúp em.

trauxanh

Xe lăn
Đúng là thiết kế của một kiến trúc sư trẻ bác ạ. Vì nó là việc lớn nên có gì cần bác cứ nói giúp cho em ạ. Ví dụ như cái bếp, hướng bàn thờ... chẳng hạn nếu thay đổi hoặc làm gì đó để tốt hơn thì mong bác giúp em.
Vợ chồng đang hài lòng, thế là tốt rồi.
Và lại đã chuẩn bị xong hết theo phương án đó, nên mình sẽ không có ý kiến gì thêm.

Haiha0674

Xe điện
Em giáp dần, 1974, theo mệnh là tây tứ trạch. Vợ cũng 1974 nhưng tuổi quý sửu.

Nhà em mới mua lại hướng Đông, có lệch một chút bắc. Em đang không an tâm về hướng nhà. Nhà ở quận Hai bà trưng.

Rất mong cụ trauxanh giúp em nên hay không nên ở nhà này. Em cảm ơn cụ nhiều

trauxanh

Xe lăn
Em giáp dần, 1974, theo mệnh là tây tứ trạch. Vợ cũng 1974 nhưng tuổi quý sửu.

Nhà em mới mua lại hướng Đông, có lệch một chút bắc. Em đang không an tâm về hướng nhà. Nhà ở quận Hai bà trưng.

Rất mong cụ trauxanh giúp em nên hay không nên ở nhà này. Em cảm ơn cụ nhiều
Lại một trường hợp lấy mệnh người làm chủ trong việc này. :D:D:D

Haiha0674

Xe điện
Lại một trường hợp lấy mệnh người làm chủ trong việc này. :D:D:D
Vâng, vì em không hiểu gì cả về phong thuỷ. Nghe mọi người nói vậy nên không yên tâm.

Nếu cụ đã nói về việc này ở đâu, cụ cho em xin đường link ạ.

Rất mong cụ giúp em. Cảm ơn cụ nhiều

thaihana

Xe điện
Thớt hay mà giờ em mới biết, để dành đọc dần dần.