[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

trauxanh

Xe lăn
Em cũng tạ lỗi với cụ chủ thớt là vào bình luận bất đồng chính kiến với các cụ làm mất vui của các cụ. Sạn quá thì em xin tạ lỗi ạ. :D :))
Không vấn đề gì cụ!
Em thường không kết luận nhanh những điều mình chưa rõ, nên cụ tham gia một lúc thì em nghĩ có mấy lý do thế này:
1 là cụ cũng muốn thêm hiểu biết, nhằm tăng thêm sự thích thú cho cuộc sống (cái này thì cụ có thể bớt thời gian xem lại vài thớt trước, cũng có nhiều điều thú vị).
2 là cụ thấy bình lặng quá, muốn khơi gợi không khí lên chút. Tình hình này là do các thớt trước cũng nhiều bão rồi, nên giờ mọi người bình thản hơn. :D
3 là có thể cụ có những hiểu biết trong lĩnh vực này, nên muốn đóng góp những khía cạnh học thuật sắc sảo của mình.

Cả 3 trường hợp đó đều hay mà, quan trọng là có ích cho những người quan tâm đang tham gia ở đây, nhìn ra đúng sai của việc dụng thuật trong xã hội, cũng như tăng cường hiểu biết và khả năng phân biệt, hoặc ít nhất cũng thấy khiếm khuyết trong căn nhà của mình mà tuỳ cơ sửa chữa.
Có cái gì hoàn hảo đâu, nhưng con người thì luôn cần hoàn hảo hơn.
Phạm vi diễn đàn có hạn, không phải môi trường kinh viện hàn lâm, nên khó mà chỉ nói lý thuyết với nhau. Và lý thuyết gì thì lý thuyết, tư tưởng gì thì tư tưởng, cứ phải đưa vào được thực tế, có quan hệ thực với thực tế...thì mới có chút giá trị.

trauxanh

Xe lăn
Bản chất của phong thuỷ là bốc phét các cụ ạ, nếu ngon em đã chả bị thằng Tần Ngạn tru diệt cả nhà :((
Úi giời!
Cao Biền ăn năn hối cải nè. =))
Nhưng cụ Cao Biền nói thế nào ấy chứ, em thấy môn này nói phét khó phết đấy!
Những thứ này nhiều người quan tâm, đa phần là có học thức và nhận thức xã hội tốt, chưa kể nhiều người còn biết sâu về học thuật này chỉ tham gia ít hoặc lẳng lặng xem xét...Nói phét được không đơn giản tí nào, phỏng cụ? :))

mr.hung

Xe buýt
Úi giời!
Cao Biền ăn năn hối cải nè. =))
Nhưng cụ Cao Biền nói thế nào ấy chứ, em thấy môn này nói phét khó phết đấy!
Những thứ này nhiều người quan tâm, đa phần là có học thức và nhận thức xã hội tốt, chưa kể nhiều người còn biết sâu về học thuật này chỉ tham gia ít hoặc lẳng lặng xem xét...Nói phét được không đơn giản tí nào, phỏng cụ? :))
Nhắc đến Cao Biền em mới nhớ hôm trc về quê ăn cỗ gặp một bác có nói đến tứ chấn Thăng Long mà giờ các thầy phong thuỷ VN vẫn chưa tìm và hoá giải dc nên Thủ đô của ta vẫn chưa bay :)). Nhờ cụ trauxanh xác nhận xem có vụ này ko nhể?

trauxanh

Xe lăn
Nhờ cụ Trâu tư vấn giúp em vị trí đặt bàn thờ.cửa vào căn nhà em là hướng Nam em sn 1981
Thớt này có mấy cụ cũng như cụ, là không theo dõi các thớt trước để thấy là cái gì quan trọng cho việc đánh giá và bố trí thiết kế phong thuỷ cho nhà cửa, nên vẫn chỉ đưa thông tin tuổi và nghĩ rằng tuổi mệnh là quan trọng nhất với 1 ngôi nhà...
Em xin nhắc lại xét nhà theo cung mệnh là tầng thấp nhất của phong thuỷ, tác dụng ít nhất và nếu trái với các thứ lớn hơn thì 1 là vô dụng, hai là tự gây hoạ.
Và em sợ rằng những người hỏi vội vàng như vậy thì chưa đủ niềm tin để nếu em có hướng dẫn thì sẽ làm theo đâu. Thế nên cũng cần xem xét kỹ qua những bày trải của vài thớt trước, để có niềm tin chắc chắn rồi hãy nhờ. Chứ không nên cứ thấy ai nói về phong thuỷ là cũng cứ hỏi trong khi chưa biết liệu như vậy có gì chứng minh là người đó có nên tin hay không.
Việc bố trí toàn bộ 1 căn nhà là phải tuân thủ quy định của khí mạch nơi đó, thế nào là phù hợp, thế nào là không nên. Vậy nên không có thông tin về địa chỉ vùng đất thì em không thể trả lời, còn chỉ tuổi và hướng thì cứ gặp các thầy khác (rất nhiều) mà hỏi.
Em nói thêm 1 lần này nữa về vấn đề đó thôi. Còn đa số các thành viên tham gia thớt này thì đều đã từng tham gia qua nhiều thớt, đều đã biết như vậy.
Đó đây cả trong này và bên ngoài thỉnh thoảng cũng gặp những người cứ thấy là hỏi, tính toán xong rồi thì lại không làm theo, rất là mất công tính toán và tư vấn. Trong khi nếu ta không biết thế nào là đúng thế nào là sai thì để có thể tin hay không tin, cứ tìm hiểu qua các trường hợp khác thể hiện trong nhiều thớt, hoặc kết quả nhận định ngay hiện trường thực địa về những thứ đang tồn tại và các tác động của nó đến gia đình, rồi hãy tin hay không, rồi hãy nhờ hay không?
Không nên vội vàng!

Jacaranda Tran

Xe tải
Xin cu chu thot tu van em voi a, manh dat co hinh thu the nay thi co nen mua ko a

quocviet

Xe container

quocviet

Xe container
Làm theo chữ ký của chú, chứ hỏi anh làm gì?
Hỏi anh là tốn rượu đấy! :))
được mời rượu anh là cả vinh hạnh cho em rồi, ối người mong tốn mà chưa được đấy anh :D

trauxanh

Xe lăn
Dạ em ở khu Time city tòa nhà Park 11 ạ.hiên tại t7 mới giao nhà ạ.em cảm ơn cụ!
Time city à, thế thì căn này được đấy.
Chả có nhẽ em lại gọi mấy đồng chí ở Time vào xác nhận là nhà này tốt hơn mấy nhà kia!
Chưa nhận nhà, nhưng cụ lưu ý mấy điều sau:
- Cái bếp như hình vẽ là ổn, cụ đừng cải tạo di chuyển sang bên phía chậu rửa nhé!
- Cái ban công ở lô gia phòng khách sau này cần củng cố chút, bị mắc lỗi đấy.

tantit

Xe tải
Time city à, thế thì căn này được đấy.
Chả có nhẽ em lại gọi mấy đồng chí ở Time vào xác nhận là nhà này tốt hơn mấy nhà kia!
Chưa nhận nhà, nhưng cụ lưu ý mấy điều sau:
- Cái bếp như hình vẽ là ổn, cụ đừng cải tạo di chuyển sang bên phía chậu rửa nhé!
- Cái ban công ở lô gia phòng khách sau này cần củng cố chút, bị mắc lỗi đấy.
Em cảm ơn cụ.cụ nói làm em vững tâm quá. chỗ ban công lô gia em sợ chỉnh sửa sẽ khó vì mặt ban công sợ chủ đầu tư ko cho mình sửa chữa ạ.cụ có thể chỉ giúp em là cần củng cố gì không ạ?

trauxanh

Xe lăn
Em cảm ơn cụ.cụ nói làm em vững tâm quá. chỗ ban công lô gia em sợ chỉnh sửa sẽ khó vì mặt ban công sợ chủ đầu tư ko cho mình sửa chữa ạ.cụ có thể chỉ giúp em là cần củng cố gì không ạ?
Đâu phải xây sửa gì cụ!