Phóng sự chuyến đi cứu trợ lũ lụt Yên Bái - 24/08/08 - Tin và ảnh

TheOne

Xe điện
thật cảm động, cảm ơn những tấm lòng nhân ái OF . quê em đấy, tiếc là giờ em đang sống trong SG nên ko có cơ hội đi cùng mọi người .

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ảnh của bác Xăng hơi to, bác nên để max là 800x600 thì ảnh không bị thu nhỏ và đỡ bị rạn.

Em vừa up được 100 kiểu ảnh lên mạng rồi, sẽ bắn phá OF ngay bây giờ.

holland2006

Xe hơi
Vào đến ngã ba đèn đỏ gần TP thì xe của Hội Chữ Thập Đỏ tỉnh Yên Bái ra đón đoàn. Đây cũng là xe sẽ dẫn đường cho đoàn đến trực tiếp các huyện trong suốt ngày hôm nay. Có thể nói BTC đã có công tác chuẩn bị rất chu đáo cho chuyến đi này... :41: :41: :41:

Trên đường vào TP, cái nơi mà đợt lũ quét qua, phương tiện đi lại là xuống máy và thuyền vì nước ngập trên 1 mét, di chứng của vụ nước ngập và sạt lở vẫn còn rõ nét và đang được dọn dẹp

Cây cối, cột điện đổ ngổn ngang:

Nước đôi chỗ vẫn ngập mặt đường cái:

Thi thoảng có đoạn đoàn xe bị dồn toa thế này (cái xe trắng là xe của Hội CTĐ YB đấy ạ!)

Trời đã hửng nắng lên, cũng may mắn là không phải đoạn nào cũng như đoạn vừa rồi:
Các cụ đi nhiều xe quá, cần 1 cái land với 5 bác offer đi theo, bỏ mấy chú ếch ở nhà thì bà con ít nhất đã có thêm 1 xe tải mỳ nữa rồi! :(

shreck

Xe đạp
@ Mợ Sherk và cụ ông: đi xe cụ mợ vui quá cơ (b)
Canh thiu mợ Khuê ! Lần đầu tiên đi với OF nên nếu em có ex-xai-tưk quá thì mong mợ thông cảm nhá (k) ! Có dịp nào đi như vậy nữa thì mong các cụ, các mợ cho em bám càng với !:)

Mà mợ post bài hay quá cơ ! (b)

Bình X-Five

Xe container
Chiều nay em đã cắt cúp, chỉnh chọt cũng được cỡ khoảng 100 bức... và vẫn còn nữa!
Chụp về giờ xem lại mỗi bức cho một cảm xúc khác nhau, buồn có... vui có... thương cảm có....! Tiếc rằng lúc upload nhìn đồng hồ đã quá muộn rồi nên đành phải về ko Mẹ hĩm lại đợi... :)

Xin hứa sáng mai em sẽ có 1 bài phóng sự ảnh về chuyến đi cứu trợ với một góc nhìn tương đối khác, mặc dù nội dung vẫn vậy...:) Hy vọng nhận đc sự đồng cảm từ các Offer nhà mình! (b)

vili

Xe tải
Các cụ đi nhiều xe quá, cần 1 cái land với 5 bác offer đi theo, bỏ mấy chú ếch ở nhà thì bà con ít nhất đã có thêm 1 xe tải mỳ nữa rồi! :(
Về vấn đề đóng góp ý kiến của holland2006 tôi xin được làm rõ thêm một chút:
- Về vấn đề này cũng đã được đặt ra trước khi khởi hành
- Rất nhiều người muốn đi để tận mắt được chứng kiến những hậu quả của thiên tai cũng như có mặt để cùng thông cảm.
- Việc phải đi nhiều xe vì đã tính đến phương án chuyển toàn bộ hàng hóa để chuyển tải vào tận nơi. vì các thông tin trước lúc đi vẫn chưa khẳng định là xe ô tô tải vào được tới nơi
- Toàn bộ kinh phí các thành viên 4r cũng như nhiều anh em quen biết ngoài 4r đóng góp được đưa đến tận tay các nạn nhân của thiên tai, không thiếu một xu. Các chi phí đi lại, ăn uống dọc đường, xăng xe đều được chia đều các thành viên tham gia ngày hôm đó.
- Không biết bác holland2006 có tham gia đóng góp không? nếu không tham gia mà ngồi phán thì quá dễ. Xin lỗi holland2006, toàn bộ anh em tham gia chuyến đi đều bận bịu và hầu hết là đều có gia đình, ai cũng muốn có một ngày chủ nhật thảnh thơi và nghỉ ngơi. Chúng tôi tham gia (và thực sự rất mệt mỏi) vì mong muốn được đại diện cho các member khác chia sẻ tới tận từng nạn nhân của thiên tai - và tất nhiên chúng tôi không đại diện cho holland2006. Tôi rất bất bình vì cách phát ngôn rất thiếu trách nhiệm và thiếu suy nghĩ của holland2006

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trên đường 32C từ Trung Hà lên Yên Bái, nhiều đoạn đường nước sông ngập tràn qua đê, mọi người phải dùng các bao tải cát để chặn nước

Nước sông đục ngàu

Vàng anh II đến đầu tiên

Rồi đến Vàng Anh III

Ác nhân đại min

Chắc mới chuyển sang làm GTCC, chổng mông lên để tháo biển bọn đỗ láo

Còn bạn này thì "nhớ vợ éo tả"

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Rồi thì cả đoàn cũng đến tập trung đông đủ

Trước khi gặp bên Chữ Thập Đỏ, phải trang trí băng rôn OF cho 2 xe tải để tạo độ hoành tráng nhất định, đặc biệt còn để các chú XXX đứng nghiêm chào khi đoàn đi qua.

Trông có vẻ ngon rồi đấy

Dân tình đứng ngắm nghía, mặt đầy thỏa mãn

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cận cảnh cảnh chằng chằng buộc băng rôn, mấy ông mới giữ được cho cái băng rôn này không bay mất :P

Còn ông ác min này ngơ ngơ đứng ngoài cười một mình

Đội ABC bắt đầu ngắm và bắn, nhưng thời tiết có vẻ không chiều lòng người

Những thế đứng khó hiểu của Đại hiền nhân Sơn Rách và Ngòi bút của box Càphê - UAZ

Bét ra thì cũng phải gác một cách kín đáo như nhà Xăng để tránh lộ hàng

holland2006

Xe hơi
Về vấn đề đóng góp ý kiến của holland2006 tôi xin được làm rõ thêm một chút:
- Về vấn đề này cũng đã được đặt ra trước khi khởi hành
- Rất nhiều người muốn đi để tận mắt được chứng kiến những hậu quả của thiên tai cũng như có mặt để cùng thông cảm.
- Việc phải đi nhiều xe vì đã tính đến phương án chuyển toàn bộ hàng hóa để chuyển tải vào tận nơi. vì các thông tin trước lúc đi vẫn chưa khẳng định là xe ô tô tải vào được tới nơi
- Toàn bộ kinh phí các thành viên 4r cũng như nhiều anh em quen biết ngoài 4r đóng góp được đưa đến tận tay các nạn nhân của thiên tai, không thiếu một xu. Các chi phí đi lại, ăn uống dọc đường, xăng xe đều được chia đều các thành viên tham gia ngày hôm đó.
- Không biết bác holland2006 có tham gia đóng góp không? nếu không tham gia mà ngồi phán thì quá dễ. Xin lỗi holland2006, toàn bộ anh em tham gia chuyến đi đều bận bịu và hầu hết là đều có gia đình, ai cũng muốn có một ngày chủ nhật thảnh thơi và nghỉ ngơi. Chúng tôi tham gia (và thực sự rất mệt mỏi) vì mong muốn được đại diện cho các member khác chia sẻ tới tận từng nạn nhân của thiên tai - và tất nhiên chúng tôi không đại diện cho holland2006. Tôi rất bất bình vì cách phát ngôn rất thiếu trách nhiệm và thiếu suy nghĩ của holland2006
Ồ, em cảm ơn và sorry cụ Vili, cụ nói như chỗ bôi xanh xanh đã là đủ em rõ lắm rồi, bất bình làm gì hại sức khỏe cụ nhỉ. Chuyện đóng góp ở đây hay ở kia là do tấm lòng và điều kiện của em thôi, tiếc là em chưa góp sức được gì cho otofun nhà mình.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thông báo những cụ ở nhà mà ném đá linh tinh về ý nghĩa rồi thì là mà kinh phí của chuyến đi là có thể phải chưởi nhau với nhà cháu đấy nhé.

Phần ảnh ọt này của nhà cháu phản ánh chuyến đi dưới góc nhìn bình thường của một OFer, những nội dung cơ bản nhất của chuyến đi thì đã được chuyển tải qua bài viết perfect của mợ Thanh Khuê.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác tài xe tải này cứ nghỉ dừng chân là phải làm một bi

Và cũng phê như thật, lại còn tấm tắc khen ngon

Trong lúc chờ đợi, không thể không sáng tác, nếu không mua máy nó phí đi à

Mà để chụp đám hoa hoét này thì chỉ cần PnS là đủ, đúng không nhỉ?

Con bướm này đậu chỗ nào không đậu, lại đi đậu vào đúng tổ chim

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Các đ/c đang đứng làm nhiệm vụ, thấy đoàn xe của OF do xe của CTĐ dẫn đầu đi qua liền đứng nghiêm giơ tay chào.

Đoàn xe của OF từ từ đi qua trung tâm TP Yên Bái

Bắt đầu hết địa phận TP YB và chuyển sang Huyện Yên Bình

ThanhKhue

Xe buýt
@ Cụ Thông: Giờ mới thấy may quá là em post ảnh trước rồi :21: :21: Đúng là "cây bút tầm thường vào tay vĩ nhân vẫn làm ra tuyệt tác" ảnh cụ đẹp quá. Tặng cụ ảnh mợ lúc nói chuyện với bên CTĐ này, tâm trạng lắm (l):

@ Cụ Vili: Em rất khoái bài phản ứng nhanh của cụ, ngắn gọn mà bao hàm hết, lại cũng tặng cụ ảnh cụ nói chuyện thân mật với anh Chủ tịch MTTQ Vũ Linh:

@ Các cụ: có lúc em cũng định ghi lại chân dung các thành viên đoàn, cơ mà phát mở hàng của em đây :'( :'(:

Các cụ bảo thế thì làm sao em có đủ dũng cảm để thực thi hết ý tưởng nữa chứ :'( :'( :)) :))

kenu97

Xe container
Các đ/c đang đứng làm nhiệm vụ, thấy đoàn xe của OF do xe của CTĐ dẫn đầu đi qua liền đứng nghiêm giơ tay chào.

Cụ ơi em ko thấy ông nào đứng nghiêm cả, toàn chân nghiêm chân nghỉ, có ông còn chổng cả phao câu lên kìa.
e xì pam tí nhé :21:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Hết đường QL số 2 từ Yên Bái đi về Ngã 3 Cát Lem là rẽ vào đường đi Thác Ông. Tại đây sau khi bàn tính thì cả đoàn quyết định đi luôn tới các xã trước khi nghỉ ăn cơm.

Nhiều đoạn đường bị sạt lở, những khối đất đổ ra đường đã được máy xúc máy ủi san phẳng để trả lại con đường giao thông huyết mạch

Thỉnh thoảng lại gặp các xe làm đường

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ ơi em ko thấy ông nào đứng nghiêm cả, toàn chân nghiêm chân nghỉ, có ông còn chổng cả phao câu lên kìa.
e xì pam tí nhé :21:
XXX mà cụ, có bao giờ chấp hành nghiêm chỉnh đâu. Ông giơ tay chào đang chổng mông ra đoàn xe, mặc dù tay đưa lên mũ nhưng chân thẳng chân cong.

Phải công nhận là cụ rất tinh.:))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Vào sâu bên trong, những cảnh thương tâm bắt đầu xuất hiện nhiều hơn, các gia đình bị nạn đang dựng lại nhà sau khi bị đất lở lấp kín luôn căn nhà. Họ phải thuê máy xúc đào đất lên để bới đồ đạc và cũng để đập bê tông lấy lõi sắt bán lấy tiền đong gạo.

Cảnh này vì xe đi quá nhanh nên không hạ kính, lúc về thì máy của em lại hết pin

Phút nghỉ ngơi giữa các chặng đi để chờ các xe tải chở hàng

Trẻ em, không hiểu sao em thích chụp trẻ em, có thể vì được vợ đào tạo là không nên chụp mẫu nữ nên giờ thành thói quen khó sửa.